วิธีแก้เสียงผิดของไฟล์เสียงที่อ่านไปแล้วด้วยWavePad/audacity-win-1.2.6/วิธีก๊อปปี้ไฟล์ใช้ทดลองก่อน

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 20 สิงหาคม 2010.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่ผ่อนด้วยค่ะ

น้องเจงค่ะ ปัญหาที่เกิดเพราะเราดึงไฟล์ mp3 40 kbps ขึ้นมาแก้ไข ซึ่งไฟล์นี้เกิดจากการบีบอัดเพื่อลดขนาดลง

เมื่อน้องแก้ไขไฟล์เก่าโดยทำตามที่พี่ผ่อนแนะนำเสร็จแล้ว
    เมื่อต้องการบันทึกเสียงอ่านใหม่เลย ต้องแก้ไขกลับคืนเป็น 44100 Hz ด้วยนะคะ
    (มิฉะนั้นคุณภาพเสียงจะเสียไป)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.1 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      16.3 KB
      เปิดดู:
      156
  2. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทั้งพี่ผ่อน และพี่กบที่ดูแลเจงเป็นอย่างดีค่ะ

จะระวัง และนำทั้งหมดไปใช้ หากเจอปัญหาก็จะนำมาถามต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาสำหรับทุก ๆ คำตอบนะคะ

3. Kob

เอามาโพสไว้เผื่อคนอื่นจะออกมาเหมือนพี่กบบ้าง
    เพราะเป็น mp3 40 kbps 44.1 KHz เวลาเปิดใน โปรแกรม audacity จะขึ้นมาเป็น 22050 Hz ดังรูป

ก็ไปตั้งเป็น 22050 Hz ดังรูปค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    พี่กบ...ไม่สำเร็จอีกแล้ว...ค่ะ...อ่านจบแล้ว..พอมาตัดต่อ...ทำตามพี่ผ่อนสอนทุกอย่าง..พอมาเปิดใหม่หายหมดเลย...พอไปเอาที่เซฟไว้ก็ไม่มีอีก..แฮะๆๆขอมาแอบข้างหลังพี่กบหน่อย...กลัวพี่ผ่อนตีนะคิคิ...พี่ผ่อน..อย่าเพิ่งดุหรือตีหมาน้อยเน้อ...จะพยายามให้ถึงที่สุดสู้ไม่ถอยอยู่แล้วค่ะแต่วันนี้ขอพักก่อน

5. Kob

พี่กบก็เคยเจอปัญหาเหมือนกับน้องวีค่ะ
    เลยหาโปรแกรม audacity มาใช้ โปรแกรมนี้เวลาเรานำเอาไฟล์เสียงที่เคยเซฟไว้แล้วมาแก้ไข ถ้าจะเซฟลงไปเขาจะเอาเปลี่ยนไฟล์เดิมให้เป็นนามสกุล bak ให้ แต่มีข้อเสียคือใช้เนื้อที่ในฮาร์ดดิสก์เยอะค่ะ แต่คุ้มกับการที่ไฟล์หายค่ะ