สนทนา...วิชชาธรรมกาย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย สมถะ, 19 สิงหาคม 2011.

1. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ไม่ไปยุ่งกับแกดีกว่าครับ แกไปไกลมาก เหนื่อยครับ แกทำแล้วมีความสุข ไม่ให้ไครเดือดร้อนก็พอแล้วครับ แกกับป้าผม ที่อยู่ต่างประเทศมาบ้านปีละครั้ง มาเมืองไทยได้1อาทิตย์แล้วยังไม่เจอกันเลยแก ไปทำบุญที่วัดลืมคนรอบตัวไปแล้ว และแกก็ใช้เงินไปกับการทำบุญและบริจาคหมด แกทำบุญพระประจำตัวให้ผมและหลายคนเป็นเงินหลายแสน แต่แกยืมเงินผมไปหลายแสนแกยังไม่คืนเลยหลายปีแล้วด้วย จะทวงก็เกรงใจ มนุษย์นี้ปัญญาน้อยจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ธันวาคม 2011
  2. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนมัสการ หลวงพ่อสดครับ
    ผมก็เป็นคนนึงที่นับถือ วิชาธรรมกายแท้ ๆ จากหลวงพ่อสด นะครับ
    แต่หลวงพ่อ ปัจจุบันนี้ ขอบอกว่า คิดสื่อการสอนได้ดีมาก ๆ น่าสนใจ แต่
    ที่ว่าแต่นะครับ ดูเหมือนจะ ล้างสมองคนด้วย แล้วดึงดูด เงินโดยเอาบุญมาอ้าง เกินไปนะครับ
    อยากได้บุญมาก ๆ ก็ต้องทำมาก ๆ พระพุทธเจ้า พระองค์ไม่เคยตรัส แบบนี้เลย ท่านสอนแต่ว่า บุญ อยู่ทีใจ กรรม อยู่ที่ใจ แค่นี้เอง ขอบอกนะครับ ไม่ได้ ลบหลุ่หลวงพ่อสด นะ อันนั้นเทิดทูน ท่านไว้บนหิ้งบูชาเลย แต่ปัจจุบันนี้ รับไม่ได้ครับ ขอบอก

3. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

อันที่จริงการห้ามให้คนไม่ไปทำบุญนั้นไม่ควรเลย
    ก็ขอให้ท่านหมั่นเจริญภาวนาเพื่อปัญญาบารมียิ่งขึ้นไปแล้วกัน
    ส่วนเงินทองจะซื้อบุญพิเศษที่เขาบอกไว้ได้รึเปล่า เคยมีคนเขาไปที่นั่นแล้ว เขารู้สึกไม่ชอบมาพากลก็ถอยออกมา ผมก็หวังว่ามันคงมีวาระของมัน เจริญได้ก็เสื่อมได้ ซึ่งมันคงจะมาถึงไม่วันใดก็วันหนึ่ง