ว่าด้วยเรื่องพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 22 พฤษภาคม 2009.

1. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007

บอกแล้ว พี่ๆ ในห้องนี้ เขาใจดี ผู้ชำนาญการตรึม

เขาเรียกว่า พระอุปโลกน์ ครับ หาใช่ พระนอกวงการ ไม่ พระนอกวงการที่แท้ ไม่ใช่แบบนี้หรอกครับ แต่หาหลักฐานมาอ้างอิงยาก จึงเรียกว่า พระนอกวงการ ซึ่งต้องศึกษาค้นคว้ากันต่อไปตามความถนัดและความสนใจ

ส่วน พระกรุ นั้น ก็มีทั้ง กรุแท้ๆ กับ กุกันขึ้นมาเอง ครับ แหะๆ

ท่านวิสุทโธ ช่วยชาติสัก 10 บาท บ้างหรือยังครับ อิอิ 55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2009
  2. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่ออดีตกาลนานมาแล้ว.....
    อาตมาภาพพึ่งเล่นพระใหม่....ช่วงนั้น...เป็นน้องใหม่...แบบว่า..ไฟแรง
    พี่ๆหลายคนเจ้าของแผงพระให้ความเมตตาเอ็นดูน้องคนนี้...
    สอนให้ดูพระแผงตัวเอง...เป็นความกรุณาอย่างยิ่ง สุดที่จะพรรณา...
    ได้ความรู้..ฟังนิทานทุกวัน...แถมได้เช่าพระจากพี่ๆเจ้าของแผงพระ...
    แบบว่า..อาจารย์สอนให้ดูพระ..เพื่อเชือดเอง..เป็นพระคุณอย่างยิ่ง..หาที่สุดมิได้
    เป็นพระสมเด็จ..แบบว่า...แท้คนเดียว..ใครบอกเก๊..มีโกรธโมโห..
    ไปส่งประกวดที่ไหน..กรรมการไม่รับพระเข้าประกวด..
    เสียค่าโง่..ไปหลายอัฐ...น้ำบาน...เงินเดือนแทบหมดกัน...
    มาเล่าให้อาจารย์เจ้าของแผงพระฟัง...แกบอกว่า..กรรมการรู้ไม่จริง
    กรรมการเกิดทันหรือ..ถึงรู้ว่า..องค์ไหนแท้ไม่แท้..เวงกำของกรู
    ทุกวันนี้..เจออาจารย์คนสอน..แกยิ้มแหยง..แหยง..แบบว่า..ตากลับ
    เชื่อแล้ว..เวงกำ..มีจริง..ดูพระแท้เป้นเก๊ ดูพระเก๊เป้นแท้
    นี่แหละ...เซียนตัวจริง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2009
  3. visutto

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2009
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ไม่โง่ ไม่บ้าหรอกจ้า ของเขาขายได้ครับ ของมีมาเรื่อยๆ ขายไปอีก ๑๐๐ ปีจนเก่าไปจริงๆเลยทีนี้...แหะๆ

5. visutto

งึก..งึก..งัก..งัก.. งก..งก

เจ้าบื้อ..ซื่อ....เค-อิ-โง่..!!!
    เป็นตัวโจ๊ก..ประจำเว๊ป...

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ..เชื่อมันเลย..

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008

พี่ครับ....แนวทางใครแนวทางมันครับ.................

อย่าไปว่าเขาเลยครับ............ความเชื่อส่วนบุคคลครับ...............

มาให้ความรู้ข้อมูลดีกว่าครับพี่....................

ก็เหมือนพี่ชอบสีขาว.............แต่ผมชอบสีดำ..................

การที่พี่จะบังคับให้ผมชอบสีขาวเหมือนพี่มันก็ยาก...........เพราะผมไม่ชอบ

แม้จะชักแม่น้ำทั้งแปดสายให้ไหลย้อนกลับ...............

การบังคับใจมันยาก.........แต่แค่บอกทางเดิน....ไปก็ไปไม่ไปก็อีกเรื่องครับ

มาร่วมให้ความรู้ดีกว่าไม่งั้น...มันก็จะเข้าวังวนเดิมๆ..........เมื่อเขาเห็นว่า...

ว่ากล่าวเขาเขาก็ไม่พอใจ.เหมือนกับผมก็เหมือนกัน................ถ้าใครมาด่า

แต่ไม่ให้ความรู้หาแต่เรื่องด่ากูมันก็ไม่ไหว..............

ด้วยความเคารพในความรู้ครับพี่...................

..........................

สมัยก่อนคนรุ่นปู่รุ่นย่ามักสอนเวลาอ้างเบื้องสูงขี้กลากจะแดกกบาลครับ

........................

หนังสือตำราสมัยนี้ชอบอ้างเบื้องสูง......นึกถึงคำของคนโบราณรุ่นปู่รุ่นย่าจัง..

คนด้อยปัญญามาเพื่อหาความรู้ไม่ได้หาศรัตรูมาหาเพื่อนคุยจร้า...........

เด้อนางเดิด เด้อๆนางเดิด เด้อๆนางเดิด..............กรู้.........

7. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    อนันตพุทธ ปล่อยเขาไปตามวิถีเขาเถิดโยม ตาเขาแยกพลอยแท้กับแก้วอัดไม่เป็น แยกเนื้อพระอายุกว่า๑๐๐ปีกับ๑๐กว่าปีไม่ออก แยกปูนซีเมนต์ขาวกับปูนเผาปูนเปลือกหอยไม่ได้ เขาก็สมควรสะสมของที่เขาชอบสมความปรารถนา จำเริญ จำเริญ เตือนเฉพาะคนที่เตือนได้ไม่ให้ถูกหลอกก็พอแล้ว สาธุ สาธุ

8. visutto

การเข้ามาศึกษาขอความรู้..เป็นเรื่องดีแก่ทุกคน
    แต่สามัญสำนึกของทุกคน..ต้องเข้าใจว่า..
    ถ้าคุณไปขอความรู้กับใคร..และผู้ให้ความรู้..ไม่ได้สิ่งใดตอบแทน...
    และไม่มีประโยชน์หรือหวังผลอะไรเลย..
    ดังนั้น..ควรเปิดใจให้กว้างทั้งสองฝ่าย ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนทัศนควาามรู้แก่กัน และก็ไม่ได้หมายถึง...คำตอบถูกต้องเป็นที่สุด..
    แต่สิ่งสำคัญ..เจตนาในการถามของผู้ถาม ถามเพื่ออะไร

1. ถามสำหรับส่องเนื้อความที่ยังไม่เห็น
    2. ถามเทียบเคียงกับสิ่งที่เห็นแล้ว
    3. ถามตัดความสงสัย
    4. ถามตามอนุมัติ
    5. ถามเพื่อมุ่งจะแก้

การถามตอบนั้นมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย สำหรับผู้มาอ่านหรือผู้ฟังภายหลัง
    หากผู้ถามกับผู้ตอบมีทัศนะแตกต่าง ก็จะปรับไปด้วยกันได้ด้วยจิตที่เป็นกุศล ตาม ถาม 5 อย่างนี้
    1. ถามสำหรับส่องเนื้อความที่ยังไม่เห็น
    กรณีนี้ ผู้ถามเป็นผู้รู้น้อยกว่าผู้ถูกถาม
    2. ถามเทียบเคียงกับสิ่งที่เห็นแล้ว
    กรณีนี้ผุ้ถามเพื่อมีพยาน
    3. ถามตัดความสงสัย
    กรณีนี้ผู้ถามเพื่อเป็นแนวทาง
    4. ถามตามอนุมัติ
    กรณีนี้ป้องการอกุศล
    5. ถามเพื่อมุ่งจะแก้
    กรณีนี้ ผู้ถามมีความรู้มากกว่าและเพื่อปรับความรู้ให้ผู้ถูกถาม

ในกรณี..ของผู้ถามท่านนี้...มาอีกแล้ววววว...พี่น้อง!! พระสมเด็จฯ กรุวัดพระแก้ว :)
    มีความเห็นขาด..ไม่เคยฟังผู้ใดที่เห็นไม่ตรงกับตน..นอกจากคำตอบนั้นถูกใจกับสิ่งที่ตนพอใจ...ส่วนตัวผมก็มีประสบการณ์เรื่องการจับพลัง แต่ผมเชื่อในบางท่านบางบุคคลเท่านั้น เช่น หลวงพ่อสังข์ วัดป่าอาจารย์ตื้อ และพระอริยะสงฆ์อีกหลายท่าน ไม่ใช่ไม่เชื่อเสียเลย...แต่จะมีสักกี่คนที่ทำได้จริง..ไม่ใช่อุปทาน หรือเกิดจากปิติเล็กๆน้อยๆ...สำคัญผิดเป็นอย่างอื่น..
    ที่สำคัญ..พระกรุวัดพระแก้ว..
    น้อยคนที่เคยเห็นของจริง ทุกวันนี้..ของเก๊ซ้อนเก๊ ไม่ใช่เอาพิมพ์ของแท้มาสร้างเลียนแบบ แต่สร้างพิมพ์แปลกๆออกมา พิมพ์จตุคามหลังหลวงปู่โต พิมพ์สมเด็จจิตรลดา ฯลฯ แต่งประวัติผิดเพี้ยนจากความจริง..

ส่วนเรื่องการบังคับใจให้เชื่อ...คงไม่ได้ไปบังคับ..เปลืองตัวเปล่า..
    จะเชื่อผมหรือไม่เชื่อผม..ผมก็ไม่ได้่ผลประโยชน์อะไรหรือได้เงินทอง
    ความเชื่อ..มันอยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละบุคคล..บังคับกันไม่ได้..

เช่นกัน..นิสัยผมไม่เคยบังคับใครให้เชื่อฟังผม...แต่ผมก็ไม่ยอมให้ใครมาบังคับให้เชื่อฟังเช่นกัน...
    แต่ละบุคคล..ย่อมมีอิสระในความคิด..มีทางเดินเป็นของตนเอง..
    ไม่ก้าวล่วงกัน..เข้าใจกัน...จึงจะเป็นมิตรกันได้

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10. visutto

พระสมเด็จนอกพิมพ์ของแท้...

เป็นพระสมเด็จนอกพิมพ์..ของแท้
    แตกต่างกับพระสมเด็จนอกพิมพ์ พวกกรุวังหน้า..เอามาลงโชว์
    บูชาทำบุญ
    ดูตามลิงค์ข้างล่าง....

�ͧ���Ңͧ���� : �ѹ����ѹ��� ������ͧ�����������ء������»�

ของแท้..ถึงจะเป็นพระนอกพิมพ์
    แต่อายุของเนื้อพระ พิมพ์พระมีศิลป์ ธรรมชาติความเก่า..
    สามารถพิจารณาแยกแยะได้ว่า..เก๊หรือแท้
    ไม่มั่วนิ่ม...หลอกกินพวกหัดเล่นพระหน้าใหม่..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2009
  11. หมอพล

เย็นไว้ พระเจ้าตา เขากำลังเมาพระอยู่ครับ ดีกว่าไปเมาอย่างอื่น งึกๆ งักๆ มันเป็น งึกๆ งักๆ จังซี้ มันต้องถอน จังซี้ มันต้องถอนนนนน

งานนี้ ผมไม่เกี่ยวนา ท่านวิสุทโธ 55555 หมอไม่รับเย็บแล้ว

เขาเรียกว่า สมเด็จบางขุนเทียน แล้วครับ อย่างนี้ 55555<!-- google_ad_section_end -->

เฮ้อออออ ถ้าท่านอาจารย์ประถม รู้ว่า มีคนเขาอ้างถึงท่าน โดยทำแบบมาเนียนๆ เช่นนี้ ท่านคงถอนหายใจ แล้วกล่าวว่า ตถตา มันเป็นเช่นนี้แหละหนอ

แต่ก็มิได้นำพา 55555 และ คงเป็นเช่นนี้ไปอีกนานนนนนนน

ของแท้ต้อง ทีวีไดเร็ค เท่านั้น อิอิ

ปล. ถ้า ศรีธัญญา เต็ม มาที่ รพ.สวนปรุง เชียงใหม่ ก็ได้ครับ ยินดีต้อนรับ นี่ขนาดผมชี้ทางเดินที่ถูกต้องให้ ยังอุตส่าห์แหกโค้งลงเขาไปอีก อิอิ เฮ้ออออ เวรของกรรม

12. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    หมอศิวพล มันอ้างอ.ประถม หลายสิบเวป แรกๆเขาบอกโชว์ ไปๆก็บอกขาย ตามไปดูเอง

13. หมอพล

ผมจะโชว์ หรือ จะขายอะไร ก็เป็นเรื่องและเป็นสิทธิ์ของผม ผมไม่ได้มาขายพระนอกวงการนิยมก็แล้วกันครับ เรื่องของ ท่านอาจารย์ประถม หรือ พระสมเด็จวังหน้า นั้น คนละเรื่องกับ การมาให้เช่าบูชาพระของผมครับ กรุณาแยกแยะด้วย ท่านจะชอบผมหรือไม่ชอบผมก็เป็นเรื่องของท่าน

ผมไม่ได้มาขายพระของท่านอาจารย์ประถม หรือ ไปลักขโมยพระของใครมา พระที่ผมนำมาให้เช่าบูชา ใครชอบก็บูชา ใครไม่ชอบก็ไม่ต้อง และ ผมเองก็มีจรรยาบรรณเพียงพอ หากเช่าบูชาไปแล้วไม่พอใจก็ยินดีรับคืน และ รับประกันพระทุกองค์

การอนุมัติในการสมัครแบบพรีเมี่ยมย่อมเป็นเรื่องของท่านผู้ดูแลเว็บ และ มีมาตรการตรวจสอบในระดับหนึ่ง หากผู้สมัครไม่ซื่อสัตย์ ย่อมเป็นการทำลายตนเองอยู่แล้ว ท่านโชติยาอย่าได้เอาเรื่องส่วนตัวมาโจมตี ผมเองย่อมมีเหตุผลของผม ผมกับท่านก็ต่างคนต่างอยู่ ทางใครก็ทางมันอยู่แล้ว ถ้าท่านไม่พอใจผม ก็ไปแจ้งกับทางเว็บได้ว่า ผมทำผิดกฎของทางเว็บ และ กรุณาแจ้งให้สมเหตุสมผลด้วย

และ กรุณาตามไปดูด้วยว่า เวลาผมให้เช่าบูชาพระนั้น ผมจะอ้างถึงใครบ้างหรือไม่

เมื่อก่อนท่านมาวิจารณ์ท่านอาจารย์ประถมอย่างไม่ให้เกียรติ ผมจึงต้องออกมาปกป้องในเกียรติของท่านอาจารย์ หากท่านปราศจากอคติและมีความรู้จริง ก็กรุณามาวิจารณ์พระของผมได้เลยครับ และขอเหตุผลในการมาวิจารณ์ด้วยนะครับ อย่าเอาแต่จับผิด เพราะย่อมไม่เกิดประโยชน์อันใด

ขอบพระคุณครับ

หมอพล

ปล. เรียกผมว่า ไอ้หนู ตามเดิมก็ได้ครับ ผมไม่ใช่อีเย็นในเรื่องนางทาส จะได้เรียกว่า มัน นะครับ อิอิ และในห้องนี้ ผมก็ไม่เคยเรียกใครว่า มัน แม้แต่คำเดียว ให้เกียรติในทุกๆ ท่านเสมอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2009
  14. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆกันนะครับ แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ....

15. thana46

thana46 สมาชิก

13 พฤษภาคม 2008
    ข้อมูลเพียบ

16. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มเกิด" โทสะ" แล้วเหรอครับคุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->phon007

ใจเย็นๆครับ...

เดี๋ยวเสียบ้าน เสียรถ ฯลฯ ด่งที่บอกไว้นะครับ

ผมว่าพี่<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->CHOTIYAคงไม่ได้เจตนาครับ

ใจเย็นๆกันไว้ครับ เวปจะได้น่าอยู่ ^^

17. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หมอครับ คำว่ามันในภาษาอีสานเนี่ยถือว่าปกตินะครับ

ไม่ใช่การลบหลู่เกียรติภูมิอันใดกันเลยครับ

18. Jumbo A

ไม่มีอะไรหรอกครับ...การคุยกันเท่านั้น.........กินข้าวอาบน้ำเดี๋ยวก็ลืม

เรื่องสำคัญในชีวิตที่น่าคิดเยอะแยะ....เรื่องอย่างนี้จิ๊บๆ.......

ไปต่อไปนะทุกท่านชี้แจงมาชี้แจงไปเมื่อเข้าใจก็จบ..............

ละครยังมีวันจบ.......ความสงบก็ต้องมาเยือน.ทะเลบางวันคลื่นแรงบางวันก็ล่อซึนามิ...

ไม่เห็นมีอะไรมากเดียวหาพระสมเด็จมาให้ดูกัน............ตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่บ้านไม่งั้นจะเอา

สมเด็จพระเจ้าตาที่ได้มาตอนเปิดผอบให้ดู............

19. หมอพล

ขอบคุณครับ งั้นคุณ karatekung เรียกผมว่า ไอ้พล มันอย่างนู้น ไอ้พล มันอย่างนี้ ก็ได้ครับ ไม่ต้องเรียก พี่หมอ หรอกครับ เล่นภาษาพ่อขุนมาก็ได้ครับ ผมไม่ถือสำหรับคนที่จริงใจกับผมเลยครับ สบายๆ กันเองๆ สำหรับ คุณ karatekung ครับ

อย่าให้ผมใช้ภาษาเหนือบ้างเลยครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ อิอิ รับรองว่า ไม่ปกติแน่ ภาษาเหนือเพียวๆ อิอิ

20. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เหนือครับ อยากได้เห็นคนเหนือพิมพ์มั่ง มันจะเหมือนกันกับคำพูดหรือป่าว

อู้แต๊ๆเน้อ กระตู๊จะอี๊ ผ่อแล้วใจ๋จุ้มๆกันเน้อ จะยะหยังกัน หันแก่ส่วนรวมโตยเน้อ...

ปี้น้องกันตั๊งนั้น แตกต่าง บ่อแตกแยกเน้อ.....

ปล...เป็นคนครหวัน แต่มาได้เมีย แม่สอดครับ ผิดเพี้ยนไปบ้าง กราบขออภัย