สมถะ ก็ใช้สัญญา..วิปัสสนาก็ใช้สัญญา..จะเถียงกันไปทำไม..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 13 มีนาคม 2019.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินแต่ จิตสงบ เป็นกิริยา อาการ อย่างหนึ่ง ของจิต ชนิดหนึ่ง

และไม่ว่าจะจิตสงบหรือไม่สงบ สัญญา ความจำได้ มันก็ผุดขึ้นมาได้ทั้งนั้น

แล้วสัญญา ความจำได้เหล่านี้ มันจะเป็น ความสงบ ได้หรือครับ

ถ้างั้น ฝึกสมาธิ ก็ไม่ต้อง ละนิวรณ์ ไม่ต้องมากดมาข่ม มาเจริญสติ

มาระลึกหายใจ มาใช้ท่าทางต่างๆประกอบก็ได้หรือครับ

เช่น ตอนนี้ จิตผมสงบอยู่ เพราะว่ามันเป็นสัญญาอย่างหนึ่ง แบบนี้นะหรือครับ ???

มันง่ายไปไหม...ลองพิจารณาดู

และไม่เคยได้ยินว่า

''ความสงบ นี่ก็สัญญาตัวเบ้อเร้อ..นี่คือสัญญา ชัดๆ''
    ดังข้อความ อ้างอิง ข้างล่าง

ตรรกะนี้ มันดูแปลกๆนะครับ ในทางกิริยานามธรรม
    เหมือนเรา ทำสมาธิไม่เป็น หรือ ไม่รู้เรื่องสมาธิอะไรเลย....

แต่ถ้าคุณ คิดว่า ใช่ถูกต้องที่สุดแล้ว ต้องแบบนี้หละ
    ตรงนี้ก็สุดแล้วแต่.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2019
  2. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

มันฉลาดเรื่องนอกตัว รู้ไปทั้งโลก คุยกับผีก็ได้-แต่ โง่..ในเรื่องเกี่ยวกับ "ตัวเอง"..ครับ-(วิปัสสนู-สมาธิไบโพลา)-ไอ้รั่ว ไบโพลา คู่แข่ง ริว จิตสัมผัส ครับ

3. ใครบรรลุธรรม

มันอวดาู้ ฉลาดเรื่องนอกตัว รู้ไปทั้งโลก คุยกับผีก็ได้-แต่ โง่..ในเรื่องเกี่ยวกับ "ตัวเอง"..ครับ-(วิปัสสนู-สมาธิไบโพลา)-ไอ้รั่ว ไบโพลา คู่แข่ง ริว จิตสัมผัส ครับ

4. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงนี้ก็สุดแล้วแต่..คุณจะคิดนะครับ
    คุณว่า...คุณกำลังจิตสงบ...คุณว่าคุณไม่ได้ใช้สัญญา
    แล้ว
    คุณรู้จากอะไรครับว่า..จิตกำลังสงบ..?
    คุณเอาสภาวะของคุณไปเทียบกับอะไรครับ ถึงรู้ว่าจิตคุณสงบอยู่.?

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

นี่รอบที่ ๖ ที่ยกคำพูด มาให้อ่าน แต่ก็ยัง ตามใส่ความอยู่เรื่อยๆ
    ไม่เว้นแม้แต่ในกระทู้นี้ เพียงเพื่อจะดิสเครดิส
    กลายเป็น ข้อความรกบอร์ด ต้องขออภัย

ใครรู้จัก นาย คนนี้ ติดต่อลูกชายแกให้พาไปรักษาตัวด้วยครับ ด่วนๆ
    วันนี้ วันพระ ถือว่าช่วยกันครับ

วันนี้วันพระ ถือว่า ช่วยกันครับ
    ติดต่อ ลูก ลุงแกให้พาไปรักษาอาการผิดปกติทางสมอง
    และทางจิตด้วยครับ

ความจำแกไม่ดีแล้วครับ อ้างอิง ถึง ๖ รอบ จำอะไรไม่ได้แล้ว
    ว่าเคยพูดอะไรไปกับใคร หรือ ว่าตนเองเคยพูดอะไรไป
    ทั้งๆที่มีอ้างอิงให้ย้อนดู

จำได้อย่างเดียว การสร้างเรื่อง การด่า นิสัยอันตพาล อาฆาต
    คอยกล่าวหา ดิสเครดิส

ติดต่อ ลูกแกให้ด้วยครับ น่าสงสารคุณ พ่ออาการแบบนี้

6. วรณ์นิ

คุณนพ อย่าไปต่อความยาวกับครายบันลุทำ ได้มั้ยครับ..กระทู้ผม รกหมดเลยครับ

ช่วยกรุณา สงบหน่อยครับ..จิตน่ะ

7. บุรุษไร้เงา

พูดทาง สมถะเนาะ
    ไม่ได้เอาไปเทียบกับอะไร เพราะถ้าเอาไปเทียบ มันก็เกิดเป็นสัญญาขึ้นมาซิครับ
    จิตก็ไม่ใช่ กิริยาสงบซิครับ

๑.ส่วนตัวสัญญาถ้าดูความหมาย คำแปล ดูกิริยา มันก็อยู่ในตัวจิต ขึ้นมาจากตัวจิต
    ยกเว้น พวกที่มาจากภายนอก....
    ๒.กิริยาที่จิต สงบ คือ กิริยาที่ตัวจิตได้ถูกกดหรือข่มไว้ให้นิ่งๆ
    ซึ่งไม่มีนิวรณ์ใด ไม่มีสัญญา
    ใดๆขึ้นมาตัวจิตอยู่ในกิริยาเดียว คือ นิ่งๆของมันอยู่อย่างนั้น
    เป็นอาการอย่างหนึ่ง ของจิต เท่านั้นเอง.......

ย้ำว่า พูดถึง สมถะนะครับ

8. วรณ์นิ

00.00 สิครับ..เที่ยงคืน
    สากลโลกคือ หมดวันเก่า เริ่มวันใหม่

9. ใครบรรลุธรรม

มันไปลบกะทู้ ผมที่ตั้งฉลาดมาก..คู่แข่ง ริว จิตสัมผัสส คือ รั่ว ไบโพลา ..ครับ

ดูที่มันโพสต์ ครับหลักฐานมันคุยกับผีได้..noppakan..

..เบสิกเริ่มต้นก่อนจะใช้งานได้
    จะมาจากการได้ยินผีคุยกันได้
    แบบคนทั่วไปคุยกัน..(นี่หลักฐานที่มันโพสต์)

10. บุรุษไร้เงา

รับทราบ น่าจะบอกทางนั้นมากกว่านะ
    ผมไม่ใช่คนเริ่มนะครับ
    ผมคนปกตินะครับ...
    แทนที่จะมาเตือนคนที่เริ่มมาหาเรื่อง
    กับมาเตือนคนที่ถูกหาเรื่อง เข้าใจเนาะ..
    จิตคุณ นะ สงบพอ ที่จะแยกแยะได้หรือยัง
    ว่าจะต้องเตือนใคร เรื่อง จิต เครเนาะ

11. ใครบรรลุธรรม

ดู NOPPAKAN..มันคุยกับผี..ครับ

กรณีคนถ้าพอมีเชื้อมีเชื้อทางหูทิพย์
    จะต้องโต้ตอบได้อย่างน้อย
    หลายคำถาม เช่น ชื่ออะไร รู้จักข้าพเจ้าได้ไง
    เคยเจอกันชาติไหน เคยมีเวรมีกรรม
    อะไรกับข้าพเจ้า ซึ่งเป็นนิสัย
    ของดวงจิตที่จะมีหูทิพย์เป็นปกติครับ
    (แค่เล่าให้ฟังไม่ใช่ผู้เขียนนะครับ)

12. วรณ์นิ

การเจริญ สมถะ คือการปฏิบัติเพื่อให้เข้าถึง ซึ่งความสงบ....ไช่มั้ยครับ

ที่ผม อธิบาย เรื่องการ ปฏิบัติการวิปัสสนาฌาณ(ฌาณก็คือการปฏิบัติเพื่อเข้าถึงความสงบ ทีละด่านๆ)

เอาอะไรมาปฏิบัติ.? คำตอบคือ...เอากายใจจิต มาปฏิบัติ
    กายใจจิตคืออะไร..? คำตอบ คือสัญญาที่เป็นอัตตา หรือคืออัตตาที่เกิดจากสัญญา ..คุณลืมคิดถึง ข้อนี้หรือเปล่าครับ ว่า กายใจจิต ล้วนไม่เที่ยง

13. วรณ์นิ

เอาว่า ไม่ต้องตอบโต้ครับ...ปล่อยเขาไปจากใจให้ได้ครับ

14. ใครบรรลุธรรม

noppakan..จริงๆแล้ว ผมไม่ได้ก่อกวนอะไร-เพียงยกหลักฐานมาให้ดูว่าจริงนะครับ- ที่สงสัยมากเลยว่า ไอ้รั่ว ไบโพลา นี่ ..มันแจ้ง ลบความเห็นผมได้หมด ที่ตอบในกะทู้มัน อะไรที่ผมตอบแล้วเป็นความจริง มันแจ้งลบเรียบวุดเลย.. ไม่รู้มันทำได้ไง แต่ยังคงค้างที่มันตอบกลับมาหาผม มีแต่ข้อความมันถูก-ทำให้ผมต้องโต้มันใหม่ด้วยวิธีนี้ครับ

15. ใครบรรลุธรรม

กรณีคนถ้าพอมีเชื้อมีเชื้อทางหูทิพย์
    จะต้องโต้ตอบได้อย่างน้อย
    หลายคำถาม เช่น ชื่ออะไร รู้จักข้าพเจ้าได้ไง
    เคยเจอกันชาติไหน เคยมีเวรมีกรรม
    อะไรกับข้าพเจ้า ซึ่งเป็นนิสัย
    ของดวงจิตที่จะมีหูทิพย์เป็นปกติครับ
    (แค่เล่าให้ฟังไม่ใช่ผู้เขียนนะครับ)

noppakan..จริงๆแล้ว ผมไม่ได้ก่อกวนอะไร-เพียงยกหลักฐานมาให้ดูว่าจริงนะครับ- ที่สงสัยมากเลยว่า ไอ้รั่ว ไบโพลา นี่ ..มันแจ้ง ลบความเห็นผมได้หมด ที่ตอบในกะทู้มัน อะไรที่ผมตอบแล้วเป็นความจริง มันแจ้งลบเรียบวุดเลย.. ไม่รู้มันทำได้ไง แต่ยังคงค้างที่มันตอบกลับมาหาผม มีแต่ข้อความมันถูก-ทำให้ผมต้องโต้มันใหม่ด้วยวิธีนี้ครับ

16. บุรุษไร้เงา

ตัดต่อมาเพื่อดิสเครดิส ทั้งที่บริษท กล่าวถึงคนอื่นๆ
    เพียงเพื่อที่จะเอาชนะ ด้วยมีความ อาฆาต พยาบาท ผูกใจเจ็บ
    ป่านนั้น เที่ยวมาวิเคราะห์ ธรรมะ ถ่ายทอดธรรม
    บอกว่า ตนเองแจ้งที่สุด ทางพุทธวจนะ ทั้งๆที่ข้อความ
    ที่กล่าวถึง
    ไม่ใช่ตัวผมแม้แต่นิดเดียว ได้อ่านที่อ้างอิง ๖ รอบให้ดูหรือยัง
    เป็นการพูดถึงบุคคลที่สาม

และข้อความคุณ ทางเวบลบครับ ผมไม่ใช่ผม
    เพระผมไม่ได้ตั้งกระทู้ ไม่มีหน้าอะไรตรงนี้
    และทางเวบ ก็เตือนไปหลายคุณหลายรอบแล้วนะครับ
    เรื่องนิสัยแบบนี้
    เรื่องทำนองนี้ ที่เป็นเหตุให้เกิดการทะเลาะวิวาท
    คุณก็ควร ที่จะรู้จัก ยุติ บ้าง
    ไม่ใช่ ตามราวี ไปเกือบทุกกระทู้ที่ผมไปตอบ
    เค้าเรียกว่า อันตพาล

อายุมากแล้ว ลูกก็โตแล้ว อายเด็กๆบ้างครับ

อนาคตถ้าเค้า แบนไม่ให้คุณเข้ามาเล่น
    อย่ามาโทษผมนะครับ

รวมทั้งที่ลบกระทู้คุณ ที่ตั้งกระทู้เพื่อมาด่าผมโดยเฉพาะ
    หัดพิจารณาตัวเองบ้าง ก่อนจะเที่ยว
    เอาแต่วิพากษ์ วิจารณ์คนอื่นๆ

วันนี้ วันพระ ใครรู้จักนายคนนี้
    บอกลูก ให้มาเอาพ่อ ไปรักษาอาการผิดปกติด้วยนะครับ

ผมนะ ไม่ใช่ไม่เคยด่าใคร ไม่ใช่ไม่เคยใช้คำพูดไม่ดีว่าใคร
    แต่ผมนะหยุดแล้ว เมื่อมีการเตือนขึ้นมา
    ขึ้นเอง ผ่านไป ไม่รู้กี่เดือน หายไปเป็นเดือน
    ข้อความแรก ที่เข้ามา ก็มาด่าผมเสียๆหายๆเลย
    จนทางเวบได้ลบ ข้อความนั้นไป
    และได้เตือนคุณไปแล้ว จำได้ไหม

แต่เหมือน สำนึกคุณไม่มี

นี่หรือ ผู้ที่บอกว่า ตนรู้แจ้ง เที่ยวมาถ่ายทอดธรรมะ
    ในเวบนี้......

สำเหนียกบ้าง
    อ้าว ลูกๆ มารับพ่อไปรักษาด้วย....
    พ่อ คุณ อาการน่าเป็นห่วงแล้ว

17. ใครบรรลุธรรม

18. ใครบรรลุธรรม

19. วรณ์นิ

สองคนนี่....จะเถึยงกันถึงไหน
    อายผู้ใหญ่...อายคน ..บ้างนะ อย่าอายเป็นแต่อายเด็ก

20. บุรุษไร้เงา

พูดมาได้ ไม่อายปาก ลูกๆรีบพา พ่อไปรักษาซะ
    ข้อความคุณ ไม่ได้ มาแย้ง ในทางปฏิบัติเลย
    มาถึง ก็ด่าอย่างเดียว ด่าแต่คนโพส เค้ารู้ทั้ง เวบแล้วครับ ยังจะมาพูดทำให้ตนเองดูดีอีก

ข้อความคุณ เล่นลามปาม ด่าถึงบุพการีผม ด่าคนอื่นๆ แบบอาฆาตอย่าง ด่าคุณ ธรรมชาติ
    ว่าจะไปทำอะไร คุณแม่เค้า ขู่อาฆาต เค้า คุณอย่ามา โกหก พูดให้ตนเองดูดีเลยครับ
    ผมนะ คร๊อบข้อความคุณไว้ด้วยนะครับ
    ก่อนที่จะส่ง ให้ทางเวบ ช่วยลบข้อความคุณ

ถ้าข้อความแย้งทางการปฏิบัติ ใครจะมาลบข้อความคุณ
    เวลาพูดอะไร ใช้สมองคิดบ้างครับ
    ไม่อายตัวเอง ถ้าจะพูดเพื่อเอาชนะ
    อายแทนลูกบ้างนะครับ

ด่าบุพการีคนอื่นๆ ด่าแต่คนแสดงธรรม คำก็ไอ้รั่ว สองคำก็ไอ้รั่ว ไบโพลาร์
    ไม่มีแย้งเรื่องการปฏิบัติ พอแย้งการปฏิบัติ ตนเองก็พูดกลับไปกลับมา
    ไม่รู้เรื่อง ทั้งๆที่ มีหลักฐานตัวเองพูด แย้งตัวเองแท้ๆ

เพียงแค่ต้องการเอาชนะ เค้าถึงลบข้อความและเตือนไป
    ตรงนี้ ต้องใช้สมองคิดมากๆหน่อยนะครับ
    อย่าพูดให้ตัวเองดูดี.....

ดูตัวอย่างวันนี้ ก็ได้ เข้ามา โพสแรก ก็ด่าผมเลย
    ในกระทู้ตัวเอง

แล้วยังตาม มาด่า ผมในกระทู้นี้อีก
    ทั้งๆที่ไม่มีใครเค้าพาดพิงคุณเลย
    กลายเป็น ข้อความรกบอร์ด

ถ้านิสัยคุณ อย่างนี้ อยู่ในสังคมไหน ก็ไม่มีใครตอนรับหรอกครับ
    คนไม่ดู ตัวเอง เอาแต่ยกตัวเอง ปากก็ด่าเค้าอยู่อย่างนั้น

เอ้า ลูกๆ ของลุง ถ้าได้มาเห็นข้อความนี้
    ช่วยพา พ่อไปรักษาด้วยนะ