ศึกษา สมเด็จวัดเกศไชโย หกช้ันอกตลอด และมวลสารครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย brutus, 7 พฤษภาคม 2012.

1. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กำลังศึกษาครับ กำลังจับผิด หาจุดที่ไม่ใช่บนพระองค์นี้ พิมพ์หกชั้นอกตลอด ขอความรู้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2013
  2. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นครับแต่ขออนุญาติออกความเห็นว่าชอบคร๊าบบบบบ

3. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

พระองค์นี้พิมพ์ทรงดูแล้วมีโอกาสแท้สูงครับ
    :cool::cool::cool::cool:

แต่หากจะให้ตั้งข้อสังเกตุ ก็อยากให้ตรวจสอบ
    อีกครั้ง ก่อนตัดสินใจเช่า
    ในส่วนเส้นลำตัวที่เชื่อมต่อกับหน้าตัก
    และเส้นตำหนิพิมพ์ที่มุมบนด้่นซ้ายขององค์พระ
    ว่าควรจะพริ้วกว่านี้หรือไม่

เนื้อพระวัดเกศ มีสามแบบ
    พระองค์นี้น่าจะอยู่ในกลุ่มเนื้อแกร่ง
    พระแก่ปูน ไม่ใช่เนื้อแก่ตังอิ๊ว
    ขอให้พิจารณาเนื้อหามวลสารจากองค์จริง
    ให้ดีว่ามีมวลสารสีต่างๆครบถ้วนหรือไม่
    อันนี้จากภาพคงตอบอะไรมากไม่ได้
    ต้องลองส่องดูครับ
    หรือไม่ตกลงกันเลย ว่าส่งออกใบรับรอง
    เข้าใจว่าจะมีงานรับรองพระของสมาคม
    วันที่ 3 มิถุนายนนี้ครับ
    ยังไงผมจะลุ้นเอาใจช่วยนะครับ คุณ Brutus

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2012
  4. brutus

ตัวผมจะคิดว่าพระองค์นี้ไม่แท้ก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้ความรู้สึกของเราครอบงำ ว่าจะดูอะไรก็ดีไปหมด
    ผมมีจุดสังเกต อีกจุดหนึ่งโดยการเทียบแม่พิมพ์กับองค์แชมป์เมืองทองธานีที่ผ่านมา (องค์ขวา)โดยใช้การตีตาราง สังเกตุได้ดังนี้นะครับ
    จะสังเกตุว่าพระพักตร์จะผินไปทางซ้ายเล็กน้อย เมื่อเทียบดูกับตรงร่องอกกลางขอองค์พระ แต่ก็เป็นไปได้ว่า อาจจะเป็นตอนที่นำพระออกจากพิมพ์ไม่ตรงที่ทำให้หน้าขององค์พระบิดไปเล็กน้อย หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2013
  5. brutus

คราวนี้มาสังเกตุอะไรอีกนิด ลองดูที่วงกลมไว้ หรือจะเป็นเหตุบังเอิญครับ ใช่ตำหนิของแม่พิมพ์หรือเปล่า

6. brutus

ขอบคุณ คุณครูชายแดน และคุณ Amuletism ที่เข้ามาให้ความเห็นและความรู้

อยากขอความรู้เพิ่มเติมเรื่อง ด้านหลังและด้านข้างของสมเด็จเกศไชโยว่า ด้านหลังควรจะต้องมีรอยนิ้วมือให้เห็นบ้าง ไม่มากก็น้อยจริงไหมครับ สำหรับองค์ที่ยังไม่สึก ส่วนด้านข้างต้องเป็นรอยฝนจริงจริงหรือเปล่าครับรบกวนขอความรู้ด้วย
    ไม่ต้องพิจารณาแท้หรือไม่แท้สำหรับองค์ที่นำมาลงก็ได้ครับ เพราะผมยังศึกษาอยู่นะครับ ยังไม่รีบทำอะไรตอนนี้ ขอทำให้ตัวเองพร้อมก่อนจะดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  7. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

หลังสมเด็จเกศไชโยแท้ ส่วนใหญ่ปรากฏรอยนิ้วมือแผ่วๆ จริงครับ

8. brutus

ขอบคุณ คุณAmuletism ครับ นับว่าเป็นความสวยงามและน่าจับใจมากครับ เหมือนกับเป็นรูปถ่ายโบราณ ที่ย้อนให้เห็นถึงประวัติศาสตร์
    ส่วนมวลสารที่ว่าต้องเห็นนี่ ผมขอความรู้ด้วยครับ ว่าควรจะต้องเห็นอย่างไร และหากเป็นองค์ที่แก่ปูน เห็นว่ามวลสารจะน้อยใช่ไหมครับ

9. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เท่าที่ดูจากรูปผมตั้งข้อสังเกตุนิดนึงนะคับ หากมองผ่านๆโดยรวมองค์นี้จัดว่าสวยคับ แต่หากจะมองถึงเนื้อหาแล้วพระองค์นี้จะว่าเป็นพระที่ติดชัดมาก มากถึงจนขนาดเห็นเส้นพริ้วแหลมของฐานแต่ก็ยังไม่ครบทุกเส้นอยู่ดี การลงน้ำหนักพระที่ติดชัดขนาดนี้ หน้าเสียดายที่น่าจะได้เห็นเส้นซ้อนไต้รักแร้ซ้ายขององค์พระซึ่งถือว่าเป็นจะสำคัญจุดหนึ่งที่มองข้ามไม่ได้ของพิมพ์นี้ ในเรื่องพิมพ์พระองค์นี้ยังมีอีกประการนึงตรงทิวเส้นแลเงาจางๆด้านบนเส้นซุ้ม(ซึ่งพระองค์นี้มี)แต่หากมองจากรูปเส้นแลเงานี้จะไปบรรจบกับเส้นซ้อนตรงกรอบกระจกทำให้เรามองเห็นว่ามีกรอบกระจบอีกชั้นหนึ่งคับ ซึ่งตามจริงเส้นแลเงาจะเกิดจากแม่พิมพ์ซึ่งจะเป็นเส้นเดี่ยวๆไม่ต่อกับเส้นใดๆทั้งสิ้น ตุ่มนูนใต้มือซ้ายไม่ชัด เส้นตรงมุมขอบตรงปลาย(มักจะมีหรือไม่มี)ปลายเเตก แต่ไม่แหลมไปทีเดียว จุดนึงที่ผมชอบดูในองค์ที่ติดชัดมักจะมีตุ่มเล็กๆ 2-3 ตุ่มในร่องซุ้มด้านช้ายมือล่างขององค์พระ อันเป็นจุดนึงที่เกิดจากพิมพ์คับ ส่วนเนื้อหาก็คงเป็นไปตามคุณ Amuletism กล่าวไว้คับ เกศไชโยเนื้อหาดูแกร่งมากคับ รอยแตก ความคมของทุกเส้นซุ้ม อันเกิดจากการหดตัวตามอายุ ก็เป็นองค์ประกอบนึงที่ลืมไม่ได้สำหรับการพิจารณาสมเด็จเกศไชโยคับ

10. brutus

ขอขอบพระคุณ คุณ liverpool_Rak ครับที่มาช่วยเพิ่มเติมความรู้ให้ ผมขออนุญาตนำจุดที่คุณ liverpool_Rak แนะนำมาลงให้ดูว่าคือจุดดังกล่าวหรือเปล่านะครับ
    องค์ที่นำมา เทียบจุดที่คุณ liverpool_Rak บอก เป็นพระแท้จากหนังสือ ทรัพย์แผ่นดินสยาม ของ "อดุลย์ หงษ์จินตกุล" หน้า 50-51
    เริ่มเลยนะครับ
    "เส้นซ้อนไต้รักแร้ซ้ายขององค์พระซึ่งถือว่าเป็นจะสำคัญจุดหนึ่งที่มองข้ามไม่ได้ของพิมพ์นี้" และ " ตุ่มนูนใต้มือซ้าย" คือตามที่ทำเส้นและวงกลมไว้ใช้ไหมครับ
    และ "จุดนึงที่ผมชอบดูในองค์ที่ติดชัดมักจะมีตุ่มเล็กๆ 2-3 ตุ่มในร่องซุ้มด้านช้ายมือล่างขององค์พระ อันเป็นจุดนึงที่เกิดจากพิมพ์คับ" คือตรงนี้ใช่หรือไม่ครับ

รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. brutus

ขออนุญาติ ถามคุณ liverpool_Rak เพิ่มเติมเรื่องเส้นทิวแลเงานะครับ ที่กล่าวว่า
    "ในเรื่องพิมพ์พระองค์นี้ยังมีอีกประการนึงตรงทิวเส้นแลเงาจางๆด้านบนเส้น ซุ้ม(ซึ่งพระองค์นี้มี)แต่หากมองจากรูปเส้นแลเงานี้จะไปบรรจบกับเส้นซ้อนตรง กรอบกระจกทำให้เรามองเห็นว่ามีกรอบกระจบอีกชั้นหนึ่งคับ ซึ่งตามจริงเส้นแลเงาจะเกิดจากแม่พิมพ์ซึ่งจะเป็นเส้นเดี่ยวๆไม่ต่อกับเส้น ใดๆทั้งสิ้น"
    คือเส้นทิวที่ลากเส้นไว้ในรูปใช่ไหมครับ น่าสังเกตุว่า องค์ที่มาจากหนังสือก็มีทิว คล้ายกันหรือเปล่าครับ

12. WINAI15

WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณ คุณbrutus สำหรับ ความรู้ ครับ

13. brutus

ผมลองทำการเทียบพิมพ์โดยการทำตาราง ก็พบว่าพระองค์ในหนังสือ เมื่อลากเส้นดิ่งที่จากจากพระเกศลงมาที่องค์พระก็ไม่สมมาตร เหมือนกับองค์ที่ผมนำมาลงถามเหมือนกัน แสดงได้ว่าอาจจะเกิดจากตอนนำพระออกจากแม่พิมพ์ไม่ตรงหรือเบี้ยว ทำให้พระพักตร์ไม่ตรงก็เป็นไปได้นะครับ
    และยังเจอจุดที่เป็นตำหนิในแม่พิมพ์คล้า่ยกันกับองค์แชมป์เมืองทองที่นำมาเทียบครั้งที่แล้วอีก ตามวงกลมสีเหลืองครับ

14. brutus

อีกจุดหนึ่งที่หากนำพระองค์นี้เข้าไปประกวดหรือตรวจสอบ แล้วอาจจะไม่ผ่านกรรมการรับพระ หรือไม่ออกใบเซอร์ให้ อาจจะเป็นเรื่องเส้นไหล่ที่ไม่ตรงหรือเปล่าครับ (ตามลูกศรสีเขียว) แต่อย่างไรก็ตามที่ผมทราบมาว่ามีอีกจุดหนึ่งที่เซียนเรียกว่าเป็นจุดลับที่จะต้องมีติดทุกองค์ คือ วงกลมสีเหลืองใช่ไหมครับ ที่ต้องมีรอยยับไม่มากก็น้อย

15. brutus

คุณ WINAI ผมก็เพิ่งศึกษาครับ อย่าว่าผมมาให้ความรู้เลยครับ ประสบการณ์ยังน้อยนัก ถือว่าเราก็ศึกษาไปพร้อมๆกัน ใน Web นี้ดีกว่านะครับ โดย ขอร้องให้พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ช่วยมาถ่ายทอดความรู้ให้แล้วกันนะครับ

16. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    พระที่เซียนบอกแท้ก็หาใช่ว่าจะแท้เสมอไปครับลองไปเจอตัวจริงๆเทียบดูแล้วเซียนก็จะเฉไฉเอาตัวรอดไปเรื่อยแหละไม่งั้นพระแท้ไม่หลุดออกมาหลอกครับเพียงแต่ไม่มั่นใจกันและเจอแต่ของเก๊ทั้งนั้นครับ...พระแท้อาจไม่ได้มีตำหนิตามที่เซียนกล่าวอ้างก็ได้

17. brutus

ก็น่าจะจริงตามที่คุณ philpharm ว่านะครับ เพราะบางคนที่ผมรู้จัก ก็พูดแบบนี้ แล้วก็ออกจากวงการมา แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเรื่องราวแน่ชัดว่าเป็นอย่างไรนะครับ

18. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ส่วนตัวผมยังไม่ชอบองค์กระทู้นะครับ พี่ brutus

19. brutus

มีจุดไหนที่ ควรจะเรียนรู้เพิ่มครับ คุณหนุ่มคอนถม รบกวนด้วย

20. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้แบบนี้มาศึกษาสักองค์ครับ หึหึหึหึหึหึ