สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ลุงคะช่วยด้วยคะกุลกับโก้ชวนกันลงเหว...อะ..ดันมาคุยกันเรื่องอภิญญาพากันลงเหวทั้งคู่55555 ถามกันไปถามกันมาชักจะลงเหว5555 ลุงคะอภิญญา 6 อะคะ คนคนเดียวสามารถมีได้ทั้ง 6 ประการหรือเปล่าคะ? สงสัยคะ...

2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    <TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>cahwee<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 33
    ได้รับอนุโมทนา 78 ครั้ง ใน 32 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>ถามเรื่องการนั่งสมาธิคับบบ

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>ลุง เมื่อวานหนุวีไปนั่ง
    สมาธิที่ซอย สายลม มาแหละ 555++ เค้าพากันไปสวรรค์ ไปพระจุฬามณีกัน หลายคนเค้าเห็น เค้าไปเฝ้าพระพุทธเจ้ากัน หุหุ

หนูเลยอยากถามลุงว่า ต้องฝึกนานมั้ย มีหลักเทกกะนิกอะไรหรือปล่าวกว่าจะได้เนี่ย..

เมื่อวานนั่งตามอาจารย์ก้อดี นะ แต่แอบบแบบว่า ภายใน 10 นาทีนี่ไปกันได้แล้วเหรอ..55

ก็คนไม่เคยอะนะ..

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

หายหน้า หายตา นะ
    การฝึก ขั้นต้น ให้หัดนึกถึง พระพุทธรูป นะ เอาใจ นึกน่ะ เหมือนเรานึกถึงบ้าน น่ะ อย่าเอาประสาทตา นึกล่ะ มโนมยิทธิ นี่ง่าย กว่าการเข้าฌาณ อีก ที่บอกว่ายาก น่ะ พูดกันไปเอง หรือวางอารมณ์ผิด เท่านั้นเอง นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2010
  3. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้ เค้าเบรกลุง เรื่องตังค์ ลุงไม่อยาก ว่าแก หน้าเวป น่ะ กุล คิดดูนะ
    ลุงไม่มีตังค์ ลุงไปใหน ก็ไปได้ เก็บเงินปลายทาง ซะอย่าง

แต่เจ้ นี่ มีตังค์ แต่ โบกรถ รถไม่ยอมรับ น่ะ 555+ อย่าบอกแก นา เดี๋ยวจะหาว่า ลุงนินทา แกคอย จับผิด ลุงอยู่ 555+ ขำว้อย 5555+
    <!-- google_ad_section_end -->

catt3 งั้นขอขำมั่งจิ่ ขำล่วงหน้า ขำมากมาย ฮิฮิฮิฮิ เชื่อคร้าว่าลุงสามารถไปไหนไปได้ ม่ะต้องใช้ตังค์ เฮียเล่นไปแค่หัวกะไส้ pig_cryy ไผ๋สิกล้าเก็บตังอ้าย จร๊ากกกกกกกกกก ;aa8 ตัวใครตัวมันเว้ย 5X5X5X5

4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เจ้ เค้าเบรกลุง เรื่องตังค์ ลุงไม่อยาก ว่าแก หน้าเวป น่ะ กุล คิดดูนะ
    ลุงไม่มีตังค์ ลุงไปใหน ก็ไปได้ เก็บเงินปลายทาง ซะอย่าง

แต่เจ้ นี่ มีตังค์ แต่ โบกรถ รถไม่ยอมรับ น่ะ 555+ อย่าบอกแก นา เดี๋ยวจะหาว่า ลุงนินทา แกคอย จับผิด ลุงอยู่ 555+ ขำว้อย 5555+<!-- google_ad_section_end -->

ว้าวท่านพี่ เจ๊ที่พี่ว่าคงไม่ใช่เจ๊เล้งใช่มะเจ้าคะ
    ช่วงนี้เจ๊มีตังค์ เห็นมีอยู่คนเดียวก็เจ๊เล้งไงพี่....

5. gatsby_ut

เอ เป็น เจ้เล้ง หรือป่าว น้า .. แต่ว่า เจ้เล้ง คือใคร ล่ะ ? 555+
    วันก่อน เดินเข้าห้องไฟฟ้า สะดุด เหลือง ๆ แดง ๆ น่ะ กำลังได้ฟิวส์ กันเลย เล่น ซะเกือบล้ม .. เป็นไงบ้างล่ะ ตอนนี้ ไม่เห็นเล่าให้ฟังเลย ผลการปฏิบัติ น่ะ .. ดีแล้ว นะ ที่เอาจริง โมทนา .. ด้วย ครับ

ทำงาน ซิจ้ะ แอม เรามีรายจ่าย แต่ไม่มีรายรับ มันก็ขาดสมดุลย์ นะ ตนแล เป็นที่พึ่งแห่งตน หากเรา ไม่ช่วยตัวเราเอง ใครเล่า เขาจะช่วยเรา
    คนที่ประสบผลสำเร็จ ในชีวิต เขามี อิทธิบาท ๔ นะ

ทุกคน ควรเข้าไปอ่าน นะ นี่เรื่องจริง

http://palungjit.org/forums/%E0%B8...ml#post3504581[.4/COLOR]<!-- google_ad_section_end -->

6. pinya

5555555555555 ขำๆๆลุงอะ ขำเจ้เล้งของลุงอะ5555555555
    แหม!!!!!!!!!!!!!!ลุงนู๋ทำงานจนตัวเป็นขน(เฮ้ยไม่ใช่...ตัวเป็นหุ่นยนต์แล้ว)ทำมะยังมะรวยหว่า...ช่างมันเหอะมะสำคัญ...ถ้ามันอยากรวยตอนไหนความรวยคงส่งข้อความมาบอกเองแหละ55555
    ตนแล เป็นที่พึ่งแห่งตน (อันนี้จิงที่สุ๊ด)...ชีวิตนี้ยังไม่มีใครมาเลี้ยงเลยวุ้ยเลยเข้าใจประโยคนี้ที่สุดๆๆๆๆๆๆๆ

7. cahwee

cahwee เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณลุง และกัลยามิตรทุกท่าน

เอ่อ คุณแอมไม่ต้องเครียดไปนะคะ..หุหุ มาจนเป็นเพื่อน หนี้เยอะ เดือนนี้มีเงินติดตัวไม่ถึงพัน แต่ต้องออกไปพบ ลค ค่าเดินทาง นุ้นนี่นั่นมีหนี้ด้วย..
    555 ยังไม่รุ้ทำยังไงเหมือนกันให้อยุ่พ้นเดือนนี้ งานก็กดดัน เครียดจนเลิกเครียดแล้วค่ะ..

..หมื่นทางตัน ยังมีทางหนึ่งให้ออกเสมอ...(อันนี้เพลงใครไม่รุ้)

8. gatsby_ut

แอม ชีวิตทั้งชีวิต ของเรา เราฝากความหวัง ไว้กับการหาเงิน ๓ แสน ไว้ตรงนี้ อย่างเดียวเหรอ และ ถ้าเราหาเงินจำนวนนี้ ไม่ได้ ล่ะ เราจะทำอย่างไร ?

ที่ลุงพูด คือพูดให้มีกำลังใจ ที่จะต่อสู้ ทางเลือก ทั้งชีวิต ของแอม มีทางเดียวหรือ และถ้าไม่มีทางนี้ ล่ะ ?

แอม เราน่ะ จัดว่าเป็นคนฉลาด ทันคน รู้ผิดชอบ ชั่วดี ทำไมเราไม่เอา ตรงนั้นมาใช้ การอยู่เมื่องนอก เราต้องใช้ ความอดทนมากกว่านี้ นะ แค่นี้เราทน ไม่ไหวเหรอ ? อย่าท้อแท้ กับชีวิต ซิ

เอ้อ ออกมาแล้ว นะ ไง เรื่องเมื่อคืน ยังสงสัย อยู่หรือเปล่า ตรรรู ละเซ็ง ... เราต้องผ่าน จุด จุดนี้ ให้ได้ก่อน นะ ไม่งั้นการฝึก จะไม่ก้าวหน้า นะ ลองถาม ลองคุย ในกลุ่ม นะ ว่าลักษณะ การเห็น เขาเห็น กันยังไง นะ

9. นายเอ็ม

นายเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2009
    ดีจังเน้อ มีลุงอริยบุตรให้คำปรึกษา หลายคนเลยมีให้เลือกหลากหลายมุมมอง ล้วนเป็นทางที่ดี

10. gatsby_ut

เอ้อ เอ็ม ถ้าว่าง ก็มาคุยกัน บ้าง นะ .. มีอะไร ได้มา แลกเปลี่ยนความรู้ กัน นะ

http://palungjit.org/threads/ตัวอย่าง-การเจริญ-อสุภกรรมฐาน-พระนางรูปนันทา.247172/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2010
  11. นิพ_พาน

เอ เป็น เจ้เล้ง หรือป่าว น้า .. แต่ว่า เจ้เล้ง คือใคร ล่ะ ? 555+
    วันก่อน เดินเข้าห้องไฟฟ้า สะดุด เหลือง ๆ แดง ๆ น่ะ กำลังได้ฟิวส์ กันเลย เล่น ซะเกือบล้ม .. เป็นไงบ้างล่ะ ตอนนี้ ไม่เห็นเล่าให้ฟังเลย ผลการปฏิบัติ น่ะ .. ดีแล้ว นะ ที่เอาจริง โมทนา .. ด้วย ครับ

แหมพี่ก็ไม่รู้จักจริงๆหรือ เจ๊เล้งดอนเมืองไงเจ้าคะ
    ร้านแกออกใหญ่โต มโหฬาร แต่เจ๊แกเก่งนะพี่เป็นลูกคนจีน
    ชอบค้าขายแต่เด็กตัวกะเปี๊ยก ก็ค้าขายมาจากแบกะดิน แกก็
    ถึบตัวเองจนทะยานเป็นผู้ ญเก่งแถวหน้าคนหนึ่ง ด้วยสโลแกน
    ของแกว่า ขายแบบซื่อสัตย์และราคาย่อมเยาว์ ของนอกแกก็ขายถูก
    ส่วนหนูหรือ ตอนนี้ก็เรื่อยๆไปเรียงๆเจ้าค่ะ เพิ่งไปฝึกกรรมฐานกับ
    อ.ก๋งที่ชัยนาท กับอ.อำพลซึ่งเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่มั่น สอนตาม
    หลักความเป็นจริง คือให้รู้จักตัวตนร่างกายตัวเองก่อนเจ้าค่ะ
    แล้วนำมาใช้ในชีวิตประจำวันค่ะ ก็ดีค่ะ กล้บมารู้จักปลงตกขึ้น
    มากเลยค่ะ พอดีปลงแบบว่าจะบริจากทุกอย่างที่มีอยู่แต่คนที่จะรับ
    บริจากเขาไม่ยอมรับอ่ะพี่ ก็เพิ่งเคยเจอนะเนี่ยให้ฟรีก็ไม่เอาอ่ะค่ะ
    หนูจะบริจากหนี้ที่มีอยู่ 10 กว่าล้านอ่ะค่ะไม่มีคนรับค่ะ.......

12. นิพ_พาน

พี่แหลมเมื่อกี้หนูไปเดินตรวจภาคสนามมา
    ป้าที่เขามารับทำเสาและ อิฐช่องลมให้หนู เอาแบบ
    หล่อของพี่มาขัดสีฉวีวรรณทาน้ำมันเสียเรี่ยมเร้เรไร
    เลยพี่ แหมพี่รักษาของดีจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    ที่บริจากเครื่องมือทำกินให้น้องนุ่ง แบบนี้เดินไปหล้งร้าน
    ที่ไรก็นึกถึงพี่ทุกวันเจ้าค่ะพี่ชาย.......

13. gatsby_ut

ในโลกนี้ คนที่ไม่อยาก ได้ของคนอื่น ยังมีในโลก อีกนะ หายาก น่ะ

555+ ตรง ๆ ก็ได้ จ้ะ พอรับได้ น่ะ หลังร้าน ก็เดินให้น้อย ๆ ก็ได้ จะได้เดิน นาน ๆ รู้ป่าว มีคนเขาชม เราด้วยนะ ในทางบวก จงรักษาความดีนี้ไว้ เหมือนเกลือ รักษาความเค็ม นะ

คิดตื้น ๆ พอนะ ถ้าคิดลึก เด๋ว จะหาว่าผมปากไม่ดี 555+

14. นิพ_พาน

ในโลกนี้ คนที่ไม่อยาก ได้ของคนอื่น ยังมีในโลกอีกนะ หายาก น่ะ
    แหมพี่คนแบบนี้เขาเรียกว่าคนไม่โลภและพอเพียงค่ะ
    555+ ตรง ๆ ก็ได้ จ้ะ พอรับได้ น่ะ หลังร้านก็เดินให้น้อย ๆ ก็ได้ จะได้เดิน นาน ๆ รู้ป่าว มีคนเขาชม เราด้วยนะ ในทางบวกจงรักษาความดีนี้ไว้ เหมือนเกลือ รักษาความเค็มนะ
    พี่ฟังผิดหรือเปล่าคะ แต่ก็น้อมรับ และจะรักษาไว้ให้เค็มกว่าเกลือค่ะ

คิดตื้น ๆ พอนะถ้าคิดลึก เด๋ว จะหาว่าผมปากไม่ดี 555+

น่านซิพี่ ทะแม่ง ทะแม่งชอบกล แต่คิดว่าเป็นคำชมแล้วกัน
    ขอบคุณค่ะ
    <!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2010
  15. gatsby_ut

เอ้อ ต้องอย่าง นี้สิ สร้างความฝันไว้ให้ไกล และไปให้ถึง
    ทุกสิ่ง ทุกอย่าง อยู่ที่ความเพียร ของเรา นะ เรื่องเครื่องมือ เจ้ นิพพาน นี่เก่ง กว่าลุง นะ

http://palungjit.org/posts/3516925

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2010
  16. นิพ_พาน

โมทนาค่ะพี่ ช่างสรรค์หาเรื่องชีวประวัติต่างๆมาลงให้เด็กรุ่น
    หลังๆได้ศึกษากัน ดีค่ะ แต่ว่าพี่รูปนี้พี่เหมือนแสนศักดิ์ เมืองสุรินทร์เลย รูปธรรม นามธรรมเราก็ยืมเขามาใช้ เดี๋ยวก็ต้องส่งคืนแล้ว แต่งามน้ำใจนี่ซิหายากนะพี่

17. gatsby_ut

นิพ_พาน

โมทนาค่ะพี่ ช่างสรรค์หาเรื่องชีวประวัติต่างๆมาลงให้เด็กรุ่น
    หลังๆได้ศึกษากัน ดีค่ะ

555+ ที่ลงให้อ่าน มาก ๆ เนี่ย จะเรียกว่า ความรู้ท่วมหัว ... หรือเปล่า ชักระแวง น่ะ

แต่ว่าพี่รูปนี้ พี่เหมือนแสนศักดิ์ เมืองสุรินทร์เลย

จะว่าอนาคต ผม เหมือน แสนศักดิ์ เมืองสุรินทร์ เหรอ ก็ไม่แน่ นะ 5555+ ทุกอย่าง อยู่ที่เหตุ เพียงแต่ วันนี้ และเดี่ยวนี้ เราคิดว่าเราทำเหตุ ดีแล้ว หรือยัง

รูปธรรม นามธรรมเราก็ยืมเขามาใช้ เดี๋ยวก็ต้องส่งคืนแล้ว

ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ไม่เที่ยง
    ทุกสิ่ง ทุกอย่าง เป็นทุกข์
    ทุกสิ่ง ทุกอย่าง สลายตัว

เราเอง ก็คล้าย ปูเสฉวน ที่อาศัย กระดองหอยอยู่ เมื่อกระดองหอยนี้ อยู่ไม่ได้ ก็ต้องหากระดองใหม่ มาเป็นที่อยู่ ที่อาศัย
    (อย่าย้อน..นา ว่ามีปัญหาอะไร กับหอยหรือเปล่า ถึงเอาหอย มาเปรียบเทียบ ... เปิดช่องไม่ได้ ชอบย้อน ..)

กายที่เรา อาศัยอยู่นี้ นับวัน มันจะเสื่อมไป สลายไป ตามกาลเวลา เราประมาท กับตรงนี้ บ้างหรือเปล่า เราเชื่อไหม ทุกวันนี้ เราเดินเข้าหา ความตาย เดินเข้าหา ความพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจ เราสร้างบ้าน ในอนาคต ของเราไว้หรือยัง ?

แต่งามน้ำใจนี่ซิหายากนะพี่

เอ้อ ใช่มั้ง คุยไปคุยมา ก็วกมา ชมตัวเอง 555+

18. jingjaijung

jingjaijung เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านค่ะ แวะเข้ามาทักค่ะ ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านนะคะ

19. นิพ_พาน

แหมพี่แหลมสมชื่อจริงๆ แม้คำคุยธรรมดาพี่ยังสามารถ
    เอามาเป็นคำสอน ให้รู้เห็นความเป็นจริงในชีวิต
    กายที่เรา อาศัยอยู่นี้ นับวัน มันจะเสื่อมไป สลายไป ตามกาลเวลา เราประมาท กับตรงนี้ บ้างหรือเปล่า เราเชื่อไหม ทุกวันนี้ เราเดินเข้าหา ความตาย เดินเข้าหา ความพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจ เราสร้างบ้าน ในอนาคต ของเราไว้หรือยัง ?
    ก็เหมือนที่พระพุทธเจ้า ถามอานนท์แหละพี่ เตรียมตัวตายทุกขณะจิตไม่ประมาทกับชีวิต บ้านในอนาคตก็ ฝากความหัวงไว้กับปลาหมึกพอลไงพี่
    เข้าทุกนัด นัดหน้า มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ ไม่มีบ้านไม่มีรถขายกิ๊กแล้วไปอยู่วัดแทน

20. pinya

สวัสดีจร้ายินดีต้อนรับนะเจ้าคะ.........พี่นิพพานด้วยเจ้าคร้า........
    เข้ามาแจมประสบการณ์กันได้นะคะมีเรื่องอะไรก็เล่าสู้กันฟังบ้างเด้อ..
    แด้วจะรอฟังนะเจ้าคะ