เรื่องเด่น กระทู้เปล่าครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Apinya Smabut, 16 กันยายน 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    ใครสนใจสามารถเข้าไปดูบทความเดิมของกระทู้นี้ได้ที่นี้เลยครับ >>> วิธีฝึกกสิณลม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2019
  2. maxmi

maxmi แม็กคับ

ขอบคุณครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแนะนำว่า
    หากต้องการจะเข้าถึงกสิณได้ในเบื้องต้น
    ที่เพียงพอจะนำไปใช้งานได้จริง ถ้าฟังข้างบน
    อาจจะไปได้ในทางวิชาพิเศษแทนครับ
    ควรไปฟังตอน ปฏิสัมภิทาญาน ม้วนที่ ๔ นาทีที่ ๑๐ ขึ้นไป
    ถึง ตอนที่ ๕
    (ที่มีทั้งหมด ๕ ตอน) ให้สังเกตุเวลาที่ท่าน
    จะสอนเทคนิคคอลเทอม ท่านจะลดระดับเสียงลงมา
    เบากว่าปกติ และสำคัญก็คือ
    ท่านแนะอะไร ห้ามอะไร ให้ทำตามเสียง
    ในเทปครับ ซึ่งส่วนมากมักจะทำตรงข้ามกับที่ท่านแนะ

ปล.อุคนิมิต และพลังงาน ลมกับอากาศ
    คล้ายคลึงกัน แต่ลมจะมีลูกเล่นมากกว่า
    การสังเกตุระดับอุคคนิมิต ความแตกต่าง
    ให้สังเกตุรอบๆของอุคคนิมิต
    ส่วนด้านพลังงานนั้น ก็เช่นกันให้สังเกตุ
    พลังงานบางส่วนที่วิ่งภายนอกวิถีพลังงานเช่นกันครับ
    ส่วนระดับตาเปล่านั้น อุคคนิมิต แตกต่าง
    กันอย่างชัดเจน...

4. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

57
    ขอรบกวนหน่อยครับ
    ไม่ทราบว่าหาฟังได้ที่ไหนเหรอครับ

ขอบคุณครับ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยด้วยมี ๖ ตอน
    ฟังตอนที่่ ๔ ถึง ๖ นะครับ.(^_^)

6. Apinya Smabut

57
    ขอบคุณครับ

7. บุรุษไร้เงา

ล๊อคกระทู้เปลี่ยนชื่อใหม่
    และอ้างอิงมากระทู้นี้
    เพราะคนมันจิตใจคับแคบ

ไอ้คนใจแคบแห่งห้องอภิญญา สมาธิ
    ด้วยที่ขาดความเฉลียวฉลาดในการปฎิบัติ
    (คือโง่นั่นหละ เถียงได้นะ ถ้าคิดว่าพูดผิด)
    ด้วยติดกิริยานามธรรมระดับกิ๊กก๊อกไร้ประโยชน์
    แต่คุยฟุ้งมั่นใจว่าที่สุด
    และดันชอบเรื่องพิเศษ
    ที่เน้นเพื่อยกตัวตน เน้นเพื่อตนเอง
    และขาดเมตตา เป็นทุน
    คิดอะไรก็เลยออกแนวอกุศลกรรม
    ไม่แปลกที่จะไร้ความสามารถใดๆ ณ ปัจจุบัน
    แต่กลับหลงตัว
    คิดว่าตนมีดี ขำฟันร่วง

ไร้สาระของคุณคือ
    หาเหตุและผลมาย้อนแย้งไม่ได้
    พูดตรรกะแบบชาวโลกไม่เป็น
    ไม่ยอมรับความจริง
    สำคัญตนเองผิด
    ทั้งที่ไม่มีใครไปตอบไปคุยด้วย
    นี่ก็ยังไม่รู้จักเจียมตัว

ฟันธงว่า นายคนนี้
    ผู้มีจิตคับแคบคนนี้
    ฝึกกรรมฐานอะไรชาตินี้
    ไม่มีทางสำเร็จถึงระดับใช้งาน
    ได้แม้แต่กองเดียว

พร้อมพิสูจน์ ในชาตินี้
    ท้าได้เลย ตัวต่อตัว
    คอยดูนะ ว่าคำพูดคนจิตใจคับแคบ
    อย่างนายคนนี้
    กับข้าพเจ้า คำพูดใครจะเป็นจริง

ถ้าอยากพิสูจน์ เรื่องวาจาสิทธิ์
    ให้ลองมโนแช่งข้าพเจ้าคืนนะครับ
    แนะนำว่าให้เอาถึงตายเลยนะครับ ^_^
    จะได้รู้และเข้าใจเรื่องบารมี
    และกำลังจิตนะครับ

^_^ คุณไปลุ้นเอาชาตินะครับ
    ชาตินี้คุณหมดสิทธิ์แล้วเรื่องความ
    สามารถพิเศษ ^_^
    ถ้ายังได้เกิดเป็นคนนะ

โง่แล้วเจียมตัว ยังพอมีสิทธิ์
    แต่โง่แล้วสำคัญตนผิด
    ไปลุ้นเอาชาติต่อไปนะครับ ^_^

ชื่อนี้นะ ถ้าจะแช่ง Nopphakan
    ลองดูนะครับ ^_^
    กลัวว่าจะจำผิดคนครับ
    เลยเขียนบอกไว้

8. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    อย่าไปว่าเขาเลย ปล่อยเขาไปเถอะ มันความชอบ ไม่ใช่ตัวตน แต่มันก็จะเป็นอุปนิสัยและปัจจัยในอนาคตได้ มันเป็นปกติก็คงไว้อย่าไปบั่นทอน เพราะสิ่งที่เราเห็นกับสิ่งที่เขาเห็นมันต่างกัน

9. บุรุษไร้เงา

ครับ พวกนิสัยล๊อกกระทู้
    คงมีกระทู้ก่อนหน้าเท่านั้น
    ที่เอาข้อความคำสอนสมถะที่มาลงออกไป
    แล้วแถอ้างเรื่องบุญ
    จำนวนด้วยเหตุผลขาดตรรกะทั้งทางโลกและปฏิบัติ
    เปลี่ยนชื่อเชิงว่าไร้สาระ เพื่อยกเสริมตนให้ดูดี
    กะจะดิสเครดิสคนอื่นๆ
    ทั้งที่หลักๆที่ตอบกระทู้ มีแต่ข้าพเจ้า
    ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นอุปนิสัย ที่เป็นปัจจัย ที่จะเกิดขึ้น
    ในอนาคตของนายนิสัยแบบไม่ผู้ชายคนนี้
    ที่ข้าพเจ้าได้กล่าวไป
    ปล นิสัยแบบไม่ใช่ผู้ชายแท้ ก็ประมานนี้หละครับ
    ปล่อยเขาไปเถอะ ก็ถือว่าพูดถูกครับ ^_^

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้