สงสัยเรื่องการเป็นทหารครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย entagro, 4 ธันวาคม 2009.

1. entagro

entagro สมาชิก

กราบนมัสการครับหลวงพี่เล็ก
    ก่อนอื่นถ้าผมใช้คำพูดใดไม่ถูกต้องก็กราบขออภัยมานะที่นั้ด้วยนะครับ

คือผมสงสัยว่า
    ๑. การที่เราเกิดมาแล้วได้มาเป็นทหารถือว่าเป็นบุญหรือว่าบาปจากชาติก่อนครับ?
    ๒. สำหรับคนที่อยากเป็นแล้วไม่ได้เป็นและคนที่ไม่อยากเป็นแล้วได้เป็น ทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับ เกิดจากอะไรครับ
    ๓. ผมเป็นคนที่ไม่อยากเป็นแต่ได้เป็นผมควรทำไงดีครับ และควรคิดยังไงให้ผมสบายใจครับ

ขอบคุณครับ

2. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นก็ดีแล้วค่ะ ถือว่าทำงานรับใช้ชาติ รับใช้แผ่นดินค่ะ

3. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราก่อนก็เคยทำบุญ ทำบาปด้วยกันมาทั้งสิ้น ผลบุญและผลบาปนั้นแหละส่งผลให้เราในปัจจุบันครับ เกิดมาชาตินี้ได้เป็นทหารก็ดีแล้วครับ ได้รับใช้ประเทศชาติ จงภาคภูมิใจในความเป็นชายชาติทหารครับ เมื่อเป็นแล้วก็ขอทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับผม

ขอเชิญบูชาวัตถุมงคล หลวงปู่ครูบาตั๋น ปัญโญ พระอรหันต์ ปฏิสัมภิทาญาณ ยุคปัจจุบัน