ว่ากันด้วยเรื่อง สมเด็จวัดระฆัง รุ่น 100 ปี 108 ปี 118 ปี 122 ปี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย neopass, 16 พฤษภาคม 2012.

1. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com Or patithan.r@egat.co.th

ฮี่ๆ อาจารย์ นีโอ มาตั้งกระทู้แบบนี้ ดีครับ คนที่เริ่มศึกษา ได้ไม่หลงทางอิอิ ผมคนนึงล่ะที่เข้ามาศึกษาในนี้ โดยส่วนตัวผมเองก็ชอบ 100 ปี วัดระฆัง ครับ มีอยู่ 2 องค์แต่ให้บูชาไปแล้ว 1 องค์ในราคาที่ถูกแสนถูกที่สำคัญบล๊อกนิยมด้วย อิอิ พิมพ์ใหญ่ครับที่ปล่อยไป 5500 ถูกมากๆๆ ตอนนี้ส่วนตัวเก็บพิมพ์เส้นด้าย+ไข่ปลาเลือนไว้ 1 องค์ไม่สวยหรอกครับ แค่พอไปวัดไปวาได้ :cool::cool: เอาใจช่วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• 100 year.jpg
      100 year.jpg
      ขนาดไฟล์:
      485.6 KB
      เปิดดู:
      1,870
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2012
  2. รักษ์สยาม

รักษ์สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

108ปีองค์นี้รองแชมป์ครับ

ขนาดไฟล์:
      369.9 KB
      เปิดดู:
      568
      ขนาดไฟล์:
      367.1 KB
      เปิดดู:
      382
      ขนาดไฟล์:
      388.6 KB
      เปิดดู:
      323
  3. MACHID

MACHID Active Member

ขออนุญาต ร่วมแจมด้วยครับ ใช้ภาพเดิมเพราะยังไม่ได้ถ่ายใหม่ วันนี้ไปงานประกวดพระที่หอประชุมกองทัพเรือ ส่งไข่ปลาเลือนองค์นี้ไปองค์เดียวแบบไม่หวังอะไรมาก เพราะเป็นครั้งแรกที่เข้าสนามประกวด ทำอะไรไม่ถูกยังดีที่น้อง ๆ คนสวยมาช่วยอธิบาย เลยพอเอาตัวรอดมาได้ นั่งรอนั่งลุ้นกว่าจะได้เวลาคืนพระเกือบสี่โมงเย็นเลยมั๊งครับ คนมุงกันเต็มหมดเด็กใหม่อย่างผมเลยต้องมานั่งอยู่ริมผนังห้องประชุม เกือบห้าโมงเย็นคนจึงเริ่มซา จึงเสนอหน้าเข้าไปกะเขามั่ง ของผมติดที่ 4 ครับ นึกว่ากินแห้วเสียแล้ว ได้ยินคนพูดว่าต่างชาติไม่รู้จีน หรือ สิงค์โปร์ ส่งพระประกวดด้วย ผมไม่แน่ใจนะว่ามาส่งพระประกวดหรือมาซื้อพระที่ติดรางวัลที่ 1 ต่อไปพระสวย ๆ คงเป็นสินค้าส่งออกที่สำคัญของไทย กุมารทองเป็นข่าวดังไปแล้ว เหลือแต่ต่างชาติเข้ามาคว้านซื้อพระเครื่องไทยนี่แหละที่ยังไม่ดัง

ผมว่านะใครที่มีพระสวย อย่าประกวดให้เสียพระเลยดีกว่ามั๊งครับ เห็นกรรมการจับพระแล้วผมตกใจ ไม่ยอมจับขอบข้าง เล่นจับหน้าพระเลยทำไมถึงทำอย่างนั้นไม่รู้ขอบ่นหน่อยเถอะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  4. chopphra

chopphra Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมมี 108 ปี แตกลายงาครับ .มีอยู่องค์ครับ...

ขนาดไฟล์:
      834.4 KB
      เปิดดู:
      1,012
      ขนาดไฟล์:
      772.7 KB
      เปิดดู:
      372
  5. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

ฮี่ๆ อาจารย์ นีโอ มาตั้งกระทู้แบบนี้ ดีครับ คนที่เริ่มศึกษา ได้ไม่หลงทางอิอิ ผมคนนึงล่ะที่เข้ามาศึกษาในนี้ โดยส่วนตัวผมเองก็ชอบ 100 ปี วัดระฆัง ครับ มีอยู่ 2 องค์แต่ให้บูชาไปแล้ว 1 องค์ในราคาที่ถูกแสนถูกที่สำคัญบล๊อกนิยมด้วย อิอิ พิมพ์ใหญ่ครับที่ปล่อยไป 5500 ถูกมากๆๆ ตอนนี้ส่วนตัวเก็บพิมพ์เส้นด้าย+ไข่ปลาเลือนไว้ 1 องค์ไม่สวยหรอกครับ แค่พอไปวัดไปวาได้ [​IMG][​IMG] เอาใจช่วยครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

ขอบคุณที่แวะเข้ามา น้องน้ำ ว่าแต่ที่เอามาโชว์เนี่ย สนใจจะปล่อยอ๊ะเปล่า อิอิ...

6. neopass

108ปีองค์นี้รองแชมป์ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

ขอบคุณครับที่ช่วยกันร่วมแชร์พระสวยๆ คนที่เริมศึกษาจะได้ศึกษาไปถูกทาง

7. neopass

ขออนุญาต ร่วมแจมด้วยครับ ใช้ภาพเดิมเพราะยังไม่ได้ถ่ายใหม่ วันนี้ไปงานประกวดพระที่หอประชุมกองทัพเรือ ส่งไข่ปลาเลือนองค์นี้ไปองค์เดียวแบบไม่หวังอะไรมาก เพราะเป็นครั้งแรกที่เข้าสนามประกวด ทำอะไรไม่ถูกยังดีที่น้อง ๆ คนสวยมาช่วยอธิบาย เลยพอเอาตัวรอดมาได้ นั่งรอนั่งลุ้นกว่าจะได้เวลาคืนพระเกือบสี่โมงเย็นเลยมั๊งครับ คนมุงกันเต็มหมดเด็กใหม่อย่างผมเลยต้องมานั่งอยู่ริมผนังห้องประชุม เกือบห้าโมงเย็นคนจึงเริ่มซา จึงเสนอหน้าเข้าไปกะเขามั่ง ของผมติดที่ 4 ครับ นึกว่ากินแห้วเสียแล้ว ได้ยินคนพูดว่าต่างชาติไม่รู้จีน หรือ สิงค์โปร์ ส่งพระประกวดด้วย ผมไม่แน่ใจนะว่ามาส่งพระประกวดหรือมาซื้อพระที่ติดรางวัลที่ 1 ต่อไปพระสวย ๆ คงเป็นสินค้าส่งออกที่สำคัญของไทย กุมารทองเป็นข่าวดังไปแล้ว เหลือแต่ต่างชาติเข้ามาคว้านซื้อพระเครื่องไทยนี่แหละที่ยังไม่ดัง

ผมว่านะใครที่มีพระสวย อย่าประกวดให้เสียพระเลยดีกว่ามั๊งครับ เห็นกรรมการจับพระแล้วผมตกใจ ไม่ยอมจับขอบข้าง เล่นจับหน้าพระเลยทำไมถึงทำอย่างนั้นไม่รู้ขอบ่นหน่อยเถอะครับ...<!-- google_ad_section_end -->

สวยแบบนี้ติดที่ 4 ที่ 1 คงงามหยดย้อย อยากเห็นจริงๆ

8. neopass

ผมมี 108 ปี แตกลายงาครับ .มีอยู่องค์ครับ...<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

แตกลายงาองค์นี้ก็สวยครับ ผมก็มี แต่ตอนนี้ให้พ่อตาคล้องอยู่ ใส่เพื่อดูดเหงื่อ พระจะได้ดูหนึกนุ่ม สวยขึ้นครับ

9. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    อยากได้บ้างจังครับ แต่ยังหาสวยๆไม่ได้เลย อยากได้แบบเนื้อหนึก ที่บอกว่าออกมาจากวัดช่วงแรกๆ เอาเนื้อแบบ 100 ปีนะครับ ที่ลงให้เช่ากัน ส่วนใหญ่ก็เจอแบบไม่มีกล่องด้วย ไม่รู้ว่าทำไม หรือว่าพ่อค้าซื้อมาแบบยกล๊อตก็ไม่รู้

10. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ได้มาอีกองค์ละ พร้อมกล่องเดิม ครับ

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

รบกวนพี่นีโอและทุกๆท่านด้วยครับ องค์นี้น่าจะแท้ใหมครับ

12. MACHID

งานประกวดที่หอประชุมกองทัพเรือ พิมพ์ไข่ปลาเลือน อันดับ 1 2 3 เป็นของร้าน เก้าทัพ หมดครับ ของผมหลุดไปอยู่ที่ 4 ก็มาจากร้าน เก้าทัพ เหมือนกัน พิมพ์เส้นด้าย อันดับ 1 ก็จาก เก้าทัพ ชมภาพได้ที่ พระสายวัดระฆังหลังยุคสมเด็จโต(ปิลันทน์/หลังฆ้อน/หลวงปู่นาค/หลวงปู่หิน/๑๐๐ปี/๑๐๘ปีฯลฯ) : "เก้าทัพ........ ส่ง 4 องค์กับรางวัลโต๊ะ 100 ปี คือโต๊ะที่ 55 รายที่ 1921 และรายการที่ 1922 .......เก้าทัพ"

ผมได้พิมพ์ไข่ปลาเลือนเพิ่มมาอีกองค์หนึ่งครับ องค์ที่เลี่ยมทองนี่แหละสวยพอจะล่าแชมป์ไหวไหมครับเนี่ย

13. MACHID

ตอนนี้ผมมีพิมพ์ไข่ปลาเลือน 2 องค์ พี่นีโอ สนใจอยากแบ่งกับผมมั่งไหมคับ อิอิ.. เสียแต่ว่าผมเช่าบูชามาแพงจากราคากลางไปมาก ผมชอบพระสวย ถึงจะแพงก็สู้ครับ ถ้าถูกใจ ตอนนี้กำลังรวบรวมเงินจะไปเก็บพิมพ์เศียรโต กับพิมพ์เส้นด้าย เอาให้ครบพิมพ์นิยม แล้วไปเก็บบางขุนพรหม 09 ตาม STEP เจอรังบางขุนพรหม 09 ตัวจริงเข้าให้แล้วครับ ไปเจอคุณอาท่านหนึ่งในงานประกวด มีบางขุนพรหม 09 มาโชว์สิบกว่าองค์ ได้ที่ 1 ที่ 2 มาแล้วทั้งนั้น ท่านขายถูกกว่าในเวบหลายตังค์อยู่ครับ อาท่านนี้เล่นเฉพาะ 09 อย่างเดียวเลย อย่างอื่นไม่จับท่านตั้งใจเอามาขายด้วย แต่ผมยังไม่สะดวกเพราะต้องการเก็บพิมพ์เส้นด้ายกับเศียรโตให้ครบก่อน

14. neopass

รบกวนพี่นีโอและทุกๆท่านด้วยครับ องค์นี้น่าจะแท้ใหมครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

</FIELDSET>
    ของคุณตี๋ดูจากรูปไม่แท้นะครับ

15. neopass

ได้มาใหม่ สดๆร้อนๆ

องค์นี้ได้มาเพราะความฟลุ๊คอีกแล้วครับ เพราะไปเคาะตอนช่วงไม่มีคน ตอนดึกๆครับ

เลยได้องค์นี้มาแบบฟลุ๊คๆ อิอิ...สภาพพอสวย ไม่ถึงกับแชมป์

ขออณุญาติเจ้าของเดิม นำภาพมาโชว์ครับ

16. neopass

----------------------------------------------------------------------------------------------

หุหุ ถ้าจะแข่งกับคุณเก้าทัพ ผมว่า ยังไงก็ไม่ชนะ ขานั้นเค้าตัวจริงเรื่อง 100 ปีครับ

มีในกรุเป็นกุรุสเลยครับ สวยๆทั้งนั้น....

ถ้าอยากได้พิมพ์เส้นด้ายผมก็พอมีครับ จะแลกกับผมหรือป่าว องค์ที่โชว์อยู่ที่กระทู้ข้างบนน่ะครับ

พึ่งได้มาสดๆร้อนๆ เลยครับ อิอิ

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่มากครับ ที่กรุณาบอกกล่าว :cool::cool:

18. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ไม่ได้เข้ามาเสียนาน พี่นีโอเปิดกระทู้ความรู้ดีจังครับ ผมมีแต่ 122 ปี เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูวันหลังครับ

19. ekachai08

ekachai08 สมาชิก

108 ปีสมเด็จโตครับ....

20. bowkaab

bowkaab สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    รอกระทู้พระสมเด็จ 100ปีแบบนี้อยู่เลยครับ คุณนีโอพาส ผมยังเสียดาย 100ปีองค์นั้นอยู่เลยครับ ไม่ทราบว่ายังจำได้ไหม พระสมเด็จ 100ปี ไม่แท้ซะงั้น:'(เสียดายครับ