สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. เป็ดเซ็ง

เป็ดเซ็ง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    โถ่ เซ็งอีกแล้วตรู โดนอาจารย์ ตัดหน้าอีกแล้ว 55555 งวดหน้า ขอนะ ได้โปรดดดดดดดดดดดดดด

2. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณคะท่านชายโก้...ระวังอะรัยอะเพ่โก้มะได้ทำรัยผิดสักกะน่อยอะ...
    โอ้วคุณทำเป็นงงหายไปนานเลยนะคะ..คิดถึง คิดถึงเด้อคร้า....สวัสดีคะคุณเป็ดเซ็ง....
    คุณเทพสำราญ....สวัสดีด้วยคะ....คุณมะอึกด้วยคร้า
    มะได้รู้จักเขาหรอกแต่เป็นคนไทยต้องสวัสดีกันก่อนอะ...อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
  3. ทำเป็นงง

ทำเป็นงง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    เอิ๊ก ๆๆๆ คิดถึงจริงเปล่า เปลี่ยนชื่อ แล้วเหรอไอ้น้อง เวลาอยู่ก็ไม่คุย ทำเหรอหรา ทำเป็นงง เห็นมีพ่อเก่ง น่ะ เลยไม่อยากคุย ไม่อยากเล่นกับไฟ 555555 อุปทานกิน เปล่าวะเนี่ย ถ้ากินก็เสียคนละ งานนี้ นิวรณ์น่ะ เบา ๆ หน่อยนะ มั่นใจตัวเองซิ น้องสาว เจ้า อ.

พ่อเทพสำราญ เค้ามาเยี่ยม น่ะ เลยตามเค้ามา ไงเอาไฝออกแล้ว เหรอ ระวังฉีกผ้าอ้อมไม่ทัน 555555

ท่านโก้ พยายาม หน่อยนะ ตอนนี้ก็ จัดว่าดี ทำตามที่ลุงเค้าสอนนะ

4. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    ท่านโก้ พยายาม หน่อยนะ ตอนนี้ก็ จัดว่าดี ทำตามที่ลุงเค้าสอนนะ<!-- google_ad_section_end -->

สวีดัส ท่านทำเป็น งง ครับ ตอนนี้ไม่ดีเลยครับ ตัวขี้เกียจเกาะกินเนียนเลยครับบบ เอ๊ะอะ จะหลับท่าเดียว

ปล.แซวเล่นจ้ากุล

5. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เจ้ จ๋า การทำ สมาธิ น่ะ จะนั่ง ยืน เดิน หรือ นั่ง ก็ทำได้หมดนะ อารมณ์ ที่เราต้องการ คือ การพิจารณา หาทุกข์ นะ และให้เกิดความเบื่อหน่าย และปล่อยวาง (นิพพิทาญาณ และ สังขารุเปกขาญาณ) เวลาปกติ เราก็พิจารณา กฎของไตรลักษณ์ บ้าง อริยสัจน์ ๔ บ้าง เช่น เห็นคนแก่ ก็พิจารณา ว่าเราก็ต้องแก่ เห็นคนตาย ก็พิจารณา ว่าเราก็ต้องตาย ถ้าเราตาย อะไรบ้างที่เป็นของเรา นี่ตัวอย่าง นะ เวลาทำงาน ก็ดูลมหายใจ เข้า ออก ไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็ชิน ไอ้ท่ามาก น่ะ หากินลำบาก นะ ลองดู ในพระสูตร นะ ว่าการบรรลุธรรม ในครั้งพุทธกาล น่ะ เขาบรรลุ กันยังไง
    ต้องพิจารณาแต่ แก่กับตายหรือคะ
    แล้วพิจารณาเห็นคนรวย เมื่อไหร่เราจะรวยแบบเขามะได้หรือ
    เห็นเด็กแล้วเมื่อไรเราจะกลับไปเป็นเด็กอีกมะได้หรือ(อยากกินเด็ก)
    ฮิ ฮิ ฮิ .....ล้นเล่นน่าคุณพี่ รับทราบและรับปฏิบัติครับผม
    การปฏิบัติ ที่ว่ายากน่ะ เพราะพูดกันไปเอง นะ
    ไม่เชื่อพี่แล้วจะไปเชื่อใคร คราวหน้าจะไม่มาบ่นแล้ว
    จะมารายงานความคืบหน้าค่ะ เพราะก้าวต่อไปมีแต่เดินหน้า
    ไม่มีการถอยค่ะ

6. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    <CENTER>Re: สักกายทิฏฐิ

</CENTER>

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>สวัสดีจ้าคุณพี่แหลม จะถามถึงเรื่อง ละสักกายทิฏฐิ นั้น เราจะไม่ติดอกติดใจอยู่ในร่างกายของเรา ช่วยอธิบายด้วยค่ะ ว่าทำได้แค่ไหน เช่นซื้อเสื้อผ้าสวยๆมาใส่ นี่ผิดมั้ย หมายถึงว่าชอบความสวยงามอยู่
    พวกนี้ เรียกว่า ราคะจริต เรื่องเสื้อผ้าไม่เกี่ยว เกี่ยวที่จิต ในขั้นแรก ของการฝึก เราเอาแค่ บรรเทา เบาบาง นะ

ถ้าเราถือว่าร่างกายเราเป็นเสมือนบ้านเช่าที่เราอยู่อาศัยชั่วคราว เราก็ต้องตกแต่งบ้านให้ดูดีสะอาดสวยงาม ใช่มั้ยค่ะ ถึงเวลาเราจากไป เราก็จากไปก็เท่านั้น แต่ตอนยังอยู่ในบ้านเช่าอยู่ เราก็ยังอยากอยู่บ้านสวยสะอาดก็เท่านั้น ผิดถูกยังงัยพี่อธิบายให้เข้าใจด้วยค่ะ
    อันนี้ ถูกแล้วนะ

แต่เราไม่เคยลืมความตายทุกวัน คิดทุกวัน ส่วนพระนิพพานนั้น เราสามารถใช้คำบาลี ภาวนาไปพร้อมรู้ลมหายใจ เช่น นิพพานัง ปัจจโย โหตุ หรือ นิพพานัง ปรมัง สุขัง ยังงี้ใช่ใจเราเกาะอยู่กับพระนิพพานแล้วหรือไม่ค่ะ
    ถ้าเราท่องเฉย ๆ ก็เหมือน นกแก้ว นกขุนทอง ต้องเอาใจ เกาะพระนิพพานด้วย นะ ถ้าเกาะไม่ติด ให้วางอารมณ์ ว่าเราจะอยู่กับพระพุทธเจ้า

ตอนนั่งสมาธิจิตเราจะสอนตัวเราเอง ในกรณีนี้มีอะไรพิเศษมั้ยค่ะ หรือเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
    จิตไม่สอน นะ ปัญญา ต้องมาจากการพิจารณา การทำสมาธิ เพื่อให้จิต มีกำลัง

เรียนพระอภิธรรมได้บุญ ไม่ตกนรกแล้วจริงหรือค่ะ
    ไม่จริง ถ้าเรายังไม่เป็น พระอริยเจ้าเพียงใด ยังต้องเสี่ยงกับ อบายภูมิ ทั้ง ๔ สำคัญที่อารมณ์ก่อนตาย ฉะนั้น เราถึงควรฝึกจิต ด้วยการทำสมาธิ และพิจารณา ความตาย

พยายาม ถามหน้ากระทู้ เผื่อ คนอื่นเขา จะได้ประโยชน์ ด้วย นะ

หนูทำตามที่ลุง เคยบอกนะ ความลังเลสงสัย ไม่ใช่ผลดี ของการปฏิบัติ

คิดถึงเขา หรือไง ข้างบนของโพสต์ นี้ นี่แหละ คนที ท่านน้อง ถามหา แหม โกหกไม่เป็น ซะด้วย ซิ 555+ ถ้าบนสุด นี่คู่หู ของท่านน้องเอง นะ

http://palungjit.org/threads/พบลาวเก่งวิชาไสยศาสตร์.248998/

http://palungjit.org/threads/ครูสอนมโนมยิทธิ.248990/

http://palungjit.org/threads/พิธีพุทธาภิเษก.248991/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2010
  7. นิพ_พาน

พี่จ๋าพี่จ๋าพี่ พี่แหลม เจ้าของทู้น้องแอม
    เขาชะแว้บไปไหนแล้วล่ะ ไม่เห็นหน้ามาหลาย
    เพลาแล้วหนา ถามด้วยความฉงนเจ้าค่ะ

8. ธนแก้ว

ธนแก้ว Active Member

อ่านกระทู้ ของ พี่อริยบุตร มาหลายหอ้ง เดาไม่ออกเลยค่ะ คู่แห่งบุรุษ4คู่เนี่ย
    พี่อยู่ไหน แต่หนูว่าพี่เป็น 1ใน3คู่ อาจจะเป็นได้ แต่คู่ ที่4 สุดวิสัยของฆาราวาส อาจยังไม่ใช่ตอนนี้ อนุโมทนากับพี่ดว้ยค่ะ

9. gatsby_ut

ขอบคุณ ครับผม
    คำพูด บอกกล่าว ของผม นั้นเป็นคำสอน ของครูบาอาจารย์ ที่ท่านอบรม สั่งสอนมา การได้หรือไม่ได้ แห่งอริยมรรค อริยผล ไม่มีใครสามารถ ทำนายได้ นอกจากองค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

อุปมา หากเราอิ่ม หรือหิวกระหาย เราก็จัก สามารถรู้ได้ด้วย ตัวของเราเอง คนอื่นไม่สามารถ ที่จะรู้ได้ด้วยการ คาดเดา ตัวผมเอง ก็ยังไม่ได้อะไร จากผลของการปฏิบัติ นะ โมทนา ในความเพียรด้วยนะครับ

10. jingjaijung

jingjaijung เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงคะ รบกวนอธิบายเรื่อง ปฏิจจสมุปบาทให้ด้วยค่ะ แบบว่ายกตัวอย่างให้เห็นชนิด เคลียร์ๆ ชัดๆ ไปเลยนะคะ และต่างจากอิทัปปัจจยตาหรือไม่ อย่างไรคะ พร้อมยกตัวอย่างด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

11. gatsby_ut

เอ้อ ลุงเองศึกษา และปฏิบัติในแนว ของกรรมฐาน ๔๐ ส่วนเรื่องของ มหาสติปัฏฐานสูตร คือแนวทาง ของสุกขวิปัสสโก ตรงนี้ปริยัติ ลุงไม่เป็น นะ แต่ขอ แยกตามที่ลุงเข้าใจ ถูกไม่ถูกไม่รู้ นะ ลองหาข้อมูลดูอีกที

ปฏิจสมุทปบาท เป็นวัฏฏจักร ของวัฏฏสงสาร ของกิเลส ซึ่งสามารถทำให้ให้หมดสิ้น หรือดับสิ้นไปได้ ด้วยผลของการปฏิบัติ

อิตัปปัจจยตา เป็นกฏตามธรรมชาติ ที่เป็นจริงอยู่อย่างนั้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลง

http://palungjit.org/posts/3576600

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2010
  12. นิพ_พาน

เพิ่งกลับมาถึงเมื่อตอน 9โมงเช้านี้เอง สวัสดีทุกๆๆคนค่ะ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยค่ะ ไปถวายเทียนพรรษาที่วัดป่าห้วยกุ่ม จ.ชัยภูมิ กับพระอ.สายทอง พระซึ่งทรงศิลบริสุทธิ์ เป็นพระอริยะเจ้าอีกท่านหนึ่ง ท่านเป็นพระที่เมตตามากๆๆๆ กับทุกคนที่ไปหา ไปถึงวัดท่านเมื่อวาน ตอนเที่ยงแต่ว่าท่านไม่อยู่ มีลูกศิษย์เอารถไปรับท่านไปขอนแก่น ก็เลยรอท่านกลับมาประมาณ 5โมงเย็น ใช้เวลารอท่านอยู่ 6 ชม แต่คุ้มค่ากับการรอคอย ได้ไปเจอลูกศิษย์ท่านก้นกุฏิที่ไปจากกทม ไปนั่งรอท่านเหมือนกัน พีคนนี้เล่าว่า วัดไม่มีไฟฟ้าไม่มีโทร ไม่มีโทรทัศน์เพราะท่านไม่ต้องการให้พระลูกวัดหลงกับวัตถุเหล่านี้ จะมีแต่โรงธรรมที่เพิ่งสร้างเมื่อปี 2542
    ที่มีไฟ เพราะลูกศิษย์ท่านไปปฏิบัติธรรมกันมาก เลยขอให้ท่านเดินไฟฟ้า ส่วนกุฏิของหลวงพ่ออยู่บนเขาไม่มีไฟ และทุกกุฏิก็ไม่มีไฟฟ้าด้วย มีคนจะเอาเสาโทรศัพท์ไปติดให้ท่าน ท่านก็ไม่เอา จากวัดป่าที่เหมือนแค่เพิงก็มีลูกศิษย์ไปสร้างให้ใหญ่โต มีบริษัทหนึ่งจะบริจากค่าก่อสร้างทั้งหมดหลายสิบล้านบาทเพื่อแลกกับการเอาชื่อบ.เขาไปติด แต่ท่านไม่ยอมท่านบอกไปว่า เงิน 5บาท 10บาท ที่ชาวบ้านเขาบริจากทำบุญมาก็เงินสร้างเหมือนกันทุกคนเป็นเจ้าของวัดนี้หมด ท่านจะมาเป็นเจ้าของคนเดียวไม่ได้ แล้ววัตถุมงคลในวัดท่านก็ไม่มีการทำเพื่อการพาณิชย์นะคะ มีแต่ลูกศิษย์ท่านทำไปถวายแล้วท่านก็เอามาแจกให้กับลูกศิษย์ แม้แต่รูปถ่ายของท่านมีแต่คนอยากได้ไว้ เอาไว้กราบและอธิฐานจิตถึงท่าน ท่านก็จะรับรู้ได้ ลูกศิษย์ท่านเล่าว่า ท่านเมตตามากๆ ของของท่านศักดิ์สิทธิ์ด้านแคล้วคลาด และช่วยเหลือทุกๆคนที่แย่ๆ ดีขึ้นทุกคน โชดดีเมื่อวานไป

แล้วพอดีมีคนทำของเครื่องมงคลไปถวายท่านเลยได้แจกมา ทั้งโมบายติดรถ สติ๊กเกอร์ติดรถ รูปภาพท่าน
    และล็อกเกตห้อยคอเป็นรูปท่านเหลี่ยมเงิน
    มีคนไปขอเขียนประวัติท่านแต่ท่านไม่เคยยอมให้ใครเขียน แต่มีไปขอกันมาก จนเมื่อท่านมีอายุครบ60ปี
    ท่านเลยให้เขียนประวัติท่านออกมา อ้ายเราไปก็ถือหนังสือท่านไปให้ท่านเซ็นต์ ท่านก็บอกว่าอย่าไปเชื่อหนังสือนะเขียนเกินจริง มาเจอตัวจริงท่านดีกว่า ที่อ่านในหนังสือได้พบเรื่องราวเกี่ยวกับท่านมากยกมา สัก2เรื่องนะ มีคนเก็บหนี้สินไม่ได้หลายปีหลายล้านๆๆบาทก็ไปหาท่าน ท่านก็อธิฐานจิตให้ กลับไป ลูกหนี้ที่คิดว่าจะเป็นหนี้สูญแล้วขนเงินมาคืนให้ครบทุกบาทเลย
    มีผอ.รพ หนึ่งไปกราบเรียนท่านว่า รพ.ที่บริหารอยู่คับแคบอยากขยายแต่ไม่มีทุนอยากให้หลวงพ่อช่วย
    พอกลับไปไม่นานก็มี ตาแป๊ะแก่ๆคนหนึ่งนำเงิน50 ล้านไปบริจากช่วยให้ รพนี้ ใครอยากรู้มากกว่านี้ไปหาหนังสือท่านมาอ่านเองนะจ๊ะเล่าพอเป็นน้ำจิ้ม
    หลวงพ่อท่านไม่จับปัจจัยเลยนะ แต่ท่านสามารถสร้างโรงพยาบาลและโรงพักได้หลายสิบล้านบาท เมื่อเรามีเรื่องเดือดร้อนไปจะให้ท่านช่วย ก็เขียนชื่อที่อยู่ แล้วบอกเรื่องที่เดือดร้อนต้องการให้ท่านช่วย แล้วใครอยากทำบุญก็เขียนในใบว่าบริจากกี่บาทส่วนเงินเอาใส่ซอง เงินนั้นลูกศิษย์ท่านจะเป็นคนเก็บแต่ท่านจะมียอดเงินที่คนบริจากว่าเท่าไรท่านจะจดไว้
    ช่วงนี้เข้าพรรษาลูกศิษย์ท่านบอกว่าท่านไม่ไปไหนอยู่วัดตลอดใครไปจะได้พบ แต่วันที่ 16 ตุลาคมนี้ วันเกิดท่านลูกศิษย์จากทั่วสารทิศจะไปทำโรงทานให้ท่านชนิดที่แทบไม่มีที่เดินเลย ใครอยากไปกลัวไม่มีที่นอนเอาเต้นท์ไปกลางนอนได้นะที่นั่นเป็นป่าสมบูรณ์มากๆๆ
    มาบอกบุญเท่านี้แหละ เพิ่งกลับมาขอตัวเคลียร์งานก่อนจ้า
    มาต่อค่ะลืมเล่าเรื่องนกขุนทองถ่ายรูปไว้เดี๋ยวลงให้ดูนะคะ
    มีนกขุนทองอยู่ 3 ตัวที่นีแต่ตัวหนึ่งพูดเก่งมากๆเลย เขาคงได้ยินคนคุยกันว่าหลวงพ่อไปขอนแก่น นกก็จะมาบอกว่า"ไม่อยู่ไปขอนแก่น" แล้วก็เรียกทองจ๋าแล้วหัวเราะเสียงเหมือนผู้หญิงเลย เราก็ไปถามบอกเลขซิออกอะไรงวดนี้ ทองจะตอบมาว่าอะไรน้าถามอยู่นาน พออารมณ์ดีนกก็บอกเลขมา 3 ตัว ใครอยากรู้ 3ตัวนี้เลขอะไรช่างบังเอิญจริงนะเมื่อกี้ไปดูห้องใหญ่มาที่คนมาโพสปริศนาธรรมกองฉลากได้เลขเดียวกับที่นกขุนทองบอกเลย แล้วก่อนกลับเราก็เดินออกมาจะกลับไม่ได้บอกนกแต่นกก็พูดว่า สวัสดีค่ะ แล้วแฟนเราเดินตามหลังมาก็พูดกับเจ้าทองว่า กลับก่อนนะแล้วจะมาเยี่ยมใหม่วันหลัง เจ้าทองตอบว่า สวัสดีครับ พวกพี่ๆ ที่เป็นศิษย์ก้นกุฏิท่านก็ขอหวยทองนะ ทองตอบมาว่าฟลาว์
    ใครไปซื้อแล้วไม่ถูกอย่าว่ากันนะ แต่ถ้าถูกก็ร่วมทำบุญให้เว็ป และทำบุญกฐินกับพระอ.บุญเลี้ยงกันนะคะ<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

13. ทำเป็นงง

ทำเป็นงง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

อ่านแล้ว รู้สึกปิติกิน โอหนอ คนนี่ จะดูแค่ ภายนอกไม่ได้ จริง ๆ ปฏิบัติ ต่อไปนะ

14. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุคะพี่วี....
    ลุงวันที่ 3-08-10

15. gatsby_ut

จร้า อนุโมทนา สา...ธุ สาธุ สาธุ ด้วยนะครับผม

ครับ วันที่ 3 นะ บอกในกลุ่ม ด้วยล่ะ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.994672/[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2010
  16. นิพ_พาน

แปลกนะไม่ใช่คุณคนแรกที่พูดแบบนี้ค่ะ
    ถือว่าเป็นอีก 1 กำลังใจ ที่จะทำให้การปฏิบัติ
    จะไม่มีการท้อ แต่จะมุ่งตั้งใจหมั่นเพียรให้เข้า
    ซึ่งพระธรรม ค่ะ

17. เป็ดเซ็ง

เป็ดเซ็ง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010

อนุโมทนสาธุ ด้วยครับป๋ม น่าชื่นใจจัง
    อยากโมทนา ร่วมกับ สาว ๆ น่ะ 5555555 (เสียดาย ที่ไม่มี สาวแก่ แม่ม่าย ผิดหวังจัง)

18. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาด้วยครับบ กำลังจะไปทำบุญ ที่ จ. กาฬสินธิ์ เหมือนกันครับผม ออกเดินทางพรุ่งนี้เช้าครับบบบ

19. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจปฏิบัติ ล่ะ หมั่น สำรวม กาย วาจา ใจ นะ รักหรอกถึงบอกให้ 555+
    ขอบคุณสำหรับคำสอนที่มีค่าของพี่แหลม พี่แหลมรู้ป่าวตอนนี้ เราไม่สบายใจเลย มีเพื่อนคนหนึ่งเค้าปรับทุกข์กับเรา แล้วเราก็ปลอบเค้าเตือนเค้า แต่เค้าไม่เชื่อ ในเมื่อเตือนแล้วเพื่อนไม่เชื่อ เราก็เลยบอกเพื่อน ประมาณว่าอยากทำไรก็ทำละกันเลือกละกันว่าจะทำแบบไหน เสร็จแล้วเพื่อนทำสิ่งที่เค้าอยากทำลงไป แล้วเค้าก็ทุกข์ เราผิดหรือป่าวค่ะพี่ เราเตือนเพื่อนให้ทำสิ่งที่ดีแล้วเค้าไม่ทำ เนี่ยเราว่าจะเลิกยุ่งเรื่องของคนอื่นแล้ว ทำให้ใจเราไม่สบาย ช่วงที่เค้ามาปรับทุกข์ มันทำให้เรากังวลอยู่กับเค้า เราว่าเราเข็ดแล้ว เรานับถือพี่มากนะ พี่อย่าเตือนอย่างเดียว ด่าแรงๆด้วยก็ได้ค่ะ

20. gatsby_ut

เป็ดเอ้ย ถูกที่แล้วละ ที่มองหาอยู่ ด้วยความเสียดาย น่ะ ระวัง นะ ถ้าเจ้ากุล ของขึ้น แล้วจะหนาว 555+

โมทนาด้วย นะโก้ เวลาทำบุญ ก็ตั้งจิต ทำกำลังใจให้ถึงพร้อม นะ ตอนนี้เจ้ากิม พาสุขใจ และเจ้ ก็ออกปฏิบัติ เหมือนกันนะ เจ้าแอมก็ว่าจะตามไป ก็ยังไม่แน่ใจ ว่าจะไปหรือเปล่า น่าชื่นใจ นะแต่ละคน

เหตุที่เราทุกข์ เพราะว่าเรา เอาเรื่องของ อดีตที่ผ่านมาบ้าง ในอนาคต บ้าง มาคิด อดีตไม่สามารถแก้ไขได้ เราอยู่กับปัจจุบัน นะ ทำปัจจุบัน คือเดี๋ยวนี้ ให้ดีที่สุด ดีกว่า นะ คนที่ไม่เคยผิด คือคนที่ไม่เคย ทำอะไรเลย เลิกคิดนะ ตัวผมเอง ยังดีไม่พอ ที่จะด่าคนโน้น ด่าคนนี้ นะ