สงสัยอีกเเล้ว...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Elulu, 31 มีนาคม 2005.

1. Elulu

Elulu สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2005
    คือสงสัยว่าอะไรที่สุดขั้วสิ้นเชิงกับ" นิพพาน"น่ะครับ
    ลองมาคิดคิดดูเเล้ว ถ้านิพพานเป็นที่สุดท้ายที่วิญญาณทุกดวงจะไป เเล้วสิ่งที่อยู่คนละขั้วกับนิพพานเป็นโลกเเบบไหนเหรอครับ ถ้าใครเคยไปมาเเล้วเล่าให้ฟังหน่อยครับ

อีกอย่าง อันนี้อย่าถือโทษโกรธกันนะครับ ก็เเค่ความรู้สึกของคนที่ไม่รู้ตื้นลึกหนาบางเกี่ยวกะจิตวิญญาณอะไร เป็นเเค่ความรู้สึกที่ออกมาจากความสงสัย
    คือผมรู้สึกว่า นิพพาน ไม่ใช่ที่สิ้นสุดเเต่เป็นจุดเริ่มต้นของการไปสู่บางสิ่งบางอย่าง
    นรก สวรรค์ ภพ ภูมิ ทุกอย่างต่างก็เป็นส่วนหนึ่งของโลกวิญญาณ โลกวิญญาณเกิดจากจิต จิตเกิดจากอะไรก็ไม่รู้ ผมก็เลยเดาเอาว่า"บางสิ่งบางอย่าง"นั้นน่าจะเป็นสถานที่ที่ไม่มีจิต วิญญาณ ไม่ใช่ว่าไม่เหลืออะไรเลย เพียงเเต่เป็นรูปเเบบใหม่ที่ไม่รู้จัก(เเม้กระทั่งชื่อที่จะใช้เรียก)

อ้อ อีกอย่าง เคยอ่านเจอที่ไหนไม่รู้บอกว่า วิญญาณ 7หรือ 8 ดวง จากดวงอาทิตย์ไม่เคยมาเกิดเป็นอะไรเลย จริงรึเปล่าครับ

ผมไม่มีสัมผัสวิญญาณเหมือนคนอื่นเค้าก็อาศัยประสาทสัมผัสทั้งห้านี่เเหละ ไขปัญหา

2. Anonymous

Anonymous Active Member

ก็ที่ที่เรากำลังอยู่กำลังเป็นนี่แหล่ะที่เป็นสุดขั้วอีกด้านที่ตรงข้ามกับพระนิพพาน สภาวะของจิตที่ดิ้นรนซัดส่ายไปตามแรงยุของกิเลศ ไม่สงบ ไม่ส่างไสว ไร้ซึ่งปัญญา