สงสัยเกี่ยวกับเรื่องวัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pae, 22 สิงหาคม 2005.

1. pae

pae Active Member

20 ธันวาคม 2004
    อยากทราบว่าวัตถุมงคลสามารถให้โทษแก่ผู้ที่มีได้หรือไม่ในกรณีที่ไม่ใช่วัตถุมงคลที่ถูกโฉลกกับผู้นั้น และมีกำหนดไว้หรือไม่ครับว่าห้ามมีวัตถุมงคลใดไว้ด้วยกัน พอดีไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้เลยอยากถามผู้รู้ครับ

2. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าวัตถุทางพุทธคุณ ผมว่าไม่เคยให้โทษใครครับ พระพุทธปางต่างๆๆ
    แต่ถ้าเป็นพวก ควายธนู ลูกกรอก กุมารทอง ผงผีพราย ว่าน ตะปูตอกโลงฯลฯ
    ก็ต้องถามเฉพาะทางอะครับ คำถามกว้างไปอะ ตอบยาก

3. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องโกรเสกของแต่ละองคืครับ บางองคืใช้คุณพระ บางองคืใชคุณเทวดาหรือพรหม บางองค์ใช้คุณผี
    การใช้คุณผีนี่หละครับที่ทำให้เกิดโทษแก่ผู้ที่มีไว้ติดตัว อันตรายครับ

ควายธนู หรือ สัตว์ ต่าง ถ้าองคืที่ท่านทำนั้นอาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าคลุมนั้นก็ไม่มีโทษครับ
    เช่น ดารเสกวัวนั้น ก็สามรรถอาราธนาบารมีพระในสมัยที่พระองค์เคยเสวยพระชาติเป็นพระโคได้ ครับ
    ต้องดูที่การทำเป็นหลัก

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    วัตุมงคลที่ให้โทษอีกแบบหนึ่งคือแก้วให้โทษหรืออัญมณีที่มีตำหนิ วิธีการดูผมเองก็ไม่ทราบรายละเอียดนักว่าดูอย่างไร แต่มีวิธีแก้ร้ายให้เป็นดีคือให้หาพญาแห่งแก้วทั้งปวงมาไว้ คือ
    อุลกมณี หรือแร่แทกไทม์ หรือสะเก็ดดาวตก ทำนองเดียวกับการปลูกว่านที่ควรมีจ่าว่าน หรือพญาว่านมาไว้คุ้มครองประสิทธิภาพของว่าน จากไก่หรือนกยูง

5. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

งง แห่ะ..