สงสัยครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย เมธาวี1, 31 มีนาคม 2016.

1. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผีสามารถทำร้ายเอาชีวิตคนได้ด้วยเหรอครับ ไม่นานมานี้โรงเรียนที่แม่ผมทำงานอยู่ มีครูผู้หญิงตาย 1 คน เป็น โรคมะเร็งตับ ไปผ่าตัดแล้วตาย ต่อมาไม่นาน ครูอีกคนเป็นผู้ชายก็เส้นเลือดในสมองแตก พึ่งไม่กี่วัน ตอนนี้ผ่าตัดสมองนอนไม่รู้สึกตัวอยู่โรงพยาบาล แล้วที่นี้คนทรงในหมู่บ้านบอกว่าเจ้าที่โรงเรียนเป็นคนทำ บอกว่าโกรธและไม่พอใจที่ทำอะไรไม่บอกเจ้าที่ แล้วทำอาคารทับบ้านเขา แล้วบอกว่าจะมาเอาอีกคนหนึ่ง คือครูที่ย้ายเข้ามาในโรงเรียนคนที่สาม (เป็นครูผู้หญิงอีกคนหนึ่ง) แล้วคนทรงบอกว่าเจ้าที่ให้ตั้งศาลพระภูมิถึงจะแก้ได้ แต่ว่า ผอ.โรงเรียนไม่ยอมให้ตั้งครับเป็นคนไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ กรณีนี้จะเป็นยังไงเหรอครับ แล้วเราจะป้องกันเรื่องแบบนี้ได้ยังไง ผมก็เชื่อครึ่งหนึ่งนะเพราะเคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกัน เป็นเรื่องของเวรกรรมหรือความเชื่อครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ที่ตั้งกระทู้คือห่วงสวัดิภาพของแม่ด้วยหน่ะครับ ยิ่งเป็นคนเชื่อเรื่องแบบนี้ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2016
  2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ เหตุเกิดที่ไหน ก็ให้แก้ที่ "ต้นเหตุ" นั้น

+++ เจ้าที่ "บอกว่า" ทำอาคารทับบ้านเขา ก็ต้อง "บอกเจ้าที่แบบ ตรงไปตรงมา" ว่า "ใครมันสั่งให้ทำ ก็ควรที่จะต้องไปจัดการกับคนที่สั่ง"

+++ ควรสั่งสอนเจ้าที่อีกด้วยว่า "การหาเรื่อง ผิดคน" นั้นถือว่า "มีสันดานแบบอันธพาล ไม่ใช่นักเลงคนจริงอะไรเลย" และจะ "เพิ่มการจองเวร" ให้มีปริมาณมากขึ้น

+++ ให้ถามเจ้าที่ว่า "จริงหรือเท็จ" รวมทั้งให้ถามอีกด้วยว่า "วิธีของเจ้าที่นั้น โง่หรือฉลาด กันแน่" ตรงนี้อย่าลืมนะ

+++ แล้วให้ ถามเจ้าที่อีกด้วยว่า "ก็ในเมื่อ อุปสรรค อยู่ที่ ผอ.โรงเรียน แล้วทำไมเจ้าที่ ไม่จัดการให้มันตรงจุดเสียล่ะ" ไปหาเรื่องกับคนอื่นทำไม

+++ ให้ถามเจ้าที่แบบตรงไปตรงมาว่า "เป็นธรรมะ หรือ อธรรม" กันแน่ ถึงได้ทำตัวเป็น "อันธพาล" ขนาดนั้น

+++ ส่วนคุณ เมธาวี1 ก็ให้ระบุชื่อ โรงเรียน ตำบล อำเภอ จังหวัด โพสท์เข้ามาในนี้ด้วยนะ

+++ จะได้ทดลองจัดส่ง "คสช ของโลกวิญญาณ" ระบุว่า เป็นแค่ "ทดลอง" เท่านั้น เพราะเป็นเคสแรก ที่ผมต้องการทดลองว่า การทำงานของ "คณะ" นี้ทำได้ จริง-เท็จ แค่ไหน

+++ ก่อนจะปักใจเชื่ออะไร ผมต้องพิสูจน์แบบถึงลูกถึงคนก่อนทุกครั้ง นะครับ

3. เมธาวี1

ผมไม่กล้าระบุขนาดนั้นหรอกครับ แค่อยากทราบและหาวิธีป้องกัน เดี๋ยวเขามาเล่นงานผม ผมก็ซวยหน่ะสิ

4. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เท่าที่เคยผ่านตา หลายท่านว่า " ผีสามารถเอาชีวิตคนได้ " แต่ส่วนมากจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรที่อาฆาตกันมาก รึระดับมีฤทธิ์+อัทธพาล /ไม่เข้าใจกันและกัน จริงๆตั่งศาลทำบุญให้ก็ถือว่าน่าจะแก้ปัญหาได้นะคะ ถ้าเหตุเกิดจากสิ่งนี้จริงๆ รึ เพื่อความสบายใจของทุกคน ^_^

5. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    :mad::mad::mad::mad:
    :mad::mad::mad::mad:

ถ้าเราอยู่ในศีลในธรรม คุณงามความดีของเราก็จะเป็นเกราะคุ้มกันเราเองครับ พุทธศาสนาเป็นเรื่องของเหตุ และผลนะครับฝากไปพิจารณาด้วยคับ (f)

6. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ครูสองคนเค้าจะถึงเวลาสิ้นอายุต่างหาก. พอไปอยู่ที่โรงเรียน เป็นอะไรไร่เรี่ยกันก็โยนว่าเป็นผี. เข้าทางคนทรงผีละสิ. ถามตรงๆนะครับ. ผอ.คนไม่เชื่อ. แล้วผอ.เป็นอะไรมั้ยตอนนี้. สบายดี. ไม่ใช่ผีสางหรอกครับ. มะเร็งตับเป็นมานานแล้วมั้งครูเค้าอ่ะ. ครูผู้ชายดื่มเหล้าบ่อยหรืเปล่า. ทำงานหนักกางแดดร้อนบ่อยหรือไม่. สูบบุหรี่หรือเปล่า.ทานอาหารที่มีคอเลสเตอรอลบ่อยๆหรือเปล่า ไม่ชอบออกกำลังกาย. หรือฝึกโยคะ. ฝึกภานาทำสมาธิ. ของพวกนี้จะช่วยระบบหายใจที่ดี. ระบบเลือดระบบน้ำเหลืองหมุนเวียนดี. สมองทำงานราบรื่น. ช่วงหน้าร้อนแบบนี้แหละที่ผมเห็นคนข้างบ้านตายเพราะเส้นเลือดสมองแตก

ส่วนเรื่องผีฆ่าคนด้วยเหรอ. ขอตอบว่าฆ่าได้ครับ. คนที่จะตายก็ส่วนใหญ่มีกรรมกันมาก่อน. คนที่ตายก็ตายไปอยู่กับผีตนนั้นนั่นแหละ. แต่ถ้าคนไม่มีกรรมกันหนัก. แถมมีกำจิตกำลังบุญมากกว่าก็มักรอด.....
    ลองเป็นผีดูนะครับ เก็บวิชาอยู่จนรู้การใช้ชีวิตแบบผี. เผอิญเจอคนที่ทรมานและฆ่าเราเมื่อชาติที่แล้วมาที่เราอยู่. ด้วยความแค้น. ฆ่ามันเลย. ฆ่ามันให้ตาย. แต่ลืมไปมันตายแล้วผีเหมือนเรา. ซ้ำร้ายถ้ามันมีบุญมาก มันตาย มันไปสบายกว่าคนฆ่าอีก. เจ้ากรรมนายเวรถึงไม่ชอบให้ตายง่ายๆ. และก็ชอบขัดขวางเวลาเราทำบุญด้วย. ยกเว้นทำบุญให้เค้านะ:cool::cool:

7. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ถ้าจะตั้งศาลเอาสบายใจ. ก็เต็มที่เลยนะ.
    ผมเกิดมา แม่ผมเชื่อผีมาก ตามประสาชาวบ้าน. ชีวิตผมตอนนั้นย่ำแย่มาก.
    มาตอนนี้สนใจพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง. ชีวิตกับดี้ดี. มันอยู่กรรม. และการกระทำที่ผ่านมาต่างหาก

8. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องตั้งศาล ตา-ยาย อะครับ เพื่อให้เจ้าที่มาพำนักอาศัยอยู่ ส่วนศาลพระภูมินั้น ถ้าโรงเรียนยังไม่มีก็ให้รีบตั้งซ๊ะ(แต่ส่วนใหญ่มักจะมี) เพราะว่าศาลพระภูมินั้น เป็นที่อาศัยของ พระชัยมงคล อะครับ ไม่ใช่ที่อาศัยของเจ้าที่บริเวณนั้นนะครับ ต้องแยกให้ถูก เพราะงั้นควรมี 2 ศาล คือ ศาลพระภูมิ และ ศาลเจ้าที่ ตา-ยาย บ้านผมก็ทำแบบนี้อะนะ

9. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็แล้วแต่ ชนิดของผี
    ผีบางตนก็แค่หลอก คนโดนหลอกวิ่งชนโน้นชนนี่บาดเจ็บโดนขวากหนามทิ่มแทงโดดหน้าต่างขาหัก ลงโอ่งมั่ง เพราะขาดสติ ผีบางตนอาจมีพลังก็อาจเป็นได้
    ผมว่า อสุรกาย ต่างหากที่ทำร้ายคน แต่เราเหมาเรียกรวมกันว่า..ผี

10. เมธาวี1

ตามนี้เลย ครูสองคนเป็นอย่างที่ว่ามาครับ ผอ.ก็ปกติดี ตอนนี้เรื่องก็เงียบไปแล้ว