สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เอ้อ สวัสดี จร้า ใจก็ยังเป็นห่วง นะ เป็นไงบ้าง ล่ะ ตอนนี้ เห็นหายยาว เลย นะ
    ช่วงนี้ ต่างคน ต่างเร่ง ปฏิบัติ มั้ง ว่าง ๆ ก็ไปช่วย เจ้าเป็ด นิดนะ โดนยำ อยู่นอกโลก น่ะ เจ้าเป็ด และในกลุ่ม เค้าก็ห่วงเรา เหมือนกัน นะhttp://palungjit.org/threads/ผู้ชายคิดยังไงกับแฟน.250677/page-5

2. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้าว..พี่แหลม หาคนช่วยไปยำเป็ดเหรอค่ะ

3. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    หายไปยาวพร้อมลมหายใจที่ยังยาวอยู่ค่ะ
    ช่วงนี้สาหัสค่ะ ต้องประคองให้ผ่านเดือนนี้
    ไปให้ได้ค่ะ โดนช่างพ่นพิษค่ะตีฝ้าเกือบเดือน
    ตีไม่เสร็จเบิกเงินไม่ได้ มันจะพาหนูกอดคอ
    กันแหววกับมันซิคะ รอปฏิหารอยู่ค่ะ ว่าจะฝ่าช่วงนี้ไปได้ไหม:'( เรื่องมันเศร้าจนขำเป็นภาษาบินลาดินเลยค่ะ แต่คงจะยังไม่ลาโลกค่ะ เพราะชีวิต
    ต้องสู้ต่อไปค่ะ ขอบคุณทุกคนนะคะที่เป็นห่วง
    ยังไม่ถึงกับเข้าICU ค่ะ แค่หาคนช่วยผายปลอดเท่าน้น ฮิ ฮิ....

4. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เืท่าที่รู้นะครับ
    คอยสังเกตุดูจิตเราครับ ให้ได้ตลอดให้ได้บ่อยเท่าที่จะทำได้ดูจิตมันทำงานไปเรื่อยๆ สะสมไป ตั้งเจตนาไว้ วันหนึ่ง...มาถึงเอง
    ข้อเสีย ที่พอรู้ ตัวอย่าง รู้แล้ววางไม่ได้ เป็นทุกข์ จิตถูกกระทบได้ง่ายกว่าเพราะรู้มากกว่า
    บางคน คนเขาไม่อยากเข้าใกล้เรา เพราะปกติจิตคนเราเขาจะไหลไปในทางไม่ดี ใครเขาจะอยากให้เรารู้ว่าเขาคิดไม่ดี
    ข้อดี รู้แล้ววางได้ ได้เห็นธรรมชาติตามจริงโดยทั่วไปของจิตของความคิด

อยากได้จะไม่ได้ ยังไงก็ได้มักจะได้ เมื่อได้แล้วจะรู้ว่าได้ไม่ได้ก็ได้
    รู้แล้วถือจะทุกข์ รู้แล้ววางก็เหมือนไม่ได้รู้อะไร ไม่ทุกข์ดีที่สุด ไม่เชื่อลองดูได้