ศีลข้อกาเมฯ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 7 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : หลวงพ่อคะ คนที่เป็นแฟนกัน แต่ยังไม่ได้แต่งงานกัน ทีนี้ไปกอดจูบกัน ทำให้ศีลข้อสามด่างพร้อยไหม ?

ตอบ : ด่าง...ในเรื่องของศีลข้อที่สาม บางทีเราคิดว่าเด็กๆ ไม่ผิดศีลข้อกาเมฯ เด็กๆ ผิดข้อกาเมได้เยอะมากๆ เลย เพราะ คำว่า กามะ แปลว่าความใคร่ แปลว่าของอันเป็นที่รักก็ได้ ฉะนั้น..เวลาที่เด็กไปแย่งของเล่นที่คนอื่นเขาหวง ก็ผิดศีลข้อที่สาม คนที่เขารัก ของที่เขารัก ถือว่าผิดศีลข้อสามทั้งหมด

ถาม : อย่างนี้ถ้าพ่อแม่เขาไม่รักลูก แล้วเราไปยุ่งกับลูกของเขา ก็ไม่ผิดสิครับ ?

ตอบ : อย่าลืมว่ามีพ่อปกครอง มีแม่ปกครอง มีพี่ปกครอง มีน้องปกครอง มีพระราชาปกครอง มีผู้จองไว้แล้ว ท้ายสุดกระทั่งมีธรรมปกครอง คุณจะลอดไปรูไหนถามหน่อยซิ ? พระราชาปกครองในปัจจุบันนี้ก็คือกฎหมายคุ้มครอง ต่อให้เจ้าของเต็มใจก็โดนพรากผู้เยาว์อยู่ดี

ถาม : เรื่องเด็กแย่งของเล่น ถ้าเด็กต่ำกว่า ๕ ขวบก็ถือว่าบาปหรือครับ ?

ตอบ : ก็ผิดแบบเด็ก ๕ ขวบ อย่าลืมว่ากรรมตัวหนึ่งที่เรียกว่า กตัตตากรรม เป็นกรรมที่ทำโดยไม่มีเจตนา แม้ว่าโทษจะไม่มากแต่ก็มีโทษ ถ้ากรรมหมวดอื่นไม่ส่งผล กรรมหมวดนี้จะให้ผล

ก่อนที่พระพุทธเจ้าจะปรินิพพาน พระองค์ท่านต้องการจะเสวยน้ำ แล้วพระอานนท์ไปตักให้ไม่ได้ เพราะเกวียนห้าร้อยเล่มเพิ่งลุยน้ำผ่านไปจนน้ำขุ่น พระพุทธเจ้าบอกให้พระอานนท์ไปตักใหม่ พระอานนท์บอกว่าน้ำยังขุ่นอยู่ พระพุทธเจ้าตรัสว่า ไปเถอะ..น้ำใสนั้นมีอยู่ แค่ช่วงเวลาเดินย้อนกลับไปนิดเดียวเท่านั้น น้ำที่ขุ่นอยู่ก็ใสได้ เมื่อพระพุทธเจ้าท่านได้เสวยน้ำ ก็ตรัสบุรพกรรมว่า ชาติหนึ่งท่านเกิดเป็นลูกชาวนา พอพ่อปลดควายออกจากไถ ก็ให้เอาควายไปกินน้ำ ควายมันทำงานมาทั้งวัน พอเห็นน้ำก็วิ่งรี่เข้าใส่ ท่านเห็นว่าน้ำที่ควายจะกินนั้นขุ่นอยู่ ก็เลยดึงให้ไปกินทางที่น้ำใส แค่นั้นเอง ถามว่ามีเจตนาไหม ? ไม่มีเจตนาขัดขวางมัน แถมมีเจตนาดีด้วย แต่ทำให้มันได้กินน้ำช้าไปนิดหนึ่ง พระองค์ท่านเองขนาดเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว จะปรินิพพานแล้ว ก็ยังต้องช้าไปนิดหนึ่ง

ถ้าหากมาคิดตรงจุดนี้ เราจะเห็นความน่ากลัวของกรรมว่า แม้แต่พระพุทธเจ้ากรรมยังตามสนองเลย แล้วเราจะรอดไหม ? พระองค์ท่านจึงบอกว่า อย่าได้ประมาทว่ากรรมดีเพียงเล็กน้อยแล้วไม่ทำ ขณะเดียวกันก็ไปประมาทว่ากรรมชั่วเพียงเล็กน้อยแล้วทำ ตราบใดที่เวียนตายเวียนเกิดอยู่กรรมนั้นจะส่งผลให้อย่างแน่นอน

พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เทศน์ช่วงก่อนทำกรรมฐาน
    เดือนกันยายน ๒๕๕๑

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1444

"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2010
  2. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    4

3. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญครับ
    สาธุ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

4. runchoo_man

runchoo_man เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    ถ้าหากมาคิดตรงจุดนี้ เราจะเห็นความน่ากลัวของกรรมว่า แม้แต่พระพุทธเจ้ากรรมยังตามสนองเลย แล้วเราจะรอดไหม ? พระองค์ท่านจึงบอกว่า อย่าได้ประมาทว่ากรรมดีเพียงเล็กน้อยแล้วไม่ทำ ขณะเดียวกันก็ไปประมาทว่ากรรมชั่วเพียงเล็กน้อยแล้วทำ ตราบใดที่เวียนตายเวียนเกิดอยู่กรรมนั้นจะส่งผลให้อย่างแน่นอน

----------------------------------------------------
    ท่อนสุดท้ายนี้ ได้ยินแล้วหนาวเลยครับ

5. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    กอดกันพอทน แต่น้องเค้าอยากให้ทำมากกว่านั้นน่ะสิ
    ไม่อยากผิดศีล แต่ก็ไม่ต้องการเสียน้องไป สวยน่ารักซะด้วย
    ถ้าไม่ทำให้น้องพอใจ น้องเค้าก็จะหาว่าไม่รัก..ยุคนี้ มันเป็นแบบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2010
  6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ยอมตาย ดีกว่าศีลขาดครับ

น้องไม่รัก ก็หาใหม่ครับ หล่อเลือกได้ หุหุ

โมทนา

7. Jantaras

Jantaras เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

ขอให้ตั้งมั่น มุ่งทำแต่ความดี ก็จะละความชั่วได้ค่ะ

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

9. พัน พิชา

พัน พิชา เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    แค่ด่าง คงไม่เท่าไรก็รักษานําใจกันไว้ แต่ผมว่าศิลจะขาดก็ตอนที่อวัยวะดพศของทั้งสองฝ่ายเข้าถึงกัน คล้ายกับศิลข้อห้า ศิลจะขาดก็ต่อเมื่อสุราได้ลงสู่รำคอแล้ว รองพิจารณาดูนะครับ

10. daremim113

daremim113 เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    เห้อออออ........

มีรัก...รักนั้นก็เป็นทุกข์....

เมื่อไหร่หน่อ.....จะพ้นทุกข์

อนุโมทนาบุญ ครับ

11. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วการสำเร็จความใคร่ผิดศีลข้อ 3ไหม???

12. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008

13. เกลี่ยง

เกลี่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ
    เรื่องจำพวกนี้ต้องระวังให้มาก
    เพราะจากกอดจูบ ศีลอาจแค่ด่างพร้อย แถมมีโอกาสพลาดพลั้ง เกินเลยไป

14. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ คงต้องการกำลังใจที่ยิ่งใหญ่เท่านั้นจึงจะเข็มแข็งพอ

15. raynay

raynay เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    เมื่อสองปีที่แล้วผมก็มีแฟน มีกิ๊ก 2 คน ก็เหมือนคนทั่วไป และหลังจากตอนนั้นที่ได้ฟังบทเทศน์ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เรื่องนรก และโทษของเราที่กระทำผิดศิลข้อ 3 นี้หนักพอดูและติดตามไปลงโทษเราได้ในหลายชาติ จึงเลิกทำเรื่องนั้นไปเลยมาปีกว่า ช่วงกำลังใจดีก็สบาย แต่ถ้ากำลังใจอ่อนลง นี่หนักหนาเอาการ
    แต่ตอนนี้ผมเชื่อนะครับ ว่าถ้าถึงเราไม่ทำดีมาก แต่ไม่ทำชั่วได้ก็ดี
    ผมเล่าเรื่องนี้ให้เพื่อนๆ ฟัง ก็คงไม่มีคนเชื่อ แบบว่าพวกเค้าเป็นประมาณ Play Boy นิดๆ ผมคงโง่ที่เลือกทำแบบนี้ในสายตาใครบางคน แต่โทษที่เห็นๆ อยู่ผมว่าผมไม่เจอแน่ถ้าหยุดคิด หรือหยุดทำผิดศิลข้อนี้ ครับ

เส้นทางสัษโดษ นี้ดีถ้ามีกังใจดีพอ เพราะถ้ากำลังใจอ่อน จะเหงามากๆ ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้