สภาวะของสมาธิ และนิวรณ์ที่ฟุ้ง

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย รติโก นามะ, 28 สิงหาคม 2011.

1. รติโก นามะ

รติโก นามะ Active Member

28 สิงหาคม 2011
    กราบเรียนหลวงพี่เล็กขอรับ
    คือสภาวะการนั่งสมาธิของกระผมนี้ ขณะจิตที่กำลังนั่งภาวนาอยู่นั้นบางครั้งก็เกิดเหมือนกับตัวมันจะเบาขึ้น มันบอกไม่ถูกเพราะกระผมไม่เคยเป็น แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง บางวันก็ไม่เป็นหากฟุ้งมากก็จะไม่มีอาการนี้ คือมีอาการคิดแทรกในจิตตลอด บ้างครั้งก็ปรามาสอาจารย์บ้างก็มีทั้งที่ผมไม่มีเจตนา แต่ก็พยามจะไม่คิดและก็สู้กับอารมณ์นั้น กระผมจะแก้อาการนี้อย่างไรขอรับ