สมมติถ้าพระอริยะเจ้าบังเอิญผิดศีล

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย baan9com05, 12 สิงหาคม 2012.

1. baan9com05

baan9com05 Active Member

สมมตินะครับ ถ้าหากเป็นพระอริยะเจ้าเเล้ว แต่บังเอิญทำผิดศีลโดยไม่เจตนา เช่นเหยียบมดโดยที่เราเดินของเราอยู่ปกติ แต่บังเอิญไปเหยียบมดตายเข้าโดยไม่มีเจตนาให้ผิดศีล แบบนี้จะเป็นไรไหมครับ

ขอบคุณครับ

2. ธัมมัง

ธัมมัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2011
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำบอกว่าถ้าไม่เจตนาไม่ผิดค่ะ ให้ดูที่เจตนา พระอริยเจ้าระดับโสดาบันขึ้นไปไม่ทำผิดศีลหรอกค่ะ ท่านยอมตายดีกว่าศีลขาดค่ะ