ศีล 5 ผู้ใดรักษาได้ ทำให้เกิดบนสวรรค์ มีทรัพทย์มาก เข้าสู่นิพพาน... vdo ศีล 5 เข้าใจง่าย

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย siwakorn559, 28 สิงหาคม 2017.

1. siwakorn559

siwakorn559 เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก

21 สิงหาคม 2016
    ศีล 5 ผู้ใดรักษาได้ ทำให้เกิดบนสวรรค์ มีทรัพทย์มาก เข้าสู่นิพพาน...

ศีลข้อ 1

...งดเว้นจากการฆ่าสัตว์ และเบียนผู้อื่น

ศีลข้อ 2

...งดเว้นจากการลักทรัพย์

ศีลข้อ 3

...งดเว้นจากการประพฤติผิดในกาม

ศีลข้อ 4

...งดเว้นจากการพูดโกหก

ศีลข้อ 5

...งดเว้นจากการดื่มสุรา

****** ขอให้ทุกท่านดูทุกข้อ ดูวันละข้อไป

ศีเลนะสุคะติงยันติ = ศีลทำให้เข้าสู่ สุคติโลกสวรรค์

ศีเลนะโภคะสัมปะทา = ศีลทำให้มีโภคทรัพย์มาก

ศีเลนะนิพพุติงยันติ = ศีลทำให้เข้าสู่มรรคผลนิพพาน

ตัสสะมาศีลลังวิโสทะเย = พระพุทธเจ้าตรัสรับรองด้วยพระองค์เอง

สำหรับผู้ที่ยังถือศีลห้าไม่ได้หลวงพ่อฤาษีลิงดำแนะนำว่าให้ถือศีลเฉพาะตอนกลางคืนก่อนนอน รับศีลตอนจะนอนจนรุ่งเช้า เราก็จะไม่ผิดศีลห้า หลังจากนั้นเมื่อปฏิบัติจนชินแล้ว ค่อยเพิ่มเวลาจนถึงเที่ยง จนถึงเย็น อานิสงส์มากมาย

ท่านแนะนำว่าหากเราผิดศีลข้อใดข้อหนึ่ง ก็ยังเหลืออีกสี่ข้อ ยังดีกว่าไม่ถือซักข้อ เมื่อผิดศีลแล้ว ก็ขอขมากรรมตอนสวดมนต์ไหว้พระ ศีลข้อที่ขาดไปแล้ว

ก็จะเบาบางลงครับ

สัพพะทานนัง ธรรมะธานัง ชินาติ การให้ธรรมะเป็นทาน ชนะทานทั้งปวง..

.....ฝากแชร์ด้วยครับ จะได้กุศลมากมาย สาธุธรรมะสวัสดี...

.