สมเด็จนางพญางิ้วดำ วัดใหม่บ้านดอน และครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัตดีปฏิบัติชอบ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย poon-pan, 6 พฤษภาคม 2016.

1. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    แปลกเหมือนกันนะครับ ผมได้ไปขอนางพญางิ้วดำ กับลุงซึ่งท่านมีพิมพ์ใหญ่2องค์
    แกบอกว่าไม่ให้หรอกเพราะผมกำลังจะแต่งงาน กลัวมีคนมาติด เอาไว้ถึงเวลาจะให้เอง
    เมื่อต้นปี59 ลุงก็ได้มอบให้เพื่อนของพี่สาว1องค์ เป็นพิมพ์เล็ก เพื่อนพี่คนนี้ผมก็พอจะรุ้จัก อายุสามสิบปลาย ยังไม่มีใครเข้ามาในชีวิตเลยตอนนี้แต่งงานใช้ชีวิตคู่ไปแล้วครับ
    หากมีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2018
  2. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมก็เพิ่งนำพระสมเด็จนางพญางิ้วดำที่เริ่มแขวนบูชาไปเมื่อตอนกลางปีนี้เองแขวนบูชาอยู่ได้แค่ไม่กี่เดือนก็ต้องถอดออก เพราะว่าตอนนี้ผมนำท่านบรรจุไว้ในองค์หลวงพ่อโสธรที่สร้างถวายคุณพระแม่สมใจไป ตอนที่ช่างหล่อมาส่งพระ คุณแม่ท่านก็เลยนำพระเครื่อง วัตถุมงคลอะไรต่างบรรจุลงไป ตัวผมเองก็ไม่ได้เตรียมอะไรไป เลยนึกขึ้นได้ว่ามีพระสมเด็จนางพญางิ้วดำแขวนติดตัวอยู่เลยถอดจากคอไปบรรจุร่วมกับคุณแม่ท่าน

เดี๋ยวนำองค์ที่มีอยู่อีกมาเลี่ยมแขวนแทนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2017
  3. poon-pan

1
    ไม่รู้ผมเคยเล่าไปแล้วหรือยังครับ เกี่ยวกับพระเครื่องสมเด็จนางพญางิ้วดำผมเคยนำพระสมเด็จนางพญางิ้วดำให้พระอาจารย์ท่านช่วยดูให้ทางสมาธิ พระอาจารย์ผมบอกเห็นเทพธิดาหน้าตาสะสวยนุ่งห่มผ้าสีสไบสีสวยสด ซึ่งมันก็ไปตรงกับเรื่องของผู้ชายคนหนึ่งแขวนบูชาพระสมเด็จนางพญางิ้วดำ และก็มีคนเห็นว่าผู้ชายคนนี้มีผู้หญิงนุ่มห่มสไบสีสวยสดเดินตาม

หลังจากที่ผมให้พระอาจารย์ช่วยดูพระสมเด็จนางพญางิ้วดำให้ ผมก็ไปเรียนถามท่านที่ตำหนัก ท่านตอบว่า เทพธิดานั้นเป็นบริวารของท่าน...สาธุ

4. poon-pan

1
    นึกขึ้นมาได้ ดอกไม้ที่ท่านชอบให้เราบูชาท่าน คือดอกกุหลาบสีชมพูเข้มๆเป็นหลักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2017
  5. poon-pan

1
    มีเรื่องเกี่ยวกับเพื่อนของแม่ผมคนนึง ตอนที่ผมไปไหว้สมเด็จนางพญางิ้วดำที่ตำหนักวััดใหม่บ้านดอน โคราชและผมก็ได้บูชาพระพุทธมงคลชัยสีมา ขนาด 9 นิ้วกลับมาบูชาที่บ้าน วันนั้นแม่ผมก็พาเพื่อนไปด้วยคนนึง

หลังจากนั้นแม่ผมก็มาเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของแม่เขาอยากได้โชคลาภ เขาเลยจุดธูปบอกกล่าวขอโชคลาภให้ซื้อหวยถูก 1 ใบ พอกลับมาซื้อล๊อตเตอรี่ก็ถูกเลขท้าย 2 ตัว 1 ใบตามที่ขอ (แหม่ !!! ทำไมขอน้อยจัง)

6. ธีระนะโม

13

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      520.1 KB
      เปิดดู:
      204
  7. ธีระนะโม

13

ขนาดไฟล์:
      277.3 KB
      เปิดดู:
      377
  8. ธีระนะโม

13

ขนาดไฟล์:
      439.7 KB
      เปิดดู:
      142
  9. ธีระนะโม

13
    องค์นี้เมื่อก่อนแม่เลี่ยมทองใช้ ตอนนี้ตกไปอยู่พี่สาวครับ

ขนาดไฟล์:
      102.2 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      84.9 KB
      เปิดดู:
      104
  10. poon-pan

1
    ผมเคยอ่านเรื่องราวในบางหน้าที่ลงไว้ในอินเตอร์เน็ต แต่เพิ่งจะเห็นว่าต้นฉบับจริงเป็นแบบนี้เองเยี่ยมมากๆครับสำหรับข้อมูล

เรื่องราวมันช่างมีความคล้ายคลึงกันกับสิ่งพี่ผมได้เจอะเจอและสัมผัสกับสมเด็จแม่นางพญางิ้วดำที่ตำหนักบางบัวทองมากๆครับ

11. poon-pan

1
    เพิ่งจะนึกออกตอนเห็นรูปหลวงพ่อยิด
    เหรียญหลวงพ่อยิด วัดหนองจอกครับ ไม่ใช่หลวงพ่อโอด วัดจันเสนครับ

12. poon-pan

1
    ผมเข้าไปติดตามอ่านกระทู้พระเครื่องของคุณเพชร ได้อ่านเรื่องราวของพ่อท่านคล้ายวัดสวนขัน นครศรีธรรมราช

เลยทำให้นึกถึงเรื่องที่ลุงเขยได้เคยเล่าให้แม่ผมฟัง ลุงเขยทำงาน รฟท. สายใต้ เล่าเรื่องอัศจรรย์เกี่ยวกับพระรูปนึงที่ ลุงบอกว่า จำหน้าของพระรูปนี้ได้อย่างแม่นยำว่า ตอนที่รถไฟออกจากสถานีในจังหวัดนครศรีธรรมราช (ผมจำไม่ได้ว่าเป็นสถานีไหน) เห็นท่านนั่งรอรถไฟอยู่ที่นั่งรอ ไม่ได้ขึ้นมากับขบวนที่ลุงผมนั่งและกำลังมุ่งหน้าเข้ากรุงเทพฯ

แต่พอรถไฟกำลังจะเทียบชานชลาที่ สถานีรถไฟธนบุรี กลับมองไปเห็นหลวงพ่อรูปนี้นั่งอยู่ที่ชานชลา แกบอกว่า แกจำได้ว่าองค์นี้ตอนที่รถไฟขบวนนี้ออกมาจากนครศรีธรรมราช ท่านก็ยังนั่งอยู่แต่พอรถไฟวิ่งมาถึงธนบุรี ปรากฎว่าท่านมานั่งรออยู่ก่อนแล้ว...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2017
  13. poon-pan

1
    แรงอธิษฐาน

ผมนึกเรื่องการอธิษฐานขึ้นมาได้เรื่องอีกนึงครับเหตุเกิดมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ตอนที่ผมได้รับพระธาตุหลวงตามหาบัวมา ผมก็ได้แบ่งใส่ผอบให้รุ่นน้องที่ทำงานที่เดียวกัน 13 องค์ ให้เขาไปแล้วเขาก็วางเอาไว้หลัง เคสคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะอยู่นานสองนาน จนผมรู้สึกว่า เอ๋ !!! เหมือนเขาจะไม่เคารพไม่ศรัทธา เหตุผลที่ผมแบ่งให้ไปนั้นก็เพราะว่าชอบเรื่องพระเครื่องเหมือนกัน พอจะคุยกันได้บ้างแต่ ไม่รู้อาจเป็นเพราะว่าอยู่กันคนละกลุ่มที่ไม่ค่อยลงกันเท่าไหร่ เลยทำให้ผมนึกว่าเขาคงไม่ชอบใจเราด้วยเพราะคนที่คัดเลือกเขาเข้างานมาไม่ถูกกันกับผม

ผมเลยตั้งจิตอธิษฐานไปว่า ....ขอให้พระธาตุของหลวงตามหาบัวท่านมีการเปลี่ยนแปลงไป
    หลังจากนั้นถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเดือนสองเดือน เจ้าน้องคนนี้หยิบผอบพระธาตุมาเปิด ไม่รู้ทำอีท่าไหน ทำพระธาตุหล่นหายไปหลายองค์ ...ไม่รู้จะบังเอิญหรือเปล่ากับสิ่งที่เราอธิษฐานไว้ แต่บังเอิญมันตรง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2017
  14. poon-pan

1
    หลวงน้าช่วยคนโดนคุณไสย์
    ตอน 1

เมื่อคืนผมฝันถึงพระอาจารย์ ที่ท่านเป็นญาติกับรุ่นน้องที่ทำงานโครงการเดีียวกันแต่อยู่กันคนละบริษัท เลยทำให้ผมตัดสินใจที่จะเล่าเรื่องนี้ จะจริงเท็จอย่างไรนั้นก็คงต้องหาหนทางไปพิสูจน์กันอีกทีนึงครับ

เนื่องจากเพื่อนรุ่นน้องคนนี้เป็นญาติทางดองกับพระอาจารย์ (เป็นหลานเขยของพระอาจารย์) ทำให้มีโอกาสได้รับรู้เรื่องราวต่างๆของท่านในเชิงลึกมากกว่าคนอื่น

คือเรื่องมีอยู่ว่า...มีผู้หญิงคนหนึ่งมาจากจังหวัดสุรินทร์ได้มาหาหลวงน้า ทีี่ที่พักสงฆ์อยุธยา ไม่รู้ว่าแกรู้จักหลวงน้าได้อย่างไร แต่ก็มาเจอกับหลวงน้า ผู้หญิงคนนี้เขาโดนคุณไสย์มนต์ดำ เพราะมีญาติจะให้สืบทอดปอบต่อจากเขา แต่ผู้หญิงคนนี้เขาไม่ยอม ทางโน้นเลยพยายามส่งของใส่จนผู้หญิงคนนี้เจ็บไข้ได้ป่วยแบบไปรักษาที่โรงพยาบาลไหนก็ไม่สามารถตรวจวินิจฉัยได้เลยสักแห่ง

จนได้มาที่ที่พักสงฆ์ อย. แห่งนี้และหลวงน้าท่านก็ให้ถือศีลปฏิบัติธรรมอยู่สัก 2 วัน พอเขากลับไป เขาส่งข่าวมาว่า ได้อาเจียรและขับถ่ายออกมามีเส้นผมเส้นด้ายสายสิญจ์ออกมาด้วย

และมีอีกเหตุการณ์นึงผมก็ไม่แน่ใจว่าเกิดในช่วงตอนที่ผู้หญิงคนนี้อยู่ปฏิบัติธรรมในที่พักสงฆ์หรือไม่ คือมันมีสายสิญจ์กลุ่มนึงมาตกอยู่ที่ศาลา มีคนเห็นกันหลายคน จนโยมน้าผู้หญิงรู้สึกกลัว เลยต้องรีบกลับไปที่ห้องพัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2018
  15. poon-pan

1
    หลวงน้าช่วยคนโดนคุณไสย์
    ตอน 2 (จบ)

หลังจากที่โยมน้าผู้หญิงกลับไปที่พักที่เป็นห้องปิดประตูอยู่และหน้าต่างก็มีบานมุ้งลวดปิดอยู่ทุกบาน แต่พอโยมน้ากลับเข้าไปในห้องกลับเห็นมีผีเสื้อสีดำตัวใหญ่มาก ตาแดงแป้ด เกาะอยู่ที่หน้าต่างมุ้งลวดด้านใน

โยมน้าผู้หญิงเลยต้องรีบเผ่นออกจากห้อง รีบไปบอกหลวงน้าให้มาช่วย พอหลวงน้ามาถึงท่านก็เลยบอกกับเขาไปว่า มาทางไหนก็ขอให้กลับไปทางนั้นต่างคนต่างอยู่ หลังจากนั้น ผีเสื้อก็บินออกไปทางประตูด้านหน้าของที่พักสงฆ์ บินออกไปทางถนนที่มีเสาไฟ และก็หายแว็บไป มีคนเห็นเหตุการณ์นี้หลายคน เพราะว่าเขามาถือศีลปฏิบัติกัน

ผมก็นั่งคุยกับรุ่นน้องว่า สงสัยหมอผีทำคุณไสย์คงจะรู้ว่าที่นี่เป็นคนช่วยเหลือผู้หญิงคนนั้น เลยส่งของมาประลองกำลัง อะไรทำนองนี้น่ะครับ...ฟังแล้วยังกะหนังจักรๆวงศ์ๆเลย เหลือเชื่อมาก ขนาดผมเคยเห็นตะปูตอนที่หมอถอนคุณไสย์ ถอนตะปูออกมาจากตัวของพระอาจารย์แล้วยังรู้สึกว่าเรื่องนี้เหลือเชื่อกว่าอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2018
  16. poon-pan

1
    ผมขอเปลี่ยนแปลงชื่อกระทู้ครับ จะได้ครบตามเนื้อหาตามที่ผมได้นำเรื่องที่ผมได้รับรู้มา เพื่อเป็นการเทอดพระคุณของครูบาอาจารย์ทั้งหมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2017
  17. poon-pan

1
    ที่จริงเรื่องการช่วยเหลือคนที่ถูกคุณไสย์มนต์ดำของคุณพระแม่สมใจก็มีครับ เดี๋ยวถ้าผมมีโอกาสจะลองสอบถามเรื่องนี้กับคุณพระแม่สมใจก่อน แล้วค่อยนำมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ ตอนนี้ถ้าผมเล่าไปเดี๋ยวเนื้อหาตกหล่นเพราะจำได้บ้างไม่ได้บ้าง

18. poon-pan

1
    เมื่อตอนเช้ามืดฝันว่าได้เข้าไปกราบพระจีนองค์ผอมๆสูงๆ ก้มกราบท่านที่เท้า ท่านเอาเท้าเหยียบศรีษระแล้วท่านก็ให้พร...เลยตื่นขึ้นมา ทำให้คิดว่าสงสัยช่วงนี้กราบไหว้บูชา พระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์ กับท่านเจ้าคุณโพธิ์แจ้ง เลยทำให้ฝันถึงครับ

19. poon-pan

1
    ถ้ามีเพื่อนคนไหนสนใจอยากจะมากราบคุณพระแม่สมใจ สามารถมากราบท่านได้แถว อาคารแหล่งชุมชนราชกาลกรมทหารสื่อสาร ตั้งอยู่บนถนนสรงประภา ถ้ามาจากสี่แยกศรีสมาน ถ.ติวานนท์ จะเลยวัดสีกันมา 5-6 ร้อยเมตร

ท่านมารักษาตัวที่คลินิคแพทย์แผนโบราณ ท่านมี อาการปวดตามร่างกายที่เกิดจากพังผืดที่เกิดจากการผ่าตัด มารักษาในวันเสาร์ได้สองครั้งแล้ว ท่านจะมาทุกเสาร์จนครบ 10 ครั้ง ครับ

ถ้าใครอยากจะเจอกับท่าน ผมจะเข้าไปเป็นเพื่อนให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2017
  20. poon-pan

1
    วันนี้ผมชวนรุ่นพี่ที่ทำงานไปกราบคุณพระแม่สมใจ พี่คนนี้เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อสายทอง วัดป่าห้วยกุ่ม จ.ชัยภูมิ

พอได้กราบท่านทักมาว่า ตอนนี้หนักนะ ไม่ดี พี่เขารู้สึกทึ่งมาก เพราะว่าตอนนี้แกโดนหัวหน้าเบียดเบียน ตำแหน่งงานไม่ก้าวหน้า โดนกดหัวอย่างหนักมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2017