สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เป็นไงน้อง Ya ช่วงนี้ดีขึ้นแล้วหรือคะไม่เห็นไปป้วนเปี้ยน
    ในกระทู้อ.ก๋ง ที่แท้มาอยู่นี่เอง พี่ก็ตามรอยธรรมพี่แหลมมาจ้า
    ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆน้องทุกคนในนี้ด้วยคนเพราะพี่ เพิ่งก้าว
    เดินอย่างต้วมๆเตี่ยมๆอยู่จ้า อยากฟังเรื่องอะไรของพี่ล่ะ เดี๋ยวพี่
    ไปหาเรื่องแถวๆนี้แล้วจะมาเล่านะ ไปให้เขาแจกหมากมาสัก
    ทลาย2ทลาย เดี๋ยวก็ได้มาแล้วเรื่องอ่ะหาไม่ยาก คอยแป๊บนะน้องนะ.......ฮิ ฮิ ฮิ

2. เป็ดเซ็ง

เป็ดเซ็ง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    แล้วไม่ฟัง เรื่องของผม บ้างเหรอ เอ สนุกนะ สวัสดี จ้า ทุกคน สบายดี มีเงินใช้ กันทุกคนเหรอ .. อิอิ ถ้ามีจะยืม มั่ง น่ะ

ฮั่นแน่ วันนี้ เจ้เรา มาแปลก ผิดฟอร์ม หรือ ปลอมตัวมาเนี่ย อิ อิ
    สวัสดี จ้า เจ้ บางคนนะเจ้ เค้าไม่เดิน ต้วมเตี้ยม นะ เค้าคลานเลย อิ อิ 55555 วันก่อน กลัวจังเลย นึกว่าเจ้ จะทุ่ม อาจารย์ ทำเป็นงง ซะแล้ว อาจารย์ เค้าโดนประจำ แต่เขาเก่ง นะ เค้าไม่ค่อยดู ตาม้าตาเรือ อ่านของเจ้ ยิ่งอ่าน ยิ่งสนุกนะ อารมณ์ดี นะ คนอารมณ์ดี น่ะ โดยมาก มักมีอะไร ที่ลึก ๆ อยู่ในใจ เด๋วไปเติม พลังก่อน

3. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ดีคะพี่นิพพานแบบว่านู๋อยากปฏิบัติเอง+รู้เองอะคะ
    wow!!!!!!!!!!!!!!!อุตร้าแมนมาผิดที่ป่าวเนี่ย...คริคริ...แต่ดูท่าท่างอุตร้าแมนจะหล่อเนอะคะ....ไหนลองโชว์ไฟหน่อยดิ...อยากเล่ารัยอะเล่าดิรอฟังอยู่..........wow!!!!!!!!!!ULTRAMAN (my hero)
    ปล.ยังรอเรื่องจากเพ่นิพพาน...:d

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2010
  4. นิพ_พาน

งงจริงนะเนี่ย เซ็งเป็ด ทำเอาเซ็งมณีงง เจงๆๆๆเลยนะตัวเอง
    ตั๋วเป็นใครล่ะ โอ้ ล้าล๊า.....

ดีคะพี่นิพพานแบบว่านู๋อยากปฏิบัติเอง+รู้เองอะคะ
    wow!!!!!!!!!!!!!!!อุตร้าแมนมาผิดที่ป่าวเนี่ย...คริคริ...แต่ดูท่าท่างอุตร้าแมนจะหล่อเนอะคะ....ไหนลองโชว์ไฟหน่อยดิ...อยากเล่ารัยอะเล่าดิรอฟังอยู่..........wow!!!!!!!!!!ULTRAMAN (my hero)

ปล.ยังรอเรื่องจากเพ่นิพพาน...:d<!-- google_ad_section_end -->

ใช่แล้วปฏิบัติเองรู้เองมาถูกทางแล้วน้อง
    ยิ่งตามพี่แหลมด้วยแล้วรับรอง ถึงนิพพานแน่ๆๆ
    พี่แหลมแก มีเมตา กรุณา มุตทิตาล้นเหลือเลยน้อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  5. นิพ_พาน

ได้วันนี้ว่างๆ มาเล่าเรื่องการเข้ามาในพลังจิตของพี่ 1 ปีที่ผ่านมานี่เป็นไงบ้าง แต่กว่าจะผ่านวิกฤตชีวิตมาได้ ก็เรียกว่าโดนไปมากเหมือนกัน แต่ก็
    ดีใจที่ได้เข้ามาในพลังจิตนี้ เพราะเทียบกับของที่สูญเสียไปแล้ว พี่ว่าพี่ได้
    กลับมามากว่านะ เป็นไงมาลองฟังดู
    ด้วยการที่เป็นครอบครัวคนจีนพ่อแม่มาจากโพ้นทะเล เรื่องเข้าวัดทำบุญไม่ต้องพูดถึงเลย ไม่มีเลยนอกจากการไห้วเจ้า แล้วก็เวียนเทียนเฉพาะที่
    ร.ร.พาไปเท่านั้น ทำให้เป็นคนห่างไกลวัดวามากๆๆ ในชีวิตรู้แต่บาปบุญคุณโทษ แต่ไม่เคยรู้ว่าเราต้องสวดมนต์ต้อง ต้องทำบุญใส่บาตรอะไรพวกนี้ ไม่เคยอยู่ในหัวเลย ที่นี้ก็ได้มาเปิดกิจการขายวัสดุก่อสร้างปี 48 แล้วปี
    51ก็เกิดวิกฤต ขายของเก็บหนี้ไม่ได้โดนโกงทุกรูปแบบ ทำให้มีปัญหาการเงิน ก่อนเจอเว็ปพลังจิต ก็โดนพวกตั้งศาลเทพหลอก โดนซินแสหลอกตั้งเจ้าที่หมดไป 2ศาลก็แสนกว่า แล้วพอได้มาเจอเว็ปพลังจิตก็เข้ามาห้องดูดวงนี่แหละได้มาอ่านคุณรักไร้พ่ายที่แนะนำคนมีญานต่างๆ คนแรกเลยก็คุณต้นพรหมพันกร แนะนำเรื่องการสวดมนต์เจริญภาวนา เพื่อบรรเทากรรม ก็เลยทำให้สวดมนต์มาตั้งแต่ปี สิงหาปี 52 แล้วมาได้ อ.ก๋งแนะนำเรื่องการนั่งกรรมฐาน แล้วก็ได้รู้จักคุณหนึ่ง ยากูซ่าที่มีญานแจ๋วมากคอยแนะนำ ทีนี้ก็เลยเริ่มหันมาศึกษาพระธรรม ได้พบกัลยาณมิตรในนี้หลายคนซึ่งก็เป็นคนธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาคือ พวกเขาปฏิบัติจนสามารถเห็นและสื่อกับสิ่งศักดิ์ได้ เลยทำให้เราทึ่งและมุ่งมั่นที่จะปฏิบัติอย่างเขาเพื่อที่เราจะได้เห็นกรรมของตัวเองและไม่ต้องไป เฝ้าเวียนถามหมอดูใครต่อใครว่าเราทำไมถึงเป็นแบบนี้ แบบนั้น แล้วเพื่อนในนี้แต่ละคนก็ดีๆทุกคนเลยนะแล้วก็มีเหตุให้ได้รู้จักกัน คนแรกแสนดีหรือท่านมหาพรมชัย คนนี้ตอนแรกก็ PM มาหาเองว่าอยากรู้เกี่ยวกับการปฏิบัติ PM มาหาผมนะ คุยไปคุยมาน้องเขาอยู่จันเหมือนกัน เป็นน้องที่เยี่ยมมากคนหนึ่ง นิ่งมากไม่เคยว่าร้ายใครอนาคตนิพพานแน่น้องคนนี้ มีอะไรสงสัยถามดูได้หมด คนที่2หนูจุกนี่ก็ไม่ธรรมดา เรื่องธรรมก็ไม่เป็นรองใคร มีสัมผัสพิเศษแต่เล็ก เวลามีอะไรเดือดร้อน ของหาย ทำไมวันนี้ร้านเงียบจัง แค่คุยกันทางเอ็ม หนูจุกอยู่เพชร เราอยู่จันหนูจุกบอกได้หมด นี่ก็อีกหนึ่งที่มีบุญคุณล้นเหลือ
    ถัดมาคนที่3น้องอ้อมาพร้อมความเย็นสายฝน คนนี้ไม่ธรรมดาปีที่แล้วที่คุยกับอ้อ (บอก
    ไม่มีญาน แต่ปีนี้คงมีแล้ว) อ้อนี่จะเน้นไปในการมุ่งให้คนปฏิบัติ ใครมีปัญหา คุยกับอ้อเธอจะออกตัวไว้ก่อนเลยว่าเธอไม่ใช่หมอดูนะ แค่ชี้แนะ
    และเน้นเรื่องให้เขาปฏิบัติมากกว่า เวลาสงสัยคุยกับอ้อ จะพิมพ์มาตามที่เบื้องบนสั่งมา แล้วรู้ได้ไงว่าแม่น ก็เพราะเจอกับตัวเองมาซิถึงกล้าเล่า
    เรื่องแรกเรานิสัยอย่างไรบอกถูก เรื่องต่อไปคือเรื่องการบูชาเสด็จท่านรัชกาลที่ 5 ซึ่งที่บ้านก็บูชาท่านมา เพราะคุณบอลที่เสียไปแล้วแนะนำว่า
    องค์ท่านคุ้มครองคุณอยู่นะถ้าหาท่านมาบูชาจะดี ก็เลยไปบูชาท่านมา
    วันพระก็ไหว้ท่านไป ผ่านไป 1 อาทิตย์ ก็แล้ว 2 ก็แล้ว ก็ยังไม่เห็นอะไร
    เปลี่ยนแปลง ในใจก็คิดว่าหรือว่าท่านจะเป็นแค่รูปปั้นธรรมดาหว่า ก็มาได้
    คำตอบจากอ้อว่า "ท่านต่อว่าพี่รีมานะ ว่าพี่รีใครว่าอะไรดีก็บูชามาแต่พี่ไม่ได้บูชาด้วยใจ ไหว้ท่านที่ไรก็ขอแต่เงิน" โหยอะไรจะรู้ขนาดนั้นถูกจริงๆ
    ก็เรามีปัญหาเรื่องเงินก็อยากได้แต่เงินอ่ะดิ อ้อเลยแนะนำปรับเปลี่ยนใหม่
    ต่อไปนี้พี่ต้องทำด้วยความศรัทธาและเชื่อมันว่าทำไปแล้วจะได้รับสิ่งที่ดีๆกลับมา และทำด้วยใจ ก็เลยเชื่ออ้อมีอะไรติดขัดก็ถามอ้อ แล้วมันก็สามารถผ่านมาได้เพราะต้นปี 53 ได้เงินกู้ ธ.ออกมาเพิ่ม 1 ล้านแต่เชื่อไหม พอได้เงินกู้ออกมาเดือนเดียวก็หมดเพราะยอดขายไม่กระเตื้องกลับมาจิตตกอีกแล้ว แต่อ้อก็เคยเตือนมาว่าพี่รีปฏิบัติไปนะทำตามอ้อบอกแล้ววันข้างหน้าพี่รีจะมีมากกว่าเก่าอีก แต่คนไม่มีเงินหมุนมันก็เริ่มวิตก กลัวจะเสียเครคิตเพราะที่อยู่มาได้ทุกวันนี้ก็เพราะเครดิตตัวเดียวจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  6. นิพ_พาน

มาต่อค่ะ
    ที่นี้เงินหมด ความวิตกก็เริ่มอีกแล้ว ราชินีเงินกู้ก็เริ่มกู้อีกแล้ว ชารเตอร์
    และบัตรกดเงินสดคือเป้าหมาย ในการที่เราจะไปขอกู้เขาแต่ก็วิตกว่าจะกู้ได้ไหม ก็ปรึกษาหนูจุกถามไป หนูจุกถ้าเรื่องอนาคตก็ไม่แน่ใจเลยบอกให้ลองถามเอ็มดู เอ็มเขาทายแม่นนะพี่ลองเข้าไปถามเขาซิ ก็ไปเลยไปถามเอ็ม เอ็มตอกกลับมาหน้าหงายเลย มาได้ไงนี่ พี่นิพพานไมถามอ.ก๋งล่ะ
    หน้าแตกหมอไม่รับเย็บเลยตอนนั้นในใจคิดว่าอะไรวะมีการแบ่งแยกสีผิว
    กันด้วยหรือนี่คนมีญาน ก็อืมไม่ตอบไม่เป็นไรตูไปลุ้นเองก็ได้ แต่เราก็มีออนเอ็มของเอ็มไว้ นี่เวลาสวดมนต์กลางคืนก็มีการบนการขอกับหลวงปู่โตขอให้ช่วยให้ได้เงินกู้มาเต๊อะไม่งั้นลูกตายแน่เลยเที่ยวนี้สารพัดสารเพจะต่อว่าหลวงปู่ พอวันรุ่งขึ้นรู้สึกจะเป็นวันเสาร์ ก่อนเที่ยงได้รับ SMS จากชาร์เตอร์ว่าเงินกู้ไม่ผ่าน โหมันเป็นอะไรที่เหมือนโลกมันถล่มลงมาตรงหน้า เพราะทุกครั้งที่กู้ไปจะผ่านทุกครั้งและก็ใช้หนี้เขาหมดไปแล้วด้วย
    นี่คือการกู้ใหม่คิดว่าต้องผ่าน ระหว่างนั่งเสียใจจิตตกอยู่ อยู่ดีๆเอ็มก็
    ออนมาหาเลย ยังแซวเอ็มไปว่าสงสัยจันทร์จะฝนตกหนักเอ็มมาทักพี่
    น้องเอ็มก็ตอบมาว่า นั่นซิพี่ผมนอนอยู่ดีๆ เขาก็เร่งให้ผมอาบน้ำ ก็มาเห็นหน้าคอมมีพี่นิพพานคนเดียว เราก็เซ็งตอบไปว่าเบื้องบนสั่งมาหรือไง
    เอ็มบอกว่าครูบาอาจาย์ของพี่ แล้วก็พูดดังนี้เลย
    ffice:eek:ffice" /><O:p>น้องเอ็ม 150 says:<O:p></O:p>
    ทุกสิ่งทุกอย่างพ่อรับรู้หมด<O:p></O:p>
    นิพพานอันผู้บรรลุเห็นได้เอง says:<O:p></O:p>
    รัชกาลที่ 5<O:p></O:p>
    น้องเอ็ม 150 says:<O:p></O:p>
    แม้เจ้าจะอ้อนวอนขออะไรก็ตามที<O:p></O:p>
    นิพพานอันผู้บรรลุเห็นได้เอง says:<O:p></O:p>
    รับรู้ แต่ไม่เห็นท่านช่วย<O:p></O:p>
    อย่าเร่งฟ้าเร่งดิน<O:p></O:p>
    เมื่อเจ้ามีบารมีพอ<O:p></O:p>
    ก็จะรู้ในสิ่งที่เจ้าควรรู้

นี่คือสิ่งที่ท่านเตือนผ่านเอ็มมา และก็ได้คุณไถ่กรรมบอกว่า
    คุณไม่ต้องกู้ก็อยู่ได้
    ก็เลยกลับมาตั้งสติใหม่ กลับมาสวดมนต์ปฏิบัติด้วยใจที่มุ่งมั่นและ
    เชื่อมั่นว่าพระธรรม และพระองค์จะไม่ทรงทิ้งเราแน่นอน
    แล้ววันดีคืนดีก็มีพี่อริยบุตร PM มาหาถามว่าจะหาซื้อหนังสือของ
    อ.วารินทร์ได้ที่ไหน ก็บอกพี่เขาไปแต่ไม่รู้ว่าพี่แหลมเป็นนักปฏิบัติ
    เหมือนกันจนวันหนึ่งมาเห็นพี่เขาในกระทู้นี้แหละ ก็เลยเข้ามาอ่าน
    ก็เลย PM ไปหาพี่เขาว่า พี่มีของดีก็ไม่เห็นบอกเลย แล้วพี่เขาก็คุยมาทาง
    PM ไม่กี่ครั้งหรอก แล้วพี่เขาบอกให้โทรหานะ ก็เลยโทรไปคุยกับพี่เขา
    ช่วงนั้นพี่เขาบอกว่ามองมาที่บ้านแล้วมืดไม่เห็นอะไรเลยเป็นห่วง ก็อยากคุยด้วย พูดง่ายรู้จักพี่เขาไม่ถึง 2 อาทิตย์ ก็คุยกันทางโทรครั้งเดียวคุยไปคุยมา
    อ้าวพี่เขาขายวัสดุเหมือนกัน ก็บอกพี่เขาไปว่ามีอัดบล็อกเองแต่ไม่ได้หล่อเสา เพราะค่าแบบแพงและต้องลงทุนมากช่วงนี้กรอบไม่มีอ่ะ พี่เขาก็ใจดีบอกว่า งั้นพี่ให้พี่ไม่ทำแล้วมันงานหนักทำไม่ไหว เราก็โหยเกรงใจอะไรกันพี่
    เพิ่งรู้จักจะมาให้ได้ไง ก็บอกพี่แหลมไปว่าเดี๋ยวหนูรอเก็บเงินก่อนนะมีแล้ว
    ค่อยไปซื้อแบบพี่แล้วกัน พี่เขาก็ไม่ยอมแพ้วุ้ย เขาบอกมาว่างั้นเอางี้พี่ขายให้
    แล้วกันแบบหล่อเสา หล่อท่อ ทั้งหมด 5000 มาเอาไปเลย มีเงินก็ให้ไม่มีก็ไม่ต้องให้ งั้นจะช้าอยู่ใยล่ะยายเซ็งมณี รุ่งขึ้นบึ่งไปหาพี่เขาที่อยุธยาเลยไปดูของ
    ก่อนว่ามันต้องใช้รถอะไรไปขน แล้วของพี่เขานั้นสภาพดีมากเลยนะเอามาอาบน้ำใช้ได้เลย จะฟื้นก็เพราะพี่แหลมนี่แหละ ขอขอบพระคุณพี่มา ณ ที่นี้อีกทีค่ะพี่แหลมพี่ชายที่แสนดี
    ที่เล่ามานี่เพื่อจะบอกว่า ที่ดีขึ้นก็ผลจากการที่เราปฏิบัติและเราเชื่อมั่นในองค์
    สัมมาสัมพุทธเจ้า และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่เป็นครูบาอาจารย์ของเรา
    เลยทำให้เราได้พบกับสิ่งดีๆ และกัลยาณมิตรที่ดี เดือน4-5 ผ่านมาแบบระทึก
    คือลุ้นขายวันต่อวัน มาเดือน6นี่ผ่านฉลุย มาจนถึงวันนี้ยอดขายดีมากๆ และหากดีแบบนี้ทุกวัน ก็อยู่ได้โดยไม่ต้องกู้ใครเลย เรื่องการปฏิบัตแล้วเกิดผลดีนี่
    เป็นเพียงส่วนหนึ่งนะ ยังมีปฏิหารอย่างอื่นๆอีก ไว้ว่างจะมาเล่าต่อโดนแย่งเครื่องแล้ว

<O:p></O:p>
    </O:p>

7. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    โอ้วพี่นิพพานสุดยอด...........สมกับที่ตั้งตารออ่านนะคะ..........:cool:.........พี่นิพพานเนี่ยมีเรืองราวเด็ดๆเยอะมากเลยคะอย่างน้อยก็เป็นวิทยาทานให้กับคนที่ได้อ่านได้รู้สึกดีว่า............ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว โชคดีของพี่นิพพานทีเจอกัลยามิตรที่ดีนะคะและที่สำคัญขอคอนเฟิร์มว่าคุณลุงแหลมของนู๋นะ ใจดี+น้ำใจงาม+หล่อ+:cool:.......อิอิ

8. นิพ_พาน

ถูกเลยน้อง Ya ลุงแหลมของนู๋นะ ใจดี+น้ำใจงาม+หล่อ+
    และที่พี่เอาเรื่องนี้มาเล่าเพื่อต้องการบอกทุกๆคนที่เข้ามาอ่านว่า หมั่นเจริญภาวนาและตั้งใจปฏิบัติ และพยายามรักษาศิล 5 ให้บริสุทธิ์กันเถอะ แล้วจะคุณจะพบกับสิ่งดีๆในชีวิต เมื่อคุณเชื่อมั่นในพระองค์ พระองค์ก็จะทรงเมตตาเรา
    วันนี้อาจจะยังไม่เห็นผล แต่วันข้างหน้าเราย่อมต้องได้รับผลจากการสร้างบุญกุศลของเรา เพียงแต่ว่าวันนี้คุณอาจจะต้องชดใช้วิบากกรรมกันอยู่ เพราะทุกคนเกิดมามีกรรมเป็นสมบัติติดตัวกันมาแต่เกิด เมื่อกรรมจางลง คุณต้องได้พบกับสิ่งที่หวังแน่นอน
    แล้ววันนี้พวกคุณสวดมนต์ก่อนนอนกันหรือยัง

9. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คัดลอก มาฝากกัน จ้า

คนที่ปฏิบัติเพื่อพระนิพพานจะใคร่ครวญอย่างไรจึงจะง่ายและสั้นที่สุด ท่านตรัสว่า เจ้าจงใคร่ครวญอย่างนี้
    จงคิดว่าเราเป็นผู้ไม่มีอะไรเลย ทรัพย์สินก็ไม่มี ญาติ เพื่อน ลูก หลาน เหลนก็ไม่มี แม้ร่างกายเราก็ไม่มี เพราะทุกอย่างที่กล่าวมามีสภาพพังหมด เราจะทำกิจที่ต้องทำตามหน้าที่ เมื่อสิ้นภาระคือร่างกายพังแล้ว เราจะไปพระนิพพาน
    <O:p
    เมื่อความป่วยไข้ปรากฏจงดีใจว่า ภาระที่เราจะมีโอกาสเข้าสู่พระนิพพานมาถึงแล้ว เราสิ้นทุกข์แล้ว คิดไว้อย่างนี้ทุกวัน จิตจะชินจะเห็น เหตุผล เมื่อจะตายอารมณ์จะสบายแล้วก็จะเข้านิพพานได้ทัน <O:p</O:p
    <O:p
    <O:p</O:pทีนี้คนไหนต้องการจะไปพระนิพพานก็เป็นของไม่ยาก สัมพเกษี ให้เขาคิดเห็นว่าโลกนี้ทั้งโลก ไม่มีอะไรที่เราชอบ ไม่มีอะไรที่เรารัก เราไม่รักอะไร เราไม่ชอบอะไรในโลกนี้ แม้แต่ร่างกายของเราเองเราก็ไม่ชอบไม่รัก เพราะมันเต็มไปด้วยความทุกข์ เต็มไปด้วยความทรมาน

แล้วให้ใคร่ครวญหาความจริงในโลก จะเป็นสิ่งมีชีวิตหรือไม่มีชีวิตก็ตาม มันมีสภาพคงตัวได้ตลอดกาลหรือเปล่า ถ้ามันมีการเปลี่ยนแปลง มีการสลายตัว ก็ถือว่านี่โลกทั้งโลกหาความดีไม่ได้ แล้วก็หันเข้ามาคิดถึงกายของตัวว่า กายของเราเองนี่มันยังจะตายยังจะพัง เรายังจะปรารถนาอะไรภายนอกอีก เราไม่ต้องการ เราจะไปพระนิพพาน
    <O:p</O:p
    เขาคิดเท่านั้นเพียงคืนละ ๑๐ นาทีนะสัมพเกษีนะ ลูกหลานของเธอทุกคนพ้นนรกหมด พ้นอบายภูมิ อย่างน้อยก็ไปกามาวจรสวรรค์ อย่างกลางก็ไปพรหมโลก อย่างดีก็ไปพระนิพพาน นี่ท่านว่าไว้อย่างนี้นะ ลูกหลานที่รักทุกคน ได้ยินหรือยัง ถ้าได้ยินละก็จำไว้นะ ท่านสั่งสอนแบบนี้ เป็นการสั่งสอนแบบง่ายๆ นี่เป็นความดีของพระ ของเทวดา ของพรหมท่านนะ ลูกหลานจงจำไว้
    <O:p</O:p
    <O:pอ้างอิง หนังสือประวัติหลวงพ่อปาน โดย หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2010
  10. นิพ_พาน

รอพี่แหลมมาตอบ อยากฟังเหมือนกัน เพราะนั่งเองก็เป็นเหมือนกัน
    เหมือนมีมดขึนมาตามตัว แต่พอเราเอามือปัดกับไม่มีอะไร เคยถามเอ็ม
    เอ็มบอกว่า เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นมดมาเอาคืน เพราะเคยฉีดยาฆ่ามดเป็นรังๆ แล้วเวลาขนมมีมดขึ้นก็จะเอาไปแช่ ช่องฟิต เอ็มเลยว่า
    เจ้ากรรมนายเวรมาเอาคืนแล้ว จริงไหมพีแหลมรอพี่มาตอบดีกว่าเน้อ

11. gatsby_ut

เบื้องลึก ของเจ้ เขามีอะไร ที่น่าสนใจกว่านี้ เยอะนะ ที่เราควรเอาแบบอย่าง การดูคน อย่าดู แต่ภายนอก ให้ดูที่ใจของเขา

นี่ .. เรื่องอื่น ยังพอทำใจได้ เรื่อง ความหล่อ น่ะ ไม่ต้องย้ำก็ได้นะ ฟังแล้วรู้สึก ขวาง ๆ บอกไม่ถูก น่ะ 555+

โมทนา สา..ธุ ครับ ดีแล้ว นะ การปลูกข้าวในวันนี้ ใช่ว่าเราจะได้ รวงข้าว ในวันนี้ ก็หาไม่ การปลูกข้าว เราก็ควรเลือกเนื้อนา การทำบุญก็เหมือนกัน นะ ฉันใด ก็ฉันนั้น

เรื่องนี้ เป็น เรื่องธรรมดา ของนักปฏิบัติ นะ หากเราทำสมาธิ จิตของเรา จะละเอียดขึ้น อาจจะสัมผัส กับสิ่ง ที่อยู่อีกมิติหนึ่งได้ เป็นเรื่อง ของเจ้ากรรม นายเวร นะ เอาจิตแค่รู้ อย่าไปสนใจกับร่างกาย เมื่อจิตมีกำลัง อาการนี้ จะจางหายไป และหมั่น อุทิศส่วนกุศล ให้เจ้ากรรม นายเวร นะ

พิจารณาดู ด้วยเหตุ ด้วยผล ของเราเอง นะ ว่าเราสมควร จะไปยุ่ง ด้วยหรือเปล่า การปฏิบัติ เราทำ เพื่อตัวเราเอง ใครจะดี หรือเลว ก็ช่างเขา นะ ดูที่ตัวเรา เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ และอย่าหลงไหล ในความเป็นทิพย์ การโกรธ หรือ เกลียด ใครสัก คน มันไม่ใช่ผลดี รังแต่จะเป็นผลร้าย กับตัวเราเอง

จงกล่าวโทษ โจทย์ตัวเองไว้เสมอ หาก เห็นว่า เราดีเมื่อไหร่ เราก็เลวเมื่อนั้น นะ

ทำนองนั้น นะ ก่อนทำพระกรรมฐาน ควรเจริญ เมตตา ไปในจักวาล ทั้งปวง ทุกคนที่เกิดมา ล้วนแต่มีทุกข์ ประจำตัว ด้วยกัน ทั้งหมด ทั้งสิ้น ไม่นานหรอก กายที่เรา ยึดมั่น ว่าเป็นเรา เป็นของเรา ก็จะสูญสลายไป ด้วยกาลเวลา นักปฏิบัติ พึงสำรวจ ตัวเองไว้เสมอ นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2010
  12. นิพ_พาน

วันนี้พี่ ล็อก 2 ล็อกแล้วนะ เน็ตอืด หรือพี่เหนื่อย 5555
    พักผ่อนมากๆเดี๋ยวเป็นพระพายไปแย่เลย มะรู้จะปรึกใครเลยนะเนี่ย
    ถนอมสุขภาพนะเจ้าคะ

13. gatsby_ut

555+ช่างสังเกตุ ดีจัง นะ นั่นแหละ ตามที่คิด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2010
  14. นิพ_พาน

กล่าวโดยชอบแล้วค่ะ โมทนาในนิทานธรรมที่พี่เอามาให้ฟังบ่อยๆค่ะ
    ชอบฟังค่ะ

15. นิพ_พาน

ขออนุญาติน้อง AMP ขอบอกบุญกฐิน ในวันที่ 23-24 ตุลาคม 2553
    ณ วัดป่ารวมใจ หมู่ 12 ต.นางรอง อ.นางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ ของ
    ท่านพระอ.บุญเลี้ยง สิริปุญโญ ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ของคุณหนึ่ง
    Yakuzaa12 พระอ.บุญเลี้ยงเป็นพระนักปฏิบัติและพระนักพัฒนา
    ท่านทรงเจริญรอยตามองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในเรื่องของการ
    ปลูกป่าและอนุรักษ์ป่า ซึ่งท่านต้องต่อสู้กับเหล่าพวกที่มีอิทธิพลเจ้าถิ่น
    จนทำให้วันนี้วัดท่านเต็มไปต้นไม้และร่มรื่น ควรค่าในการไปปฏิบัติธรรมกัน การจัดกฐินครั้งนี้เพราะที่วัดท่านยังขาดปัจจัยอีกมาก และเงินส่วนหนึ่งจะเอาไปสร้างแท้งค์น้ำ เพราะปีนี้แล้งมากขาดแคลนน้ำอย่างมาก
    เลยอยากบอกบุญมายังกัลยาณมิตรทุกๆท่านพี่พอมีจิตศัทธา ก็ไปร่วมแรง
    กายใจกันค่ะ วันเสาร์ มีการถือศิล 8 ด้วยค่ะ คุณหนึ่งฝากเรียนเชิญทุกท่านค่ะ อยากให้ไปร่วมงานบุญกันค่ะ และคุณหนึ่งเธอออกเงินส่วนตัวในการเช่าเหมารถ ให้ทุกท่านเดินทางไปฟรีค่ะ และเธอยังได้เรียนเชิญคนมีญานหลายคนๆ ไปร่วมงานด้วยค่ะงานนี้ใครมีปัญหาติดขัดเรื่องอะไร
    ก็ไปสอบถามได้ค่ะ เพราะแต่ละท่านนี่ภูมิธรรมสูงกันทุกท่านค่ะ ที่ต้องมา
    บอกก่อนเพื่ออยากให้ทุกท่านได้เตรียมตัว และเธออยากรู้จำนวนคนเพื่อที่เธอจะได้เตรียมรถได้พอดีกับจำนวนคนค่ะ เดี๋ยวพี่ไก่พิมพ์ใบฏีกาเสร็จจะมาแจ้งอีกครั้งนะคะ มาบอกให้ทราบล่วงหน้าก่อนค่ะ เรียนเชิญพี่แหลมด้วยนะคะพี่ไปร่วมงานบุญกันนะคะ ลงรูปพระอ.บุญเลี้ยงให้ดูกันค่ะ ท่านเป็นโรคไต แต่ท่านก็ใช้การนั่งกรรมฐานรักษา จนท่านหายเป็นปกติค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2010
  16. Mccarthney

Mccarthney เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    นึกว่าพี่นิพ_พานหายไปไหน

ที่แท้มาอยู่นี่เอง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร้าบบบบบบบ

ปล.เรื่องพี่นิพ_พาน มันส์อ่ะ เล่าอีกๆ

17. นิพ_พาน

แมวเหมียวน่าร๊าก ติดขัดเรื่องการปฏิบัติอยู่มิใช่หรือเรา
    มีปัญหากรรมฐานถามพี่แหลมเลย พี่เขาชี้แนะเรื่องปฏิบัติ
    ได้ดีมากๆเลยนะ เรื่องเล่าเอาอีกหรือเกรงใจเจ้าของ
    กระทู้เขา เดี๋ยวน้องเขาจะรำคาญอ่ะจ้า.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  18. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

พี่แหลมตอนนี้เราไม่กล้านั่งสมาธิห้าทุ่มอีกแล้ว กลัว ตั้งแต่วันพระต้นเดือน ที่เล่าให้พี่ฟัง ว่าหลับตาเห็นรายละเอียดบนหน้าพระ แล้วหน้าพระกลายเป็นหน้าคน พี่บอกว่าของดี แต่เรากลัว ตั้งแต่วันพระต้นเดือนมานี้ ไม่มีการทำสมาธิตอนดึกอีกแล้ว เข็ด เราไม่สามารถทนมองเห็นหน้าผี ตอนหลับตาได้ เห็นสองครั้งเลยนะวันนั้น ดึกๆคนนอนกันหมดไม่มีใครกวน เราก็อยากนั่งสมาธิเหมือนกัน แต่เจอแบบนี้ ไม่ไหวๆ แล้วพี่ตอบเรื่องสีพระด้วยซิทำไมต่างกันได้ พี่ให้มาคุยที่นี่ พี่ตอบด้วยนะ นะ นะ นะ อยากรู้ค่ะว่าทำไม น้องนิพ_พาน ก็มาคุยที่นี่ด้วย แต่คนอื่นยังไม่รู้จัก หวัดดีทุกคนด้วยจ้า

19. นิพ_พาน

สวัสดีค่ะพี่ วีก็ตามพี่แหลมามานี่เหมือนกันแหละค่ะ
    ปกติเมื่อก่อนก็จะกลัวผีเหมือนกัน แต่มาหลังๆไม่กลัวแล้วค่ะ
    คนยังหน้ากลัวกว่าผีอีกค่ะ หากเจอผีก็แผ่ส่วนกุศลให้เขาไป
    จะไปกลัวทำไมคะ เขาก็เหมือนเรานี่แหละเพียงแต่อยู่กันคนละภพ
    แล้วอีกหน่อยเราก็ต้อง ตายไปเป็นผีเหมือนกัน เพียงแต่วันนี้เขา
    โชคดีกว่าเราหมดกรรมก่อนเรา พวกเราซิคะยังต้องใช้กรรมใช้เวรกัน
    อีกต่อไปค่ะ

20. gatsby_ut

จร้า ตามสบาย ครับ โมทนาในกุศล จิต ด้วยนะครับ
    ส่วนตัวผมเอง ยังไม่รับปาก นะครับ เพราะเรื่องด้านนี้ มีอยู่ หลายงาน ในแต่ละปี คือวัดท่าซุง และวัดเขาวงค์ (ถ้ำนารายณ์)

จ้า ตามสบายครับ มีอะไร ก็คุยกันแลกเปลี่ยน ความรู้กัน นะ เน้น เรื่องปฏิบัติ น่ะ
    อ้อ ..ฝากแต่ เนื้อกับตัว แล้วหัวกับไส้ ล่ะ ไม่ฝาก เหรอ หรือเอาไว้หากินก่อน 555+