วิธีอธิฐานบุญ และเบิกบุญให้ได้ผล

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย thanan, 2 พฤษภาคม 2005.

1. thanit

thanit เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับคุณKung ผมจะลองเอาไปปฏิบัติดูครับ อนูโมทนาบุญด้วยนะครับ

2. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสตร์นี้ดูเหมือนจะไม่ธรรมดาซะแล้ว... เจ๋งจังครับ

ขอบคุณและอนุโมทนาสาธุ(ping-love

3. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    ข้อมูลทั้งหมดในกระทู้นี้ สามารถนำไปเผยแพร่ได้ครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ช่วยกันเผยแพร่ให้มากๆ ครับ เพราะ

หลวงพ่อท่านบอกว่า พวกเราอุทิศบุญกันไม่ถูกต้องกันมากหลายร้อยปีแล้ว คำว่า
    "ยะถาวาริวาหา ปุราปะริปุเรนติ ฯลฯ(คำกรวดน้ำที่พระสวดหลังทำบุญ)" นั้นกำลังจะหมดความหมาย กำลังจะไม่เป็นจริงดังคำที่ว่า เพราะเราเข้าใจผิดกันมาตลอด อุทิศบุญกันผิดมาตลอด บุญที่เราอุทิศให้นั้นจึงไม่ถึงผู้ที่เราอุทิศให้ กระแสบุญขาดตอน กระแสบีบคั้นต่างๆ จากญาติและนายเวรในโลกทิพย์ จึงส่งเข้าหาเรามาก ทำให้เราไม่สงบสุข มีปัญหามาก จิตใจฟุ้งซ่าน ฯลฯ รายละเอียดกรุณาหาชมจากVCDนะครับจะกระจ่างเข้าใจมากขึ้นครับ

การกรวดน้ำเป็นวิธีของพราหม์ซึ่งแทรกซึมเข้ามา ศาสนาพุทธที่แท้จริงแล้วจะไม่เน้นพิธีการต่างๆ ตอนเราทำทานปิติเกิดตรงนั้นบุญจะเกิดตอนนั้น อุทิศได้ทันทีครับ ไม่ต้องมารอกรวดน้ำ

บางคนบอกว่าทำบุญไม่เห็นบุญช่วยเหลือเลย หลวงพ่อบอกว่า ก็ทำบุญบุญเกิดแล้วแน่นอน แต่เราไม่อุทิศพร้อมปล่อยให้บุญไปสวรรค์หมด ทำบุญอย่างนี้เอาไปใช้ชาติหน้าหมด ชาตินี้จึงไม่เห็นผล แต่ถ้าอุทิศทันทีผู้ที่อยู่ในโลกทิพย์ได้รับบุญทันทีเขาจะสุขสบาย,มีฤทธิ์ ที่จะช่วยเหลือเราได้นายเวรก็ไม่ก่อกวน เมื่อนั้นเราเห็นผลบุญแน่นอน

ผมอธิบายได้ไม่ละเอียด ,ไม่แจ่มแจ้ง จึงอยากจะขอให้ทุกท่านลองหา VCD ที่หลวงพ่อท่านสอนมาชมกัน รับรองครับว่ามีประโยชน์จริงๆ และได้ผลจริงๆ

สามารถเข้าไปลงชื่อขอ VCD ได้จากเว็บทั้งสองนี้ครับ
    www.larnwat.com/board
    www.geocities.com/watsamyaek
    (เว็บนี้โหลดนานหน่อยครับแต่เข้าได้แน่นอน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2005
  4. kung

ขออนุญาติขุดกระทู้นี้นะครับ

เพราะว่า ณ วันนี้ เราจำเป็นต้องช่วยกันแล้วครับ ทั้งผู้ที่อยู่ในโลกนี้และผู้ที่อยู่ในโลกทิพย์
    เชื่อไม่เชื่อไม่สำคัญ ลองนำไปใช้ลองปฏิบัติดู แล้วจะเห็นเองครับ

5. chue27

chue27 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    เห็นด้วยครับ ได้รับ vcd ไปศึกษาแล้วครับ ตอนนี้พยายามปฏิบัติสม่ำเสมออยู่....

6. chue27

ได้ฟังธรรมจากหลวงปู่แล้วผมเชื่อว่าเราสามารถเข้าถึงบารมีจากพระพุทธเจ้าได้จริงๆ เมื่อเกือบ2ปีที่แล้ว ผมนอนครึ่งหลับครึ่งตื่นอยากจะตื่นแต่ลืมตาไม่ได้ ขยับตัวไม่ได้(ที่เขาเรียกกันว่าผีอำนั่นแหละครับ) ด้วยความนึกกลัวผี แต่ก็รู้สึกตัวว่ามีสติระดับหนึ่ง ก็เลยสวดมนต์แผ่เมตตาสารพัดก็ไม่หาย ไม่รู้จะทำยังไงก็เลยนึกถึงพระสมเด็จไว้บนหน้าฝาก แค่นั้นแหละครับแสงสีขาวพวยพุ่งออกจากหน้าฝากผมจนขาวโพลนไปหมด รู้สึกถึงความสั่นสะเทือนแต่ไม่รู้สึกเจ็บปวดอะไร พอแสงสีขาวนั้นจางไปผมก็ลืมตาได้เป็นปกติทันที จำภาพทุกขั้นตอนได้แน่ใจว่าเราไม่ได้ฝันไป พอได้มาฟังธรรมจากหลวงปู่จึงเชื่อว่าเราสามารถเพิ่งพระบารมีของพระพุทธองค์เพื่อเบิกบุญจากสวรรค์มาอุทิศให้กับญาติและนายเวรเราได้ แค่เรานึกถึงพระบารมีจริงๆ ไม่ได้สวดแต่ปากแต่ใจไม่ได้คิดเหมือนกับที่ผมสวดมนต์ทีแรก(คิดแต่ว่าอยากจะหลุดออกมาให้ได้) ก็เลยเก็บมาคิดว่าตอนนั้นเป็นช่วงวันเกิดผม และคิดว่าจะไปทำบุญแต่ก็ผลัดไปเรื่อยๆ จนเลยเกิดอาการอย่างนี้ขึ้นมาทั้งๆที่ไม่เคยเป็นมาก่อนสัก 2-3 ครั้ง ครั้งที่เล่าให้ฟังมานี่เป็นครั้งสุดท้ายและก็ไม่เป็นอีก ไม่รู้ว่ามีใครมาขอส่วนบุญหรือเปล่า จนไปทำบุญก็อุทิศให้เขาแต่ไม่รู้จะได้หรือเปล่าเพราะตอนนั้นยังไม่เคยฟังธรรมจากหลวงปู่ ใครเป็นเหมือนผมก็ให้ลองใช้วิธีอธิฐานว่า"ขออำนาจพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ดลบันดาลให้บุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้ว จงถึงแก่ผู้ที่ส่งสัญญาณที่ทำให้เราขยับไม่ได้ในตอนนี้ด้วยเทอญ" ไม่อยากให้ใช้วิธีเหมือนที่ผมเล่าให้ฟังมาแล้วเพราะไม่แน่ใจว่าผู้นั้น(ถ้าผีอำจริง)จะเป็นอันตรายหรือเปล่า ถ้าเราให้บุญเขาแล้วไม่ยอมจึงขออำนาจพระพุทธเจ้าจัดการก็ยังไม่สาย....

7. แวะคุยด้วยคน

แวะคุยด้วยคน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2005
    ผมว่าเราทำบุญไปแล้วจะอุทิศเมื่อไรได้ทั้งนั้น
    1. บุณเป็นทิพย์ไม่มีการหมด อุทิศได้หมดเท่าที่จะจำได้
    2. จิตที่อุทิศต้องอยู่ในสมาธิ
    เพราะฉะนั้นทำบุญเมื่อไรต้องจำให้ได้ตลอดโดยเฉพาะบุญใหญ่ๆ

8. chue27

บุญไม่หมดครับ แต่มันมีที่พักที่เก็บของมันหลังผ่านช่วงเวลาหนึ่ง หลวงพ่อบอกว่า เหมือนเก็บเงินไว้ในธนาคาร เมื่อเราฝากเงินหมดแล้ว แล้วจะเอาเงินที่ไหนแจกญาติถ้าเราไม่เบิกออกมา การเบิกต้องเบิกด้วยบารมีพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ครับจึงจะได้ผล เพราะบารมีของคนทั่วไปยังไม่มากพอ

9. kung

ขอบพระคุณ คุณ chue27 นะครับ ที่ช่วยดูแลตอบคำถามเพื่อนสมาชิกให้
    ช่วงหลังๆนี้ผมไม่ค่อยได้เข้าเว็บบ่อยเหมือนเดิม เลยขอโอกาสฝากกระทู้นี้
    ไว้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดมีข้อสงสัย หรือติดขัดอะไร เรียนเชิญที่เว็บนี้นะครับ
    www.larnwat.com/board เป็นเว็บของลูกศิษย์หลวงพ่อโดยตรง
    ซึ่งจะมีท่านที่มีความรู้สามารถตอบข้อสงสัยได้อย่างดีครับ

วิธีที่หลวงพ่อท่านสอนนี้ เป็นวิธีที่ช่วยให้เราใช้กรรมเป็น และแก้กรรมได้
    แต่ต้องอาศัยความขยัน วิริยะ ต้องอุทิศบุญโอนบุญบ่อยๆ ท่านจะเห็นผล
    เห็นความเปลี่ยนแปลงครับ (เป็นวิธีที่ไม่ต้องเสียตังด้วย ทำได้ทุกขณะจิตด้วย)

และเป็นวิธีที่ทำให้เราแนบแน่นอยู่ในพระรัตนไตร เพราะเราจะระลึกถึง
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และระลึกถึงความดีบุญกุศลความดีที่เรา
    ได้เคยทำมา ทำให้ใจเราจับแต่กุศลกรรม และเมื่อเราอุทิศให้ก็เป็นการ
    เจริญเมตตาอีก และเมื่อผู้ที่อยู่ในโลกทิพย์ได้รับบุญจากเราแล้วเค้าจะมี
    ความเป็นอยู่ดีขึ้น เลื่อนภพภูมิได้สูงขึ้น มีฤทธิ์มีพลังมากขึ้น เขาก็จะ
    ปกป้องคุ้มครองช่วยเหลือเราอีก ดังนั้นการเบิกบุญโอนบุญแต่ละครั้ง
    จะได้ประโยชน์หลายต่อทีเดียวครับ ลองศึกษาและนำไปปฏิบัติดูนะครับ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

10. kung

เมื่อวานดู VCD หลวงพ่อชุดหนึ่ง ชุดนี้ความยาว 4 แผ่น แผ่นละ 70 นาที
    รวมแล้ว 4 ชั่วโมงกว่า ท่านกระแอมตลอด หายา จิบน้ำให้ชุ่มคอตลอด
    ผมเกิดความไม่สบายใจอย่างหนึ่ง วันนี้เลยต้องรีบเข้ามาอยากเรียนชี้แจง

เนื่องจากมีคนไปกราบท่านมาก ท่านเทศน์ท่านสอนตลอดวัน เดี๋ยวคณะ
    นั้นกลับ คณะนั้นมา เป็นอย่างนี้ตลอดวัน ท่านได้พักผ่อนน้อยมากในแต่ละวัน
    ท่านใช้เสียงมาก เลยมีปัญหาเรื่องหลอดลม และคอ

จึงอยากจะเรียนท่านที่คิดจะไปกราบหลวงพ่อว่า ขอให้ท่านศึกษาจาก VCD
    และ MP3 ซึ่งมีอยู่หลายชุดมาก ให้เข้าใจเสียก่อน และปฏิบัติตามที่ท่านสอน
    อย่างเต็มกำลัง หากมันติดขัดจริงๆ หรือไม่เข้าใจจริงๆแล้วจึงค่อยไป
    กราบท่าน และควรเตรียมคำถามที่ติดขัดไปเยอะๆครับ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมครับ