สติ มีหน้าที่อารักขาจิต ให้เป็นกลาง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย klaichid, 9 กันยายน 2012.

1. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เมื่ิอใดที่จิตไม่เป็นกลาง จะเกิดทุกข์

เช่นมีเจตนาดีตรงนี้น่าจะเเป็นสภาวะธรรมเพราะ ยังไม่มีตัวกิเลสเข้ามาเกี่ยวข้อง

แต่ถ้าเมื่ิอไรความรู้สึกนั้นมีตัณหา(กิเลส)เข้ามาแฝงตัวเช่น รู้สึกชอบไม่ชอบ. พอใจหรือไม่พอใจหรือการอยากให้เป็นเช่นที่ต้องการ. แล้วไม่ได้ดั่งเจตนา
    ความทุกข์จะเกิดขึ้นทันที

ความเข้าใจที่เขียนมานี้. ถูกต้องหรือมั้ยเจ้าค๊ะ
    ขอแชร์ประสพการณ์ในการปฎิบัติธรรมค่ะ
    ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะค่ะ

เจริญในธรรมค่ะ

2. klaichid

ดังเช่นเมื่อวานข้าพเจ้าได้ทำiPad หล่นลงพื้นกระจกด้านหน้าร้าวและมีรอยแตก
    จิตของข้าพเจ้าขณะนั้นเป็นทุกข์มาก. เสียใจ หงุดหงิด กลัวโดนว่า เสียดายเพราะของใหม่
    ไม่กล้าบอกสามี ว่าทำของเสียหาย แต่ยังไม่เสียยังคงใช้การได้อยู่

จิตตกหลุดจากความเป็นกลาง เป็นทุกข์
    เริ่มมาพิจารณาว่า. Ipadหล่นเป็นรอยร้าวไปแล้ว หากเราไม่มีสติรู้ทันอารมณ์เร็วขึ้น
    เราคงจมกับความทุกข์อีกนาน ทำไมเราถึงปล่อยให้จิตร้าวไปกับมันด้วยหนอ
    มันก้อคงไม่อยู่ให้เราใช้ตลอด. เหมือนกับโน๊ตบุ็ค. มีiPad ก้อไม่ได้ใช้โน๊ตบุ็ค

เราควรหยุดเสียใจได้แล้ว. ถึงมันจะมีรอยร้าวหมดความสวยงามหรือสมบรูณ์ไปบ้าง
    แต่มันยังคงใช้การเหมือนเดิม เราควรจะยอมรับ

ของชำรุดไปแล้วเราไม่ควรทำจิตเราชำรุดตามไปด้วย จริงมั้ย

3. klaichid

มโนกรรมวจีกรรม และกายกรรมทั้งหมดเกิดขึ้นจากไหน ใช่จากจิตหรือเปล่าวหนอ?

4. klaichid

ถ้าคิดดี อารมณ์ดี ถ้าคิดไม่ดี. ก็อารมณ์ไม่ดีขุ่น

5. klaichid

ใช่เจ้าค่ะ แสดงว่าตอนที่เรารู้ตัว. จัดการกับมันก่อนโดยไม่ส่งต่อผู้อื่น. เพราะเรามีสติค่ะ

แต่ถ้าสติหลุด. เผลอโดนกิเลสแฝง เราก้อสวมบทบาททันที
    ไม่ง่ายที่เราจะมีสติเตือนตัวเองได้ตลอด
    แต่ก้อจะพยามฝึกค่ะ

ขอบคุณที่ได้คุยแลกเปลี่ยนธรรมค่ะ

6. klaichid

ก้อถูกเจ้าค่ะ
    เพราะเป็นหนึ่งในสติปัฎฐาน4
    1กายานุปัสนา การตั้งสติพิจารณากายให้รู้ตามเป็นจริงได้แก่
    ก.อานาปานสติ การตั้งสติดูลมหายใจ
    ขฺ อิริยาบท การรู้เท่าทันอิริยาบถ ยันเดินนั่งนอน
    ค.สัมปชัญญะ รู้ในการกระทำทุกอย่าง เช่นก้าวเดิน กัน เหยียดแขน
    ง. ปฎิกูลมนสิการ พิจารณากายเป็นของสกปรก ไม่น่าหลงใหล
    จ. ธาตุมนสิการ. พิจารณาเห็นกายเป็นธาตุดินน้ำ ลมไฟ
    ฉ. นวัสวถิกา. การพิจารณาซากศพในสภาพต่างๆ

2.เวทนานุปัสสนา. การตั้งสติกำหนดพิจารณาเวทนาให้รู้ตามความเป็นจริง
    ....กำหนดดูความรู้สึก. สุข-ทุกข์ ดีใจ-เสียใจ. ที่เกิดขึ้นและดับไป

3.จิตตานุปัสสนา กำหนดดูความเป็นจริง
    ...พิจารณาจิตที่เศร้าหมองหรือสดใสเป็นอารมณ์

4.ธัมมานุปัสสนา กำหนดโดยพิจารณาธรรม

7. klaichid

ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยชี้แนะ
    บ้างครั้งเหมือนรู้ แต่ก้อยังฝึกไม่ดีพอ. ไม่ง่ายเหมือนกัน
    แต่ก้อจะพยามฝึกต่อไปค่ะ

8. klaichid

ท่านยาวๆยากๆ ท่านกรุณาชี้แนะกระทู้"กรรมคือเจตนาเป็นที่ตั้งของเวทนา"
    ให้ด้วยนะเจ้าค่ะ

ว่าการคิดเช่นนั้นเป็นเช่นไร

9. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    กลับบ้านไปแล้วล่ะค่ะ ไว้บอกให้นะคะ พรุ่งนี้คาดว่าน่าจะมาตอบให้ได้ค่ะ

<TABLE id=threadslist class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY id=threadbits_forum_2><TR><TD class=alt2></TD><TD id=td_threadtitle_357970 class=alt1 title="">กรรมคือเจตนา เป็นที่ตั้งของเวทนา
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2012