สงสัยคำสอนของพระพุทธเจ้ามีลิขสิทธิ์หรือ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย อธิมุตโต, 21 สิงหาคม 2006.

1. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006

อ่านหนังสือธรรมมะ มาก็หลายเล่ม หลายสำนักพิมพ์
    บางสำนัก ก็บอกพิมพ์เป็นธรรมทาน
    บางสำนัก ก็บอกพิมพ์เป็นพุทธบูชา

แต่หลาย ๆ สำนักพิมพ์บอก หากนำข้อความส่วนหนึ่งส่วนใด ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต จะมีโทษตามกฏหมาย เพราะ เป็นลิขสิทธิ์ ของเขา

คำสอนของ พระพุทธเจ้า เป็นลิขสิทธิ์ของเขาซะเมื่อไหร่ แล้ว คนพิมพ์ไปขอลิขสิทธิ์ จากพระพุทธเจ้าด้วยตนเองหรือ

ถึงบังอาจ มา กำหนดเป็นลิขสิทธิ์ของตนเอง

... ทำไม ถึงต้องมาตั้งลิขสิทธิ์กับหนังสือธรรมมะ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือ ครูบาอาจารย์ รูปหนึ่งรูปใด

บางครั้งเห็นข้อความธรรมมะ ดี ๆ ในหนังสือ อยากเผยแผ่ ทาง อินเตอร์เนต พอเหลือบไปเห็นคำว่า

"ห้ามละเมิด ลิขสิทธิ์" .. ถึงกับเซ็งเลย

เลยอยากจะถามสมาชิกทุก ๆ ท่านว่า ธรรมมะ ของ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีลิขสิทธิ์ด้วยหรือ ?

2. Mr Kebab

Mr Kebab Active Member

19 สิงหาคม 2006
    ผมคิดว่าเรื่องลิขสิทธิ์ก็สำคัญนะครับ เพราะหลาย ๆ อย่างเมื่อนำไปก้อป ก้อปไป ก้อปมา แล้วผิดพลาด กลายเป็นว่าผู้อ่านชั้นปลายของข้อมูลได้รับข้อมูลมาผิด ๆ ได้

อีกส่วนหนึ่งผมคิดว่า การเผยแพร่ธรรมะของพระรูปใดในหนังสือ ปัจจุบันนี้มีผลประโยชน์ร่วมกับวัดต้นสังกัดนั่น ๆ เช่น รายได้ส่วนหนึ่งจะนำไปบริจาค เข้ามูลนิธิประจำวัด และถ้ามีการละเมิดลิขสิทธิ์ตรงนี้ก็จะขาดหายไป และอาจจะผิดจุดประสงค์ได้

การก้อปมั่วก็เป็นการผิดทางธัมมะได้ครับ

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    อืมมม....แสดงว่าท่านสนใจปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์มากจริงๆ จึงตั้งไว้สองกระทู้เลย เอ้า...ไม่เป็นไร ผมขอ copy แบบไม่ต้องเกรงว่าจะไปละเมิดลิขสิทธิ์ของใคร (เพราะ copy ข้อเขียนของตัวเอง) มาแสดงความคิดเห็นอีกครั้งก็แล้วกันครับ

ขออนุญาตตอบตามความรู้ความเข้าใจของผมนะครับ ผมมีความเห็นว่า

ธรรมมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่มีลิขสิทธิ์ครับ

แต่ที่ "แต่หลาย ๆ สำนักพิมพ์บอก หากนำข้อความส่วนหนึ่งส่วนใด ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต จะมีโทษตามกฏหมาย เพราะ เป็นลิขสิทธิ์ ของเขา" นั้น

ตามความเข้าใจของผมน่าจะเป็นลักษณะที่ว่า สำนักพิมพ์นั้นๆ ได้มีการนำธรรมมะของพระพุทธเจ้ามาเรียบเรียง จัดลักษณะตัวอักษร จัดทำวรรคตอน มีรูปภาพประกอบ บางครั้งมีการแปลเป็นภาษาอื่นๆ และมีการจัดทำรูปเล่ม ลักษณะดังกล่าวนี้ ผู้ที่เรียบเรียงฯ ย่อมได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายลิขสิทธิ์ มีสิทธิหวงกันไม่ให้ผู้อื่นคัดลอก ทำซ้ำ นำไปใช้ ฯลฯ ได้ แต่การได้รับความคุ้มครองนี้ก็เฉพาะแต่ลักษณะและรูปแบบดังกล่าวที่สำนักพิมพ์จัดทำขึ้นเท่านั้น

อีกกรณีหนึ่งที่ได้รับความคุ้มครองคือ ผู้เขียน ผู้แต่ง หรือผู้เรียบเรียง ที่นำหลักธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาจัดทำเป็นหนังสือ มาเขียนอธิบาย ในรูปแบบต่างๆ โดยใช้ถ้อยคำสำนวน และรูปแบบการเขียนของตนเอง อันนี้ก็ได้รับความคุ้มครองตามกฎหมาย

ส่วนธรรมมะ โดยเฉพาะที่นำมาจากพระไตรปิฎกก็ดี จากพระสูตรหรือจากที่อื่นๆ ที่เป็นที่รับรู้และยอมรับกันว่า เป็นคำสั่งและคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั้น ไม่ว่าใครๆ ก็ไม่มีสิทธิหวงกันหรือห้ามมิให้ผู้อื่นนำไปใช้ครับ

.
    .

4. Kasem_a

Kasem_a เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ธรรมะ คือ ธรรมชาติ จ๊ะ
    ถ้าเผยแผ่พระธรรมคำสั่งสอนแล้วโดนฟ้องก็น่าสนุกดีนะ
    ผมว่าคนจดลิขสิทธิ์เขาคงจะรู้นะว่า เราเอาบทความมาเผยแผ่ด้วยใจบริสุทธิ์หรือ เอามาพิมพ์เป็นหนังสือขายเพื่อแสวงหาผลประโยชน์
    อยากคิดมากเลยครับ ไม่มีอะไรในกอไผ่

5. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือหลวงพ่อฤาษีบางเล่มก็มี ลิขสิทธิ์ครับ
    แต่มีเหตุผลครับ

หนังสือที่อาตมาจัดเรียบเรียงขึ้นทุกเล่ม ขอมอบสิทธิ์ให่แด่ท่าน พล อ.ท.ม.ร.ว.เสริม ศุขสวัสดิ์ เป็นผู้จัดการพิมพ์ออกเผยแพร่แต่ผู้เดียว ทั้งนี้เพื่อเป็นการป้องกันผู้ลอกแบบ และหากำไรเกินควร ด้วยมีหลายวาระแล้วที่มีรายงานจากสถานที่ต่างๆ รายงานมาให้ทราบว่าเมื่อหนังสือประเภทใดขาดคราว จะปรากฎมีผู้แอบอ้างว่ามีหนังสืออยู่ในปกครอง แล้วขายในราคาเล่มละ 100บาท (หนึ่งร้อยบาท) เป็นการขูดรีดกันเกินไป เพื่อเป็นการป้องกันเหตุที่ไม่สมควรจะเป็นเช่นนี้จะมีขึ้น จึงมอบลิขสิทธิ์หนังสือนี้ให้แด่ท่าน พล อ.ท.ม.ร.ว.เสริม ศุขสวัสดิ์ เป็นผู้มีอำนาจสั่งพิมพ์ออกเผยแพร่แต่ผู้เดียว

นี่ก็เป็นอีกเหตุนึงที่เป็นลิขสิทธิ์ แต่อันนี้ของหลวงพ่อ แต่ของเล่มอื่นๆเพื่ออะไรก็แล้วแต่ ก็ของแต่ละเล่มกันไป

6. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

.......................................................................

ผมก็ขอโมทนากับคุณ ด้วยใจจริง หากว่า.. คุณมีความรัก มีความเคารพ
    ในพระจอมไตรบรมศาศดาสัมมาสัมพุทธเจ้า....

แต่คุณก็อย่าพึ่งเซ็งนะครับ เมื่อเห็นคำว่า "ลิขสิทธิ์"

โปรดวินิจ พิจารณา วิเคราะห์ ให้ถ่องแท้เสียก่อน อย่าพึ่งไปเหมารวมทั้งหมด....
    เมื่อเห็นว่า ผิดจริง แล้วค่อยโวย.. ก็ไม่สาย.. โวยผิดไป ก็จะอายเขาเอาได้....

แต่ถ้าผิดแล้วไม่อาย กล่าวขอโทษสักนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ชื่อได้ว่า "บัณฑิต" ครับ

...........................................................................

เรื่องลิขสิทธิ์ ในที่อื่น ๆ ผมไม่ขอกล่าวถึง....

ขอพูดเฉพาะในวงแคบที่สุด คือของ"วัดท่าซุง"
    ผมว่า คุณก็คงจะพูดถึงที่นี่ โดยเฉพาะ หรือเปล่า ก็ไม่ทราบ คุณก็ไม่ได้เน้นไว้....
    แต่ว่า ผมก็ว่า คุณคงจะได้จับหนังสือของทางวัดท่าซุง มาบ้าง....

เมื่อจับ ก็ต้องเจอ คำว่า"ลิขสิทธิ์" ที่ปกด้านในทุก ๆ เล่ม....

คุณคงคันใจมาก.. หากเป็นผม เมื่อพบสิ่งที่ไม่มีเหตุผล....
    ผมก็เป็นคนที่คันใจมาก เช่นกัน เช่นเดียวกับคุณ นั้นแหละครับ....

แต่เรื่องนี้ผมไม่คัน เพราะว่าผมทราบถึงวัตถุประสงค์ขององค์หลวงพ่อฯ
    ที่ท่านมีมหาเมตตาอย่างหาที่เปรียบได้ยาก

ผมให้คุณลองเอาหนังสือของวัดท่าซุง มาถือ มากางดู มาสำรวจดู
    ตอนนี้ ยังไม่ต้องอ่านนะครับ อ่านก็คงยังไม่รู้เรื่อง.. มันยังคัน ยังคาใจอยู่....

แล้วคุณลองประเมิณดูซิครับว่า....
    หนังสือเล่มที่คุณถืออยู่นี้ ราคา จะประมาณเล่มละเท่าไร....
    หากไม่แนใจ ก็ถือไปให้โรงพิมพ์ เขาตีราคา ค่าจ้างพิมพ์ ว่า เขาคิดเท่าไร

เมื่อคุณทราบราคา คุณก็จะรู้ว่า นี่เอง....
    ทำไมจึงต้องมี"ลิขสิทธิ์"

หนังสือของวัดท่าซุง เล่มละ 10 บาท / 20 บาท / 35 บาท / 50 บาท
    ทั้ง ๆ ที่ราคา ควรที่จะเป็น 30 บาท / 50 บาท / 80 บาท และ 130 บาท

องค์หลวงพ่อฯ ท่านให้มีลิขสิทธิ์ เพราะว่า....
    คนเราทุกคน ยังไม่ได้ทรงความเป็นพระอริยะ กันไปทั้งหมด....
    ถ้าไม่มีลิขสิทธิ์ คนที่ละโมบ โลภมาก อยากได้ในทุกเรื่อง ไม่ละอายต่อบาปมันมีอยู่....

ไม่เช่นนั้น งานเผยแพร่ธรรม ก็จะชะงัก เพราะว่า หนังสือธรรมะ มีราคาแพง....
    ถ้าหนังสือธรรมมะ สื่อธรรมะ มีราคาแพง คนขาดกำลังที่จะซื้อหา....

แล้วคุณจะสามารถจำคำพูดในตำรา..
    นำไปเที่ยวสอน ไปพูด เพื่อสั่ง เพื่อสอน ให้ทุก ๆ คน ฟัง ได้ทั้งหมดไหมครับ....

หรือว่า.. คุณสามารถ สั่งห้ามได้ว่า....
    นี่.. ทุก ๆ คน อย่าละโมบ โลภมาก กัน นะจ๊ะ....
    พิมพ์ตำราธรรมะ ก็อย่าคิดถึงต้นทุน ขายแบบขาดทุน ก็ไม่เป็นไรน่ะ ช่วยกัน ๆ ๆ

แล้ว พวกเขาเหล่านั้น.. จะเชื่อฟังคุณ กันดีอยู่หรือ....

ลองค่อย ๆ ใคร่ครวญดู นะครับ....
    ..................................

7. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    อีกมุมมองหนึ่ง

1 ในโจร ของพระพุทธศาสนา คือ
    ผู้ที่นำเอาธรรมของพระผู้มีพระภาคเจ้ากล่าวไว้ดีแล้ว
    ไปอ้างว่าตนคิดขึ้นได้ เป็นต้นสอนต้นธรรม เป็นธรรมของตัว โดยหวังลาภผลต่างๆ

การสงวนลิขสิทธิ์อาจมีขึ้นได้ในกรณี ห้ามก็อปปี้หนังสือขาย หรือแจก หรืออื่นๆ

แต่ธรรมใดที่พระพุทธเจ้าสอน ไม่มีใครสามารถมาอ้างเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ เป็นเจ้าของธรรมะนั้นได้ ดังที่กล่าวไว้แล้ว (พระพุทธเจ้าได้ทรงประกาศลิขสิทธิ์ไว้แล้วดังข้างต้น สงวนไว้เพียงข้อเดียวเท่านั้น)
    ใครจะนำไปพิมพ์ขาย พิมพ์แจก สั่งสอนต่อไป ประกาศทั่วไป ก็ไม่ถือว่าผิดครับ

8. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าไม่มีลิขสิทธิ์

แต่ว่าหนังสือจำเป็นต้องมีลิขสิทธิ์
    เพื่อป้องกันการที่คนบางคนเอาไปค้ากำไรเกินควร

มันก็ขึ้นอยู่กับคนเขียนด้วยว่าอนุญาตมั้ย
    โดยปกติแล้ว ผู้ที่เขียน หนังสือธรรมะมักจะอนุญาตให้เผยแผ่ข้อความที่เกี่ยวข้องพระพุทธศาสนา
    ในกรณีที่ผู้นำเอาข้อความไปใช้นั้น
    มีเจตนาทำเพื่อเผยแผ่ ไม่ได้แสวงหาผลกำไร

คนดีก็มี คนชั่วมันก็ต้องมีเหมือนกัน
    กับคนที่เขาหากินกับพระพุทธศาสนามันก็มี
    เพราะฉะนั้นก็คงจะไม่แปลก ถ้าหากใครจะหวงลิขสิทธิ์อันพึงได้พึงมี

9. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่เป็นนักเขียน มีหลายแบบคะบางคนก็กวน บางคนก็น่ารัก นิสัยดี ไม่งก
    บางคนเขียน เป็นวิทยาทาน ไม่หวงลิขสิทธิ์ แถมทำเวบ เผยแพร่ฟรี แจกตำราฟรีด้วย อันนี้ ผลบุญตรงนี้ จะส่งผล เหมือน ดวงดาวที่มีแสงเจิดจ้า สว่างสดใส จำส่งผลให้ภพหน้า ชาติหน้าเป็นผู้มีปัญญา จะเรียนจบง่าย มีความรู้สูง

แต่คนที่มีความรู้ แต่หวงความรู้มากๆ จนน่าเกรียด พวกนี้ชาติหน้า
    เจอปัญญาหนักแน่ๆ แม้จะมีสมอง แต่ก็เรียนไม่จบ มีแต่คนแกล้ง

เรียนอะไรก็ไม่สำเร็จ ถึงจะเป็นคนมีความสามารถ แต่ก็ไม่มีคนสนใจจะส่งเสริม

เขียนตำราออกมาแต่กลับหวงวิชาความรู้ จะทำให้ วิชา ไม่โด่งดัง
    ไม่เกิน 100 ปี วิชาจะถูกลืมไป ถึงจะค้นพบ สูตรยารักษาโรคเอดส์
    แต่ถ้าไม่เผยแพร่ ไม่บอกใคร แล้วมันจะมี ประโยชน์อะไรกัน
    เปรียบเหมือน คนมี เมล็ดพันธุ์พืช แต่กลับไม่ยอม เอาไป หว่าน ไปโรย
    ให้ทั่ว ถึงตำราศาสนาเล่มนั้นจะ เขียนดีแค่ไหน
    แต่ก็จะ ไม่มีใครรู้จัก ไม่มีคนสนใจ

ถ้าคนคิดค้น ไพ่ยิปซี **** เป็นคนหวงวิชา ****
    วิชาไพ่ยิปซี ไม่แพร่หลายไป ทั่วโลกหรอกคะ (ศาสตร์การทำนายวูดูก็แม่น แต่ไม่ดัง เพราะ คนแอฟฟริกา เขาไมได้ เดินทางไป ทั่วโลกแบบพวกยิปซี)

คนคิดค้นไพ่ยิปซี ท่านมีชื่อ........(ลืมไปแล้ว)

เคยมาเข้าฝันอยู่ 1 ครั้งท่านเป็น ครูบาอาจารย์ที่น่ารักมาก
    ถ้าท่านหวงวิชานะ คะ ป่านนี้ ก็ไม่อยู่มาได้ ถึง 2000 ปีหรอก
    คนคิดค้น เป็นชาวยิปซี ( เป็นคนอินเดีย เชื่อสาย ดาวิเดียน ผิวคล้ำ ผมดำ ตาคม ชอบอพยพ ไปเรื่อยๆเป็นกองคาราวาน สินค้า )มีเซ้นส์ มีสัมผัสพิเศษ นับถือเทพหลายองค์

ไป อียิปซ์ --------- ก็ไปเผยแพร่
    ไป โรมัน *********ก็ไปเผยแพร่
    ไป ไวกิ้ง *********ก็ไปเผยแพร่-- จนยิปซีของชาวไวกิ้งมีไพ่เยอะ กว่า 78ใบอีก

เราคิดว่า คนเขียนตำรา คนแต่งนิยาย ถ้าไม่ หวงลิขสิทธิ์มากจนเกินไป
    เขาจะได้ บุญมากกว่านะคะ แล้วนิยายของเขา อาจจะ ไม่มีคนหมั้นไส้ก็ได้

เมื่อหลายมีก่อนมีคน แต่งนิยาย เรื่องสั้นเยอะมาก ในเวบพันทิพ (เมื่อปี 2543ได้)ตามอ่านอยู่ 1เรื่อง ก็เลยเอาลิงค์

www.pantip.com................../......./ + ชื่อเรื่อง

ไปลงที่เวบบอรด์ส่วนตัว ซึ่ง เป็นเวบบอรด์ส่วนตัว ไม่ใช่ ของเวบดังๆเลย
    ไม่ถึง 2 วันเจอ ด่าเฉยเลย ไร้สาระสุดๆ

คนที่แต่งเรื่องนี้ เขาเมล์มาว่า แถมไปด่าที่เวบเราด้วย เรื่อง ลิขสิทธิ์ บ้าๆบอๆ นี่แหล่ะ เขาโวยวาย เพราะกลัวเราจะละเมิดเขา
    ไม่ใช่ว่าเราผิดหรอก เพราะเขาก็บอกเอง ว่าเขากลัวคนจะมาละเมิด วันๆกด
    เช็ค โกเกิล เป็น 10 รอบ มั๊ง กลัว จะมีคนเอาเนื้อหาไป เผยแพร่เวบดังๆ
    (แต่แปลกนะ เห็นเอา แปะไว้ตั้งหลายเวบ แต่กลับกลัวละเมิด)

ดิฉันก็ อธิบายไป ว่ามันไม่ใช่นะ เราไมได้ ก๊อปเนื้อหาเขามาเลยนะ คนเข้ากระทู้มา
    เจอ ลิงค์ ...................... เขาก็ต้องตามไปดูที่พันทิพย์อยู่แล้ว
    เขาจะ มาคิดว่า เราเป็นคน แต่งได้ไง อีกอย่างมัน เวบไดอารี่ส่วนตัวด้วย ไม่ใช่ เวบดังๆ อะไร ที่ก๊อปไว้ จะได้ ตามอ่านง่ายๆ ก็เท่านั้นเอง

เขา โวยวาย ไร้สาระ บ่งบอกสันดาน ว่า ชอบ รีดไถ ลิขสิทธิ์
    แค่ ชื่อเรื่อง กับ ลิงค์ของพันทิพ มาทำโวยวายหาว่า ละเมิดลิขสิทธิ์
    แอบอ้างเป็นเจ้าของ นิยาย (บ้าไปแล้ว) โมโหเลยเลิกตามอ่านไปเลย
    ลบทิ้งไปหมดเลย นิยายสนุกแต่คนแต่งเป็นบ้า ใครจะไปอยากอ่าน

เขาบอกว่า เขาใช้ google ค้น ว่ามีคน แอบละเมิดลิขสิทธิ์ของเขาไหม
    แล้ว บังเอิญมาเจอ เลยโวยวายเรื่อง ลิขสิทธิ์ไป แต่ถ้าดูจริงๆ ไม่ได้ ละเมิดเลยสักนิดเดียว แค่กระทู้แนะนำ เวบ (ซึ่งไม่มีเนื้อหาอะไรของเรา สัก1คำ)
    หลังจากนั้นดิฉัน ก็เลิก ตามอ่าน นิยายออนไลน์ ทางเวบพันทิพไปเลย
    พูดตามตรงเบื่อ เขียนดี เขียนสนุก แต่แค่นิดๆหน่อยๆก็ โวยวาย
    มาหาว่าเราแอบอ้างเป็นคนเขียน ทั้งๆที่เป็นแค่ ไดอารี่บอรด์ ส่วนตัว แนะนำกระทู้นิยาย แค่นั้นเอง ไมได้บอกว่าเขียนเอง กระทู้นิยายก็ของเขาเองแท้ๆ
    ทำไมไม่มองในแง่ดี เลย ว่าเรา ชื่นชมงานเขานะ เลยเอาแปะไว้จะได้ ตามดูง่ายๆ ไม่ต้อง เสียเวลา ไปค้น คุ๊กกี้ ในเครื่องตัวเอง

ดิฉันขอแนะนำ คนที่ จะเขียนตำรา นิยาย เรื่องสั้นว่า
    อย่างก จนเกินงาม พูดตามตรง ไม่มีใครเขาสรรเสริญหรอกคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2006
  10. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

คำถาม สงสัยคำสอนของพระพุทธเจ้ามีลิขสิทธิ์หรือ ? พี่อ้อยขอตอบให้ตรงคำถามน่ะค่ะ ไม่มีค่ะ เพราะ คำสอนมาจากการค้นพบจากสิ่งที่เป็นธรรมชาติ ซึ่งธรรมชาติมีมาก่อนศาสนา เพราะฉะนั้น ถ้าเอาแต่เนื้อคำถาม จึงไม่มีลิขสิทธิ์ค่ะ ตอบประเด็นนี้ประเด็นเดียว ส่วนประเด็นอื่นคุณไม่ได้สงสัยใช่ไหมจ๊ะ