สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    หนู pinya<!-- google_ad_section_end --> ตอบใหม่นะ กลางวันลุง ไม่ค่อยว่า เป็นขี้ข้าเขา ก็อย่าง เนี้ย

การให้ทาน พระพุทธเจ้าทรงตรัส ไว้อย่างนี้ คือ<O:p
    การให้ทานแก่คนที่มีศีลไม่บริสุทธิ์ ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่ผู้ที่มีศีลบริสุทธิ์ครั้งหนึ่ง<O:p
    การให้ทานแก่ท่านผู้มีศีลบริสุทธิ์ ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระโสดาปัตติมรรคครั้งหนึ่ง<O:p
    การให้ทานแก่พระโสดาปัตติมรรค ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระโสดาปัตติผลครั้งหนึ่ง<O:p
    การให้ทานแก่พระโสดาปัตติผล ๑๐๐ ครั้ง<O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระสกิทาคามีมรรคครั้งหนึ่ง<O:p
    การให้ทานแก่พระสกิทาคามีมรรค ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระสกิทาคามีผลครั้งหนึ่ง<O:p
    การให้ทานแก่พระสกิทาคามีผล ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระอนาคามีมรรคครั้งหนึ่ง
    การให้ทานแก่พระอนาคามีมรรค ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พรอนาคามีผลครั้งหนึ่ง<O:p
    การให้ทานแพรอนาคามีผล ๑๐๐ ครั้ง<O:p
    มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระอรหัตมรรคครั้งหนึ่ง<O:p
    ถวายทานแก่พระอรหัตมรรค ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับถวายทานแก่พระอรหันต์ครั้งหนึ่ง<O:p
    ถวายทานแก่พระอรหัตผล ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับถวายแก่พระปัจเจกพุทธเจ้าครั้งหนึ่ง<O:p
    ถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า ๑๐๐ ครั้ง <O:p
    มีผลไม่เท่ากับถวายทานแก่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครั้งหนึ่ง<O:p
    ถวายทานแก่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๑๐๐ ครั้ง<O:p
    มีผลไม่เท่ากับถวายสังฆทานครั้งหนึ่ง<O:p
    ถวายสังฆทาน ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับถวายวิหารทานครั้งหนึ่ง<O:p
    และทรงตรัสต่อไปว่า<O:p
    สพฺพทานํ ธมฺมทานํ ชินาติ<O:p
    การให้ธรรมมะ เป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง<O:p

ความคิดลุงนะ การทำหนังสือ สวดมนต์แจก ตามที่เขาทำกัน ก็ดี แจกกันในงานศพ ก็ดี ที่เห็นมา นะ โดยมาก จะวางทิ้ง กัน ซะมาก ไม่เกิดผล ตามที่เราตั้งใจ เพราะอะไร ก็เพราะโรงพิมพ์ เขาก็เปลี่ยนเฉพาะหน้าปก เนื้อหาด้านในเหมือนกัน เล่มละ ๑๕ บาท บ้านลุงมีเยอะ รับแจก มาทั้งนั้น ก็ไม่ได้อ่านอะไร คราวนึง ข้างบ้านมีงาน เขาจะหาหนังสือพระแจก มาปรึกษาลุง ลุงก็ไปวัดท่าซุงเลย หน้าใหญ่ ก็ไปเอาหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม เล่ม ๑ เล่มละ ๑๐ บาท (ลุงไปเอา ๙ บาท เป็นจำนวน) ปรากฏ ว่า เสียงสะท้อน กลับมาดีมาก หนอย ขอเพิ่มอีก บอกไม่พอแจกค้างเขาไว้ ไม่ได้ถามเขา เขามาเล่าให้ฟังเอง <O:p
    การแจกหนังสือธรรมมะ ก็จัดว่าเป็น ธรรมทานนะ โมทนา จ๊ะ<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2010
  2. gatsby_ut

โมทนา จ้า ทำให้ได้ นะ โดยเฉพาะ กามคุณทั้ง ๕ น่ะ รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส ใช้คำว่า สักแต่ว่า พิจารณา มัน
    เน้น ศีล สมาธิ ปัญญา (ทานการให้ เรามีเป็นปกติ และฉลาดในการให้) พิจารณา หาทุกข์ ความสกปกของร่างกาย กายเขา กายเรา (กายภายนอก กายภายใน) ความตายที่จะมาถึง ความพลัดพรากจาก ของรัก ของชอบใจ อารมณ์ที่พอใจ และไม่พอใจ ว่ามันเป็นเพียง ธาตุ๔ วางมันซะ ตัดความยึดมั่น ถือมั่น ในตัวเอง

3. gatsby_ut

ดีแล้วนะ เรียกว่าวิปัสนาญาณ อย่างอ่อน ค่อยๆ ทำไปนะ พิจารณา ด้วยเหตุ ด้วยผล ทำทีละอย่าง ไปช้าๆ แต่มั่นคง เพียร ทำสติ สัมปชํญญะ (สมาธิ) ให้มั่นคง จะพิจารณา หาเหตุได้ง่ายนะ นักปฏิบัติ เขาหวังเอา อริยมรรค อริยผล เทวดา นางฟ้า ไม่มีใครเขาหวังกันนะ

4. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

5555+
    ผมเชื่อหมดใจเลยครับคุณลุง
    แอบตกใจ หูยย คุณลุงรู้ใจจริงๆด้วยอะ
    ผมก็หวังแค่ปฏิบัติธรรมแล้วจะได้ขึ้นสวรรค์ เป็นเทวดานางฟ้าจริงๆ 555
    ผมต้องเปลี่ยนจุดมุ่งหมายเป็นอริยมรรค ผล แทน
    จะได้เป็นการตัดกิเลสแทน ขอบคุณมากครับคุณลุง

แต่ก็แอบดีใจว่าทำถูกทางแล้วได้วิปัสสนาญาณ อย่างอ่อนด้วย อิอิ
    ผมทำไปโดยไม่รู้เลยว่าที่ทำนั้นเป็นอะไร

แล้วคุณลุงครับการที่ผมนั่งจ้องหลอดไฟที่หิ้งพระ พอมันจำภาพแล้ว
    ก็หลับตาเห็นเป็นจุดสีส้มๆ ก็หลับตาดูจุดสีส้มๆขาวๆนั่นไปเรื่อยๆ
    การฝึกแบบนี้ถูกวิธีหรือเปล่าครับ

5. gatsby_ut

ช่างเขานะ ทำใจเราให้เป็นสุขนะ คนเรา พระพุทธเจ้าแยกไว้ เหมือนบัว ๔ เหล่านะ
    อุคติตัญญา วิปติตัญญู เนยยะ ปทปรมะ ดูที่ใจของเรานะ ถ้าเราไม่คิดมันจะทุกข์ไหม อย่าสร้างกรรม มันจะต่อภพ ต่อชาติ หาที่สิ้นสุดไม่ได้
    ทั้งหมด มันเป็นผลของการกระ ที่มันสนองตอบ เรียกว่า บุพกรรม
    คนข้างบ้านลุง เขาไปดูหมอมา เขาบอกว่า อดีตชาติที่ผ่านมา เธอทำแท้ง ละเมิดศิล ๕ ในข้อกามเม และ มุสา เลยส่งผลมาถึงชาตินี้ ไปดูแล้วมันได้อะไร เสียเงินเปล่า เชื่อตัวเองเถอะ ดีทีสุด

6. gatsby_ut

ผิดแล้ว ครับ แต่ทรงฌานได้ นะ จุดสีส้ม หรือแดง จะค่อยๆ จาง ลอยขึ้น ไช่ไหม อันนั้นเขาเรียก ภาพติดตา กสินนี่ เขาต้องการ ภาพติดใจ เอาอย่างนี้นะ เราค่อยๆ มอง(ไม่ใขเพ่ง) พอคิดว่าจำได้ แล้วก็ค่อยๆ หลับตานึก เหมือน นึกถีงบ้าน นึกถึงที่ทำงาน เอาใจนึก อย่าใช้ประสาทตานึก ลองหาดู ที่ลุงตอบผ่านมา เวลาทำ อย่าให้เคลียด หนังสือที่โหลดไป อ่านเรื่อง กสิน ดูนะ ในกรรมฐาน ๔๐ น่ะ วิริเยน ทุกขมัจเจติ คนจะล่วงทุกข์ไปได้ ด้วยความเพียร ลองทำดูนะ

7. gatsby_ut

เวลาเขียนบอก ไม่ยอมดู พอลบไปแล้ว มาถาม M ลุงมีแล้วนะ รอให้ใช้เป็นก่อน ลองถามคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Tanunchapat<!-- google_ad_section_end --> ดูนะ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3073891", true); </SCRIPT> ไม่รู้ไปห้องใหน เงียบเลย แก้งค์เรา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2010
  8. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อท่านไม่ออนเอ็ม ท่านจะเจอลูกสมุนได้ไงอ่ะ

9. gatsby_ut

ไม่เป็นไร มีสมาชิกใหม่ แล้ว รอผู้อาวุโส อ้อมาแล้ว ลืมเลย M เปิดก่อนนะ ๕ แล้วใครบ้างเอ่ย เนทหลุด

10. magnagiled

คุณลุงรู้อีกแล้ว ว่ามันจางแล้วก็ลอยๆขึ้น ลอยๆลง

ดีนะเนี่ยถามคุณลุงก่อน ไม่งั้นก็มั่วต่อไปเรื่อยๆ

รอคุณลุงเล่นเอ็มเป็นด้วยคน

11. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    กามคุณทั้ง5 จะพยายามครับ ตัดให้ขาดเลยครับบ อิอิ แต่ขอเวลาแปปหนึ่งนะครับบบ ลุงเตือนออกอากาศอายเลย อิอิ

12. magnagiled

หลังจากโปรพิมพ์ดีดแล้วก็จะ เซียน msn

จากนั้นคุณลุงก็จะเป็นคนคุมห้องแค้มฟอกซ์ อิอิ

ล้อเล่นนะครับ

13. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ลุงมีเอ็มแล้วเหรอขอด้วยคนสิคะอยากคุยกับลุงอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2010
  14. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    สพฺพทานํ ธมฺมทานํ ชินาติ<O:p
    การให้ธรรมมะ เป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง
    เห็นด้วยกับคุณลุงคะนั่งอ่านที่ลุงเขียนมาพอเห็นประโยคนี้ก็เข้าใจเลย....ขอบพระคุณมากคะคุณลุง...นู๋จะเอาหนังสือไปแจกที่ต่างจังหวัดอะลุงเพราะนู๋คิดว่าในเมืองมีเยอะแล้วต่างจังหวัดนู๋คิดว่ามีน้อยเพราะคนไม่ค่อยเอาไปแจกกันอะคะนู๋คิดว่ามีคนได้ใช้ประโยชน์จากหนังสือนู๋แน่คะ..เป็นไรขนลุกตลอดเลย...อิอิ
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2010
  15. gatsby_ut

M เหรอ เข็ดแล้ว เล่นรุมกัน ซะอ่วมเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2010
  16. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เงียบจังนะครับ ลุงออนเอ็มไหมครับ อิอิ สาวๆหายหมดเลย

17. gatsby_ut

งานนี้ คงมันเขาละ แต่ลุง ละซิ อ้าวมาแล้วรึ โก้ ลุงทำงาน นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2010
  18. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

catt3 เค้าเรียก "งานเข้า" ค่ะคุณลุง ฮ่าๆๆๆๆๆๆ เอิ๊กกกกกกก

19. KOKOKING_<<0>>

รุมลุงๆๆๆๆๆๆๆๆ จัดไปครับบบบบบบบบ

20. KOKOKING_<<0>>

วันนี้คุณหนูแอมไม่อยู่ เลยสงบเลยยยยยย อิอิ ครับลุงทำงานก่อนก็ได้ครับ ถ้าเปิดเอ็มเด๋วงานเข้าครับบบบบบบบ