สนทนาธรรม นิมิตกรรม รู้ชะตาอดีต เปลี่ยนปัจจุบัน ชีวิตพลิกผันสู่ความเจริญ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย บุญธริย์ฎา, 12 กันยายน 2013.

1. บุญธริย์ฎา

บุญธริย์ฎา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    สวดคาถาเงินล้านดูนะค่ะ ของวัดท่าซุงค่ะ

2. บุญธริย์ฎา

ธรรมะก่อนนิทรา

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๖ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๘ ขุททกนิกาย วิมาน-เปตวัตถุ เถร-เถรีคาถา๑๐.
    ขลาตยเปตวัตถุ ว่าด้วยบุพกรรมของเปรตเปลือย        
          หัวหน้าพ่อค้าถามหญิงเปรตตนหนึ่งว่า  [๙๕]
    ท่านเป็นใครหนออยู่ภายในวิมานนี้ ไม่ออกจากวิมานเลย ดูกรนางผู้เจริญ  เชิญท่านออกมาเถิด ข้าพเจ้าจะขอดูท่านผู้มีฤทธิ์?  นางเวมานิกเปรตฟังคำถามดังนั้นแล้ว จึงกล่าวว่า   ดิฉันเป็นหญิงเปลือยกาย มีแต่ผมปิดบังไว้ กระดากอายที่จะออกภายนอก  ดิฉันได้ทำบุญไว้น้อยนัก.              พ่อค้ากล่าวว่า ดูกรนางผู้มีรูปงาม เอาเถอะ ข้าพเจ้าจะให้ผ้าเนื้อดีแก่ท่าน เชิญท่าน  นุ่งผ้านี้ แล้วจงออกมาภายนอก เชิญออกมาภายนอกวิมานเถิดิข้าพเจ้า จะขอดูผู้มีฤทธิ์มาก.   นางเวนิกเปรตตอบว่า    ผ้านั้นถึงท่านจะให้ที่มือของดิฉันเอง ก็ไม่สำเร็จแก่ดิฉัน ถ้าในหมู่ชนนี้ มีอุบาสกผู้มีศรัทธา เป็นสาวกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอท่านจงให้  อุบาสกนั้นนุ่งห่มผ้าที่ท่านจะให้ดิฉันแล้วอุทิศส่วนกุศลให้ดิฉัน เมื่อ ท่านทำอย่างนั้น ดิฉันจึงจะได้นุ่งห่มผ้านี้ตามปรารถนา ถึงซึ่งความสุข.  พ่อค้าทั้งหลายได้ฟังดังนั้นแล้ว จึงให้อุบาสกนั้นอาบน้ำ ลูบไล้แล้วให้นุ่งห่มผ้า แล้ว อุทิศส่วนกุศลให้นางเวมานิกเปรตนั้น พระสังคีติกาจารย์เมื่อจะประกาศเนื้อความนั้น ได้กล่าว คาถา ๓ คาถา ความว่า   ก็พ่อค้าเหล่านั้นยังอุบาสกนั้นให้อาบน้ำ ลูบไล้ด้วยของหอมและ  ห่มผ้า แล้วอุทิศส่วนกุศลไปให้นางเวมานิกเปรตนั้น ในทันตาเห็นนั้นเอง วิบากย่อมบังเกิดขึ้นแก่นางเวมานิกเปรตนั้น โภชนะ เครื่องนุ่งห่ม   และน้ำดื่ม ย่อมบังเกิดขึ้น นี้เป็นผลแห่งทักษิณา ลำดับนั้น นางสรีระบริสุทธิ์ นุ่งห่มผ้าสะอาด งามดีกว่าแคว้นกาสี เดินยิ้มออกมาจา  วิมานประกาศว่า นี้เป็นผลแ   วิมานของท่านงดงาม มีรูปภาพวิจิตรดี สว่างไสว ดูกรนางเทพธิดา       บ    พวกข้าพเจ้าถามแล้วขอท่านจงบอก นี้เป็นผลแห่งกรรมอะไร?              นางเทพธิดานั้นตอบว่า                           เมื่อดิฉันเป็นมนุษย์อยู่นั้น มีจิตเลื่อมใส ได้ถวายแป้งคั่วอันเจือด้วย                           น้ำมัน แก่ภิกษุผู้เที่ยวบิณฑบาต มีจิตซื่อตรง ดิฉันเสวยวิบากแห่ง                           กุศลกรรมนั้นในวิมานนี้สิ้นกาลนาน ก็ผลบุญนั้น เดี๋ยวนี้ยังเหลือ                           นิดหน่อย พ้น ๔ เดือนไปแล้ว ดิฉันจักจุติจากวิมานนี้ จักไปตกนรก                           อันเร่าร้อนสาหัส มี ๔ เหลี่ยม มี ๔ ประตู จำแนกเป็นห้องๆ ล้อม                           ด้วยกำแพงเหล็ก ครอบด้วยแผ่นเหล็ก พื้นนรกนั้นล้วนเป็นเหล็กแดง                           ลุกเป็นเปลวเพลิง ประกอบด้วยความร้อน แผ่ไปตลอดร้อยโยชน์                           โดยรอบ ตั้งอยู่ทุกเมื่อ ดิฉันจักต้องเสวยทุกขเวทนาในนรกนั้นตลอด                           กาลนาน ก็การเสวยทุกข์เช่นนี้เป็นผลแห่งกรรมชั่ว เพราะฉะนั้น ดิฉัน                           จึงเศร้าโศกที่จะไปเกิดในนรกนั้น. จบ ขลาตยเปตวัตถุที่ ๑๐.              เนื้อความพระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๖ บรรทัดที่ ๓๑๔๑ - ๓๑๘๑. หน้าที่ ๑๒๘ - ๑๓๐.

3. 9monsiri

9monsiri สมาชิก

21 กรกฎาคม 2013
    สวัสดีค่ะ เกิด 1 พ.ย. 2509 เวลา 12.15 เที่ยงวันค่ะ อยากทราบเรื่องงานค่ะ จะหางานใหม่ทำจะหาได้ไหมค่ะ และเมื่อไหร่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. mayamo

mayamo เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    เกิดพุธที่3มิ.ย.2502(เวลาประมาณทุ่มเศษ)
    1.อยากมีเงินใช้ไม่ขาดมือต้องหาด้วยวิธีไหนมีโอกาส รวย ไหมครับ

5. fakedham

fakedham Active Member

12 ธันวาคม 2011
    เกิด เมื่อ 13/01/2531 17.20

อยากทราบว่าผมจะมีโอกาสได้ไปทำงานแท่นขุดเจาะน้ำมันกลางทะเลได้สำหรับภายในปี 2556 นี้ไหม ครับ

6. น้ำตาใจ

น้ำตาใจ สมาชิก

10 กรกฎาคม 2013
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

7. boontarit

boontarit สมาชิกใหม่

เกิดวันที่ 17 ธันวาคม 2519
    อยากทราบว่าจะเป็นมะเร็งหรือไม่ จะไปตรวจซี้ด วันที่ 26 /9/56

8. บุญธริย์ฎา

จะมีคนช่วยให้ได้งานนะ รายได้ดีกว่า แต่เหนื่อยกว่างานเก่า

9. บุญธริย์ฎา

ให้ทาน ทำบุญใส่บาตรทุกวันและสมาทานรักษาศีลทุกวัน โดยเฉพาะวันพระ ถือศีอุโบสถได้ก็ดีค่ะ สวดมนต์คาถาเงินน้าน วัดท่าซุง

10. บุญธริย์ฎา

ถ้าทายว่าคุณจะมีโอกาสสูงที่จะได้ไป แต่ทางบ้านคุณจะอนุญาติหรือ ญาติผู้ใหญ่ไม่อยากให้ไป

11. kkk23m

kkk23m เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเกิดคืนวันเสาร์ที่ 22 มี.ค.2518 เวลาตี 1.05 น. แต่ตามบัตรปชช.เป็นวันอาทิตย์ที่ 23 ตอนนี้เครียดมากครับว่างงานอยู่ไม่รู้จะได้งานทำเมื่อไรครับ แล้วควรจะขอพรหรืือแขวนพระองค์ไหนที่จะส่งผลต่อคำอธิษฐานครับ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

12. บุญธริย์ฎา

ถ้าทายว่าคุณจะมีโอกาสสูงที่จะได้ไป แต่ทางบ้านคุณจะอนุญาติหรือ ญาติผู้ใหญ่ไม่อยากให้ไป

13. บุญธริย์ฎา

อย่าเพิ่งกลัวหรือคิดไปทางแง่ลบ ถ้าจิตเราตกทุกอย่างก็จะเป็นไปในทางไม่ดี คิดบวกไว้ได้กำไร คิดลบขาดทุน ทุกอย่างเป็นตามกรรมนะค่ะ

14. aejj

aejj สมาชิก

เกิดวันอาทิตย์ที่ 26 พ.ย. 21 ปีมะเมีย เวลา 5.15 น.
    อยากทราบว่า คอนโดที่ซื้อไว้อีกนานไหมจะมีคนมาเช่าหรือมีคนมาขอซื้อ
    ขอบคุณค่ะ

15. บุญธริย์ฎา

คุณอธิษฐานกับพระพุทธรูปที่บ้าน ถวายน้ำ ดอกไม้ สมาทานศีล5 หรือพญานาค รักษาศีล8 หรือศีลอุโบสถในวันพระ สวดบูชาพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ กรณียเมตตสูตร ขันธปริตร กรวดน้ำอุทิศให้ เทวดาที่คุ้มครองตนเอง เทวดาที่บ้าน ท่านท้าวมหาราชทั้ง4 ท่านพญายม พระแม่ธรณี ขอให้โชคดีได้งานที่ดีในเร็ววันนะค่ะ

16. ปูชิกา

ปูชิกา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    รบกวนคะ
    พุธ 18 มิย 29 เวลา ประมาน 3 ทุ่ม
    จะได้บรรจุเป็นข้าราชการในปี 57 มั้ยคะ

ขอบคุณคะ

17. kkk23m

kkk23m เป็นที่รู้จักกันดี

ผม PM ไปแจ้งอาจารย์แล้วนะครับ

18. บุญธริย์ฎา

ต้องมีความกระตือรือร้น เพียรพยายาม เหนื่อยหน่อยค่ะ
    โหมโฆษณากระจายข่าวด้วยตนเอง ถ้าทำได้อย่างที่บอกไม่นานก็จะมีผู้มาขอเช่าหรือซื้อเองค่ะ

19. บุญธริย์ฎา

ุมีเกณฑ์ได้ค่ะ ก่อนวันเกิด แต่ถ้าหลังวันเกิดต้องเหนื่อยหน่อยคู่แข่งมีมากค่ะ แต่คุณมีผู้ใหญ่แอบหนุนอยู่นะค่ะ

20. บุญธริย์ฎา

ธรรมะก่อนนิททรา
    อาทิตตปริยายสูตร
    เอวัมเม สุตัง. เอกัง สะมะยัง ภะคะวา . คะยายัง วิหะระติ คยาสีเส.สัทธิง ภิกขุสะหัสเสนะ ตัตระ โข ภะคะวา ภิกขู อามันเตสิ. สัพพัง ภิกขะเวอาทิตตัง. กิญจิ ภิกขะเว สัพพัง อาทิตตัง. จักขุง ภิกขะเว อาทิตตัง. รูปาอาทิตตา.จักขุวิญญาณัง อาทิตตัง. จักขุสัมผัสโส อาทิตโต. ยัมปิทัง จักขุสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัมปิ อาทิตตัง. เกนะ อาทิตตัง.อาทิตตัง ราคัคคินา โทสัคคินา โมหัคคินา. อาทิตตัง ชาติยา ชรามะระเณนะ.โสเกหิ ปะริเทเวหิ ทุกเขหิ โทมะนัสเสหิ อุปายาเสหิ อาทิตตันติ วะทามิ.โสตัง อาทิตตัง. สัทธา อาทิตตา. โสตะวิญญาณัง อาทิตตัง. โสตะสัมผัสโสอาทิตโต. ยัมปิทัง โสตะสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัมปิ อาทิตตัง. เกนะ อาทิตตัง.อาทิตตัง ราคัคคินา โทสัคคินา โมหัคคินา. อาทิตตัง ชาติยา ชรามะระเณนะ.โสเกหิ ปะริเทเวหิ ทุกเขหิ โทมะนัสเสหิ อุปายาเสหิ อาทิตตันติ วะทามิ.ฆานัง อาทิตตัง. คันธา อาทิตตา. ฆานะวิญญาณัง อาทิตตัง. ฆานะสัมผัสโสอาทิตโต. ยัมปิทัง ฆานะสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยะตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัมปิ อาทิตตัง. เกนะ อาทิตตัง.อาทิตตัง ราคัคคินา โทสัคคินา โมหัคคินา. อาทิตตัง ชาติยา ชรามะระเณนะ.โสเกหิ ปะริเทเวหิ ทุกเขหิ โทมะนัสเสหิ อุปายาเสหิ อาทิตตันติ วะทามิ.ชิวหา อาทิตตา. ระสา อาทิตตา. ชิวหาวิญญาณัง อาทิตตัง. ชิวหา สัมผัสโสอาทิตโต. ยัมปิทัง ชิวหาสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัมปิ อาทิตตัง. เกนะ อาทิตตัง.อาทิตตัง ราคัคคินา โทสัคคินา โมหัคคินา. อาทิตตัง ชาติยา ชรามะระเณนะ.โสเกหิ ปะริเทเวหิ ทุกเขหิ โทมะนัสเสหิ อุปายาเสหิ อาทิตตันติ วะทามิ.กาโย อาทิตโต. โผฐทัพพา อาทิตตา. กายะ วิญญาณัง อาทิตตัง. กายะสัมผัสโส อาทิตโต. ยัมปิทัง กายะสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัมปิ อาทิตตัง. เกนะ อาทิตตัง.อาทิตตัง ราคัคคินา โทสัคคินา โมหัคคินา. อาทิตตัง ชาติยา ชรามะระเณนะ.โสเกหิ ปะริเทเวหิ ทุกเขหิ โทมะนัสเสหิ อุปายาเสหิ อาทิตตันติ วะทามิ.มะโน อาทิตโต. ธัมมา อาทิตตา. มะโนวิญญาณัง อาทิตตัง. มะโนสัมผัสโสอาทิตโต. ยัมปิทัง มะโนสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัมปิ อาทิตตัง. เกนะ อาทิตตัง.อาทิตตัง ราคัคคินา โทสัคคินา โมหัคคินา. อาทิตตัง ชาติยา ชรามะระเณนะ.โสเกหิ ปะริเทเวหิ ทุกเขหิ โทมะนัสเสหิ อุปายาเสหิ อาทิตตันติ วะทามิ.เอวัง ปัสสัง ภิกขะเว สุตะวา อะริยะ สาวะโก. จักขุสสมิงปิ นิพพินทะติ.รูเปสุปิ นิพพินทะติ. จักขุวิญญาเณปิ นิพพินทะติ.จักขุสัมผัสเสปิ นิพพินทะติ.ยัมปิทัง จักขุสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัสสมิงปิ นิพพินทะติ.โสตัสสมิงปิ นิพพินทะติ. สัทเธสุปิ นิพพินทะติ. โสตะวิญญาเณปิ นิพพินทะติ.โสตะสัมผัสเสปิ นิพพินทะติ.ยัมปิทัง จักขุสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัสสมิงปิ นิพพินทะติ.ฆานัสสมิงปิ นิพพินทะติ. คันเธสุปิ นิพพินทะติ. ฆานะวิญญาเณปิ นิพพินทะติ.ฆานะสัมผัสเสปิ นิพพินทะติ.ยัมปิทัง จักขุสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัสสมิงปิ นิพพินทะติ.ชิวหายะปิ นิพพินทะติ. ระเสสุปิ นิพพินทะติ. ชิวหาวิญญาเณปิ นิพพินทะติ.ชิวหาสัมผัสเสปิ นิพพินทะติ. ยัมปิทัง ชิวหาสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัสสมิงปิ นิพพินทะติ.กายัสสมิงปิ นิพพินทะติ. โผฐทัพเพสุปิ นิพพินทะติ. กายะวิญญาเณปินิพพินทะติ. กายะสัมผัสเสปิ นิพพินทะติ. ยัมปิทัง กายะสัมผัสสะปัจจะยาอุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัสสมิงปิ นิพพินทะติ.มะนัสสมิงปิ นิพพินทะติ. ธัมเมสุปิ นิพพินทะติ. มะโนวิญญาเณปิ นิพพินทะติ.มะโนสัมผัสเสปิ นิพพินทะติ. ยัมปิทัง มโนสัมผัสสะปัจจะยา อุปปัชชะติ เวทะยิตัง.สุขัง วา ทุกขัง วา อะทุกขะมะสุขัง วา. ตัสสมิงปิ นิพพินทะติ.นิพพินทัง วิรัชชะติ. วิราคา วิมุจจะติ. วิมุตตัสสมิง วิมุตตะมีติ ญาณัง โหติ.ขีณา ชาติ. วุสิตัง พรหมะจะริยัง. กะตัง กะระณียัง.นาปะรัง อิตถัตตายาติ ปะชานาตีติ.อิทะมะโวจะ ภะคะวา. อัตตะมะนา เต ภิกขู ภะคะวะโต อะภินันทุง.อิมัสมิญจะ ปะนะ เวยยากะระณัสสมิง ภัญญะมาเน. ตัสสะ ภิกขุสะหัสสัสสะอะนุปาทายะ อาสะเวหิ จิตตานิ วิมุตจิงสูติ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2013