สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3064552", true); </SCRIPT> ว้า ใช้ไม่ได้ ก็ไม่เห็นลุงซิ เอาอย่างนี้นะ ข้อ ไหนทำไม่ได้ ทีละข้อนะ
    หลังจากดาวโหลดลงเครื่องแล้ว<O:p
    ๑ ได้ไฟล์ หรือเปล่า ?<O:p
    ๒ คลิกเข้าไปเปิดด้วย 7-zip File Manager ได้หรือเปล่า ?
    <O:p๓ พบไฟล์ หนังสือคำสอน พระราชพรหมยาน หรือเปล่า ?<O:p
    ๔ คลิกขวาไฟล์ หนังสือคำสอน พระราชพรหมยาน Copy To..ไปตำแหน่ง ที่ต้องการเก็บ ได้หรือเปล่า ?
    <O:p๕ได้โฟลเดอร์ หนังสือคำสอน พระราชพรหมยาน ได้หรือเปล่า ?
    ๖ คลิกโฟลเดอร์ ที่ได้ใหม่ (หนังสือคำสอน พระราชพรหมยาน)
    ๗ พบไฟล์อริยบุตรหนังสือธรรมมะ เป็นแผ่นงานWord หรือเปล่า ?<O:p
    ๘ คลิก เป็นแผ่นงานWord อริยบุตรหนังสือธรรมมะ อ่านวิธีใช้ ได้หรือเปล่า ?<O:p
    ติดข้อใหนบอกมานะ อย่าบอกว่าติดข้อ ๔ ล่ะ ต่อเรื่องมโน นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2010
  2. gatsby_ut

เป็นไปได้ แน่นอน ต้องวางอารมณ์ ให้ถูกนะ หนูอ่านเรื่อง มโนมยิทธินะ หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3064552", true); </SCRIPT> เขาถามน่ะ ว่าไปปฏิบัติ ธรรมที่ ชลบุรี หรือที่ใหน ตอบเขายัง ?

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2010
  3. gatsby_ut

หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3064552", true); </SCRIPT> และ หนู rinchang
    ค่อย ๆอ่าน ค่อยๆ ทำความเข้าใจ การฝึก มโนมยิทธิ เป็นการท่องเที่ยวไปในภพถูมิ ต่างๆ ด้วย อทิสมานกาย คือกายใน สูงกว่า วิชชา ๓ ต่ำกว่าอภิญญา ๖ นิดหน่อย อารมณ์ที่ใช้ท่องเที่ยว เพียงแค่ อุปจารสมาธิ (สำหรับครึ่งกำลัง) ขณะที่จิต อยู่ในอุปจารสมาธิ (ยังไม่ถึงฌาณ) จิตจะเริ่มเป็นทิพย์เหมือนมีกำแพง กำแพงหนี่ง มีช่องมองผ่านอยู่ตรงกลาง ถ้าอารมณ์ ต่ำกว่าหรือสูงกว่า ช่องกำแพง จะไม่สามารถเห็นได้ นอกจากอารมณ์ อยู่เสมอช่องกำแพง ก็จะสามารถมองทะลุได้ จุดมุ่งหมาย ของการฝึก เพื่อทำ อาสวกิเลส ให้สิ้นไป ได้โดยง่าย การฝึก แนะแบบมีครูควบคุมอารมณ์ก่อน เมื่อได้แล้ว ค่อยมาทำเอง การเตรียมตัว ก่อนฝึก ต้องฝึกดูลมหายใจ พร้อมนึกคำภาวนา ลมเข้า นึกนะมะ ลมออก นึก พะธะ ให้คล่อง เอาใจนึกนะ และหาครูฝึก ไปซอยสายลม ก็ง่ายดี หรือวัดท่าซุง หรือ อยุธยา ก็ได้
    แบบฝึกเอง ต้องฝึกจับนิมิต ( กสิน ) มีเตโชกสิน(ไฟ) โอทากสิน(สีขาว) อาโลกสิน(แสงสว่าง) แต่ลุงว่า เอาพระพุทธรูปดีกว่า ง่ายดี หนูมองดู พระพุทธรูปนะ เอ๊ะ หนูมีพระพุทธรูปหรือเปล่า น่ะ เอาว่าถ้ามีนะ นั่งในท่าสบาย หายใจลึกๆ สัก ๔-๕ ครั้ง เพื่อไล่ลมหยาบ ลืมตามองดู พระพุทธรูป จำให้ได้ แล้วค่อย ๆ หลับตานึก เหมือนเรานึกถึงบ้าน นึกถึงที่ทำงาน เอาใจนึกนะ ไม่ใช่เอาตานึก ถ้าภาพเลือนไป ก็ลืมตาดูใหม่ คำภาวนา ยังไม่ต้องนะ ลองดู ถ้าคล่องแล้ว จะมีภาพเกิดกับใจ ถ้าคนที่เคยได้มา ในกาลก่อน เพียงแค่นึก ก็เห็นภาพแล้ว พวกนี้สอนง่าย ทำให้คล่องก่อนนะ แล้วค่อยว่ากันต่อ .<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2010
  4. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากฝึกมโนมด้วยครับลุง ยังไงถ้าไม่รบกวนคุณลุงมากไปมาสอนในนี้เรื่อยๆนะครับ ติดตามอ่านอยู่ครับ

5. gatsby_ut

ครูฝึกทุกท่าน ท่านทำหน้าที่ของท่าน ใช่ การฝึก ถ้าครูฉลาดสอน ศิษย์ก็สามารถ ทำทิพย์จักขุญาน ให้เกิดได้ง่าย พระเดช พระคุณหลวงพ่อ กล่าวไว้ว่า
    การฝึกสอนนี้ เหมือนคนทีเป็นฝีที่สุกงอม เมื่อเอาเข็มไปจิ้มนิดเดียว หนองก็ทะลัก คนที่ได้มโนมยิทธินี่ ต้องเป็นคนที่ได้มาแล้วในกาลก่อน ถ้าอดีตชาติไม่เคยได้มา พวกนี้ได้ยาก ต้องมาเดินสาย กรรมฐาน ๔๐ คือ ๓ ใน กสิน ๑๐ ในการสอน หลวงพ่อย้ำว่า การฝึกต้องฝึกแบบโง่ๆ ครูว่าอย่างไร ว่าตามกัน ฉะนั้นเราจึงควรรู้ ว่าเราเคยได้ มาในกาลก่อน หรือเปล่า เอ้อ บ้านเมืองก็วุ่นวาย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2010
  6. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อยากจะเก่งกรรมฐานบ้างจังแต่ตอนนี้ยังเป็นลูกอ๊อดอยู่เลย
    ทำงัยดีลุง
    อิอิ

7. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ขอบพระคุณเจ้าคะคุณลุง

8. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงครับ ถ้าไม่มีใครช่วย ทำเองที่บ้านนี่จะออกเต็มกำลังได้ไหมครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่กลัวอะครับ เลยคิดว่าถ้าถึงเวลาได้จิงๆคงออกมาเองใช่ไหมครับ แล้วถ้าออกมาได้ไม่มีครูบา อาจารย์นำจะไปได้ถึงไหน ตามใจที่คิดรึป่าวครับ

9. KOKOKING_<<0>>

a.m.p.ยังไม่เปลี่ยนรูปเหรอครับ เห็นมีบางคนเค้าว่าเอาอิอิ

10. gatsby_ut

หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pinya<!-- google_ad_section_end -->
    วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ<O:p</O:p
    คนล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร<O:p</O:p
    นตฺถิ ปญฺญา สมา อาภา<O:p</O:p
    แสงสว่างเสมอด้วย ปัญญาไม่มี<O:p</O:p
    ที่บอกมา ทำได้แล้วนะ ขอบคุณครับ โมทนาครับ
    <O:p</O:p
    คุณ KOKOKING เอาครึ่งกำลังก่อนนะครับ ที่ถามน่ะ ได้ครับ แต่ค่อนข้างยาก ถ้าทำได้นะ ไปไหน ก็ได้ครับ ต้องไม่ห่วงร่างกาย (ขันธ์ ๕) ตัดให้เด็ดขาด แล้วพุ่งกำลังใจไป หรือ อธิฐาน ในอุปจารสมาธิ ก่อน เข้าฌาน ๔<O:p</O:p
    ลองอ่านข้อ ที่ตอบผ่านมานะ
    หนู A.M.P<!-- google_ad_section_end --> ได้ครับ ใช้คำว่ามอง แล้วจำ ใช้อารมณ์ เบาๆ สบายๆ ควบอิทธิบาท ๔ นะ
    คุณ Tanunchapat ไงจ๊ะ เงียบเลย<O:p</O:p

11. KOKOKING_<<0>>

อ้าวเหรอครับบ ผมก็งงนึกว่ารูปนี้ แต่ก็กะแซวเล่นเฉยๆจ้า ขอโทดที่ทำให้อารมณ์ขุ่นมัวนะจ๊ะ ท่านลุงไปไหนแล้วนี่

12. KOKOKING_<<0>>

นึกถึงลุงลุงมาเลย อิอิ ลุงเล่นเอ็มเป็นยังครับบบบบ kokoking@windowslive.com แอดมาได้เลยนะครับลุง

13. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ลองนั่งหลับตา ทำจิตให้นิ่งนะ ไม่ไปห่วงร่างกายนะ คิดแต่เพียงว่า เรามีแต่จิต คิดนะ ไม่ได้เห็น และลองนึก ถึงวัดที่เรไปปฏิบัติ คิดว่าเราเดิน เข้าไป กราบพระพุทธรูป และลองขอ บารมี ว่าเราอยากเห็นอะไร ลองทำดูนะ ตัดนิวรณ์ให้ขาด

ไม่ให้เงียบได้ไงอ่ะคุนลุง พูดง่ายแต่ทำยากง่ะ "ให้คิด ไม่ได้เห็น" แล้วให้ "ตัดนิวรณ์ให้ขาด" ....โอย....ช้านนนน คงไม่รอด 555555555

14. gatsby_ut

เป็นไงล่ะ หยอดไปนิด โดนเป็นชุด สม..ทำกันให้ได้นะ เป็นห่วงทุกคน อ้าวมาแล้วเหรอ คุณโหน่ง จะไปพอดี

15. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    อืม กระทู้นี้น่าสนใจจัง

ขอรบกวนถามเรื่องปฏิบัติด้วยคน ของข้าพเจ้า พอใช้ได้ไหมค่ะ ณานสี่ไหวไหมค่ะคุณลุง อริยบุตร ^ 0^

16. gatsby_ut

หวัดดี ครับ คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Ukie<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3068637", true); </SCRIPT> ผมไม่ใช่หมอดู ครับผม (เดี๋ยว ก็โดนปิด จนได้) เรามาแลกเปลี่ยน ความรู้กันครับ ผมเองก็ยังเอาตัวไม่รอด ตรงไหนรู้จากครูบาอาจารย์ ก็มาเล่าให้ฟัง ตรงไหนไม่รู้ ผมก็ขอศึกษา คุยกันตามประสา นักปฏิบัติ แบบตาสี ตาสาครับ.เชิญร่วมวงครับ อาศัยกระทู้ของหนู A.M.P<!-- google_ad_section_end --> เค้า

17. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ลุงอริยบุตรครับพักนี้จิตผมทำไมไม่ค่อยรวมลงเลยครับมีวิธีแก้ไหมครับช่วยดูให้หน่อยครับ

18. gatsby_ut

เอ้อ เพิ่งกลับมานะ มีอะไรน่าคิด เด็กคนนี้ ลุงไม่ใช่หมอดูนะ ลุงตกกระได พลอยโจน รากงอก หนูติดขัดอะไร ว่ามา (สงสัยต้องจับจรเข้ถ่วงน้ำ) ขอเป็นข้อนะ ถ้าถามกว้าง ต้องตอบกว้าง (นิวรณ์กินใจ) ถามแล้ว ให้เป็นประโยชน์ กับคนอื่น ด้วยนะ เข้าใจ๋

19. gatsby_ut

เหนื่อยมั้ย ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2010
  20. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

pig_ballet;k01 ดีค่ะ ถือว่าลดหุ่นไปในตัว เอ๊ะ..เกี่ยวกันมั้ยนิ่ :p