สมถะ ก็ใช้สัญญา..วิปัสสนาก็ใช้สัญญา..จะเถียงกันไปทำไม..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 13 มีนาคม 2019.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

สมถะเค้าบอกให้ทิ้งสัญญา ทิ้งสัญญา
    นึกออกยัง กระบือตู่

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกเพลง อีกเพลง กำลังติดรม

..พวกเรา เหล่ามากั๊ดกัน.เอ๊ย.?....พวกเราเหล่ามาชุมนุม ต่างกุมใจรักสมัครสมาน ล้วนมิตร จิตชื่นบานสราญเริงอยู่ ทุกผู้ทุกนาม..อันความกลมเกลียว ต่างเป็นใจเดียว ประเสริฐศรี ทุกสิ่งประสงค์ จงใจ จักเป็นผลได้เพราะ สามัคคี...(อันเก่า จักเสร็จสมได้..นี่มัน แปลกๆเนาะ)

3. วรณ์นิ

ตกลงจะทิ้งหลังใช้สัญญา หรือ จะใช้สัญญาก่อนค่อยทิ้ง ครับ.?

สมถะ มันไม่ใช้สัญญา ตรงไหนอ่ะ ลุงกล้วย.?

4. ธรรมแท้ว่าง

อันนี้ต้องไปถามท่านนพฮับ
    ลุงแมวเป็นแค่หางเครื่อง... ตอบบ่ดั้ย

5. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

คุยกับไอ้กะบือ ถือศิล เฉพาะตอนใส่บาตรตี5..พอ ตี5..สองนาที มันมานั่งโกหกหน้าคอมแล้ว..บาปสดๆเลย..มันจะซื่อสัตย์กับใครนี่ ตอบธรรมเมื่อวานอย่าง-วันนี้มันตอบอีกอย่าง..ไหนบอกบ้าแต่ไม่โง่ไง อิอิ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านขีดเส้นใต้นี้ไว้นะครับ

ก็ทริคมันคนละแบบกันเลยนะครับ

ถ้าไม่แบ่งก่อน แล้วมันจะคุยกันคนละทางได้ไงหละครับ ใช่ไหมครับ

สมถะ ก็สมถะ แปลได้อีกแบบ กิริยาคนละแบบ
    วิปัสสนา ก็วิปัสสนา แปลได้อีกแบบ กิริยาคนละแบบ
    เวลาผมพูด ก็ย้ำแล้ว เขียนบอกก่อนแล้วว่า สมถะ

ก็คุณ ไม่แยกไง ถึงเข้าใจว่า จิตสงบ คือ สัญญาไงครับ
    ผมถึงได้แซวคุณไงว่า

''คุณบัญญัติศัพย์ใหม่ หรือ กิริยาใหม่ ขึ้นมาบนโลกนี้หรือเปล่าครับ
    เรากำลัง
    พูดถึง โหมด สมถะ ใช่ไหม ไม่ใช่วิปัสสนานะครับ เอาแน่ๆอย่าปนกันนะครับ''

คือ ถ้าคุณ บอกว่า คุณ พูดในโหมด วิปัสสนา ไม่ใช่สมถะ ก็ว่าไปอย่าง
    แต่คุณก็พูดเอง ว่าสมถะนะครับ
    อ่านที่ขีดเส้นใต้นะครับ

ผมถึงได้อ้างอิง ความหมาย สมถะใน # Rep ก่อนหน้า มา
    พอเข้าใจหรือยัง ก่อนจะมาว่า
    ผมแบ่ง เครเนาะ....

ดังนั้น คุณจะพูดในส่วน สมถะ หรือ วิปัสสนา
    ก็เอาที่ละส่วน จะมารวมกัน
    มันจะกลาย บัญญัติศัพท์ กิริยาใหม่ บนโลกนี้

ยกเว้น คุณจะบอกว่า บัญญัติศัพท์ กิริยาใหม่ ทางสมถะวิปัสสนา
    คุณอาจจะใช้ คำว่า สมะวิปัส ยกตัวอย่าง เฉยๆ แบบอย่างนี้
    ไม่มีใครว่า อะไรหรอก พูดได้ ตามความเข้าใจเลยครับ

7. วรณ์นิ

แต่ผมโง่นะ ผมนี่โคตรโง่เลย คิดก็ไม่เป็นด้วยอ่ะ.
    ใครว่าผมโง่นี่ ผมสุดแสนจะภาคภูมิใจเป็นที่สุดเลย
    ใครมาชมว่าผมเก่งเนี่ย โกรธนะ...รู้จักกันเหรอ.?

8. ใครบรรลุธรรม

จิต..ต้องทิ้งนิวรณ์5 ให้หมด จิตจึงจะสงบ..เขาเรียกสมถะ-จิตเมื่อสงบจะผ่องใส ก็วิปัสสนาเลย จะเห็น"ความจริงได้ชัดแจ๋ว" เห็นตามเป็นจริง สติจะชัดเจน..จิตจะมีกำลังมาก สมถะ จึงต้องทำคู่กับวิปัสสนา เลยทันทีจึงจะได้ผลดี..(พจ.สอน สมถะ-วิปัสสนา-)
    แล้วคุณ จะยึดเอา สัญญาเข้ามาใส่ จิต ทำไม จิตมันจะสงบไหม..ไหนบอกบ้าแต่ไม่โง่ยังไงหือ..ไปถามไอ้พวก ผี-เปรต-คุยกันรู้เรื่อง ก็จะได้คำตอบแต่เรื่อง ผี-เปรต เท่านั้นแหละ อิอิ

9. วรณ์นิ

คุณว่า สมถะ คือ ผล ...ไช่มั้ยครับ.?

งั้นผมจะว่า สมถะคือผลของวิปัสสนา...คุณจะค้านมั้ยครับ.?

10. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ต่อเลยครับ กำลังติดตาม...

11. วรณ์นิ

ไปอ่านมายังล่ะท่าน ต้นโพลา (ไม่ไช่แค่ใบ แล้ว แบบนี้ ต้นมันเลย)
    เมื่อจิตผ่องใส ก็...วิปัสสนาเลย (นี่มันหยิบ สัญญามาวิปัสสนาทั้งนั้นแหล่ะ)

ไป ไปกินยาก่อน...นอนซักหลายๆชาติ ค่อยตื่นนะ ท่าน ต้นโพลา

12. ใครบรรลุธรรม

สมถะ คือการทำจิตให้เจริญ..วิธีทำคือ ละนิวรณ์5..ให้หมด
    พจ.ท่านสอน สมถะ-วิปัสสนา..
    ...แต่ปัจจุบัน มันมีเดียรถีย์ หลายกลุ่ม แยกสมถะไปสอนโดดๆแล้วเรียกว่า สมถะ-สมาธิ มั่ง อะไรมั่ง..ฯล แล้วก็แต่ง กรรมฐานขึ้นใหม่40 กอง ...พุทธวจน.ไม่มีครับ นี่ความเห็นผมส่วนตัวนะครับ เพราะค้น พุทธวจน.แล้วไม่มี

13. ใครบรรลุธรรม

ไปกินยาให้ครบโด๊ส..เริ่มรั่วอีกและ..-ยกพระสูตรมาดูซิ

14. วรณ์นิ

นิวรณ์ห้า ก็สัญญา...ถ้าไม่เป็นสัญญา จะไปละมันได้ไงล่ะ
    จิตผ่องใส ก็เป็นสัญญา ..ไม่เป็นสัญญา แล้ว เอาที่ไหนมาเปียบเทียบล่ะ
    พอจิตผ่องใส ก็ยังต้องวิปัสสนาต่อไป...อีก จนกว่าจะ หมดสัญญา..

กายใจนี่ ก็ไม่เที่ยง..นี่ก็เป็นสัญญา
    โลกวัฏะนี่ก็ไม่เที่ยง นี่ก็เป็นสัญญา
    แล้วจะต้อง มาเถียง เพื่อ..?

15. ธรรมแท้ว่าง

ลุงแมวแนะให้เลิกเล่นกับหนังสือแต่งใหม่พุดทะวะจน
    แล้วหันมาดูใจ
    ตัวอยู่ไหนใจอยู่นั่น ตัวทำอะไรใจทำสิ่งนั้น
    ทำได้งัย หลังไมค์มาเลยฮับ

16. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่า จิตสงบใช่สัญญาไหม ในทางสมถะ ? วางไว้ก่อนนะไม่ต้องตอบ

เอ้างี้ ๑. ผมพูดแต่ในส่วน สมถะ เนาะ พูดเพราะ
    คุณบอกเองตอนแรกว่า เป็นสถมะ จากข้อความที่อ้างอิงไว้ ที่คุณเขียนเองนะ

สรุปส่วนนี้ ผมยืนยัน ในส่วน สมถะนะ
    และจิตสงบไม่ใช่สัญญา แบบที่คุณเข้าใจ เป็นเพียงกิริยาอย่างหนึ่งของจิต
    ตรงนี้ คุณเขียนไว้เองนะ ยังไง ย้อนอ่านดู ที่คุณเขียนไว้เองนะ

แต่ว่า หลังๆมา คุณ บอกว่า ผมมาแยก สมถะ และ วิปัสสนา
    คุณไม่แยก ตรงนี้เข้าใจตรงกันนะ

ถ้าคุณ จะเอาทั้ง สมถะและวิปัสสนามาร่วมเป็นหนึ่งเดียวกัน
    เพื่อเป็นบัญญัติศัพท์ใหม่ เป็น กิริยาใหม่ บนโลกใบนี้
    เชิญคุณ อธิบายที่คุณเข้าใจไปเลยดีกว่า

ผมว่า คุณอย่าเอา กิริยาใหม่ บัญญัติศัพท์ใหม่
    ทั้งรวมทั้งสมถะวิปัสสนา สมมุติ ใช้คำว่า ''สมะปัส"
    มาถามผมว่าจะค้านไหมใน ส่วนที่มันเป็นผลต่อเนื่อง ของ สมถะ+ วิปัสสนา
    เพราะผม พูดแต่ สมถะ ไม่ได้พูดวิปสสนา ซึ่งบอกย้ำไปแล้ว

เพราะคุณ กำลังสร้าง บัญญัติกิริยาใหม่ สมมุติเรียกว่า ''สมะปัส''

มันคุยกัน บ่ ฮู้เรื่องหรอกครับ....

คุณ ก็อธิบาย สมะปัส อะไรของคุณไปเลย
    แต่อย่ามา พยายามบอกว่า ต้องใช่แบบที่คุณคิดคุณเห็น ก็แค่นั้นครับ
    เข้าใจไหมเนี่ย ที่พูด

17. วรณ์นิ

ยกมาทำไมพระสูตร น่ะ

ง่ายๆ เลยนะ...ว่า คุณจะเป็นสมถะเลย โดยไม่ต้องทำอะไรเลยหรือ...?

โอ๊ะ ตอนนี้ ฉันเป็นสมถะนะ ..เป็นเอง มันไม่ได้ทำอะไรนะ สมถะมันมีอยู่แล้วนะ...เกิดมาปุ๊บ เป็นสมถะเลยนะแบบนี้น่ะเหรอ ..? ถ้าเป็นแบบนี้ ผมจะไม่แย้งซักคำเลย

18. ใครบรรลุธรรม

เพิกสัญญา-สมมุติ-ซิ ไอ้รั่ว2..เล่นข้ามขั้นไปเลยไหม.

19. วรณ์นิ

เอางี้ง่ายๆนะ คุณไม่เชื่อผม ก็ตามใจคุณสิครับ
    ผมจะพูดว่า สมถะ วิปัสสนา มันไปด้วยกัน

คุณจะมาพูดว่า คุณพูดแต่สมถะ ไม่เกี่ยวกับวิปัสสนา..ก็ตามแต่คุณจะเชื่อของคุณ

ผมจะเชื่อของผมครับ..เครนะ เลิกเถียงนะ

20. วรณ์นิ

ข้ามขั้นแบบไหน อธิบายซิครับ กล้าอธิบายมั้ยครับ..? กล้ากล้าหน่อยครับ