"สมเด็จปู่เฒ่า" สุดยอดวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายของ หลวงปู่สุภา

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย lekjingjing, 19 กรกฎาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. lekjingjing

lekjingjing Active Member

18 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณที่เยี่ยมชมครับ ถ้าจะเล่นหาพระเสด็จกลับต้องดูดีๆนะครับ เพราะของฝีมือทำได้ดีมากๆ ได้ยินมาว่าแต่ก่อนใช้วิธีเอาแม่เหล็กดูดองค์พระเพื่อพิสูจน์ เพราะพระแท้แม่เหล็กจะดูดติดได้ทั้งองค์(ยกเว้นสีเหลือง) แต่ปัจจุบันของปลอมก็แม่เหล็กดูดติดทั้งองค์เช่นกันครับ

2. anupat_j

anupat_j เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระปิดตาวัดพิชัยสงคราม พระสมเด็จปู่เฒ่า และผ้ายันต์เรียบร้อยแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2008
  3. endocardium

endocardium Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2008
    ใครอยากบูชาพระเสด็จกลับกันบ้าง

แต่เป็นพระเสด็จกลับย้อนยุคนะครับ

มีมวลสารของพระเสด็จกลับรุ่นแรกอยู่ด้วย

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นรุ่น 111 ปี

ออกที่วัดเขารัง ภูเก็ต ใครมีโอกาสแวะภูเก็ต

ลองแวะไปวัดเขารังดูคับ

มีวัตถุมงคลที่ผ่านจากหลวงปู่เพียบ แนะนำๆ

4. lekjingjing

ขอบคุณ คุณendocardium ที่แวะมาเยี่ยมชมและนำข้อมูลมาแบ่งปันกันครับ

พระขุนแผนเสด็จกลับย้อนยุค ถ้าจำไม่ผิดจัดสร้างเมื่อปี 2547 ตอนหลวงปู่อายุ 111 ปีครับ มีผงพระเสด็จกลับผสมเป็นมวลสารด้วย รุ่นนี้ห้อยได้สบายใจแน่นอนครับ ยิ่งได้บูชาจากทางวัดโดยตรง ยิ่งสบายใจได้อย่างแน่นอนครับ

ไม่ทราบว่าคุณendocardium มีเบอร์โทรของสำนักสงฆ์เขารังมั้ยครับ ถ้ามีรบกวนแจ้งให้ทราบในกระทู้หน่อยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านใดสนใจจะบูชาวัตถุมงคลจากทางวัดจะได้โทรไปสอบถามได้ครับ

สมาชิกท่านใดที่สนใจบูชาวัตถุมงคลจากทางวัดโดยตรงสามารถติดต่อสอบถามได้ตามเบอร์ด้านล่างครับ
    - วัดสีลสุภาราม 076-280774
    - วัดคอนสวรรค์ (สกลนคร) ---- พรุ่งนี้จะเอาเบอร์มาลงให้นะครับ

อยากให้เช่าบูชาจากทางวัดโดยตรงครับ เงินจะได้เข้าวัดเต็มๆและมั่นใจได้ว่าได้พระที่เสกแน่นอน

ส่วนวัตถุมงคลที่ผมนำมาให้บูชาในกระทู้นี้ ผมเรียนว่า "เงินไม่ได้เข้าวัดนะครับ เข้ากระเป๋าผมเองล้วนๆ" เพราะวัตถุมงคลที่ผมนำมาให้บูชากันนั้น เป็นพระที่ผมเช่ามาจากทางวัดแล้ว (เช่ามาล้วนๆครับ ไม่ใช่เอามาฟรีๆ) และนำมาให้สมาชิกได้บูชากัน ซึ่งวัตถุมงคลทุกชิ้นที่ผมนำมาให้สมาชิกบูชากัน จะเป็นวัตถุมงคลที่ผมทำบุญบูชามาทั้งสิ้น

ส่วนของบางชิ้นที่ได้รับแจกฟรีมา ผมก็จะไม่เอามาตั้งราคาขาย แต่ผมจะแจกต่อไปฟรีๆเช่นกัน เช่นลูกแก้วสารพัดนึก เชือก18มงกุฏเพชร ผ้ายันต์มีไม่จน(วัดมารวิชัย) พวกนี้ผมได้แจกฟรีมา ผมก็แจกฟรีต่อให้กับสมาชิกครับ

5. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

ขอโชว์ด้วยครับ

หลวงปู่เฒ่าองค์สีดำจากวัดคอนสวรรค์ครับ 3 องค์สุดท้าย
    พอดีมีเพื่อนทำงานอยู่แถววัดเลยโทรให้ไปดูให้ ได้มาคนละองค์ครับสีดำหมดแล้วที่วัดตอนนี้ เพื่อนส่งมาให้เมื่อวานมาถึงตอนบ่ายๆวันนี้ ลองเอาแม่เหล็กดูดดูไม่ติดครับ อันนี้ไม่ซีเรียส แค่เป็นของหลวงปู่สุภาดีหมดอยู่แล้วจริงมั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      115.5 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      108.4 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      102.5 KB
      เปิดดู:
      105
  6. lekjingjing

สวัสดีครับ คุณseata

พระสวยมากครับ ยินดีด้วยจริงๆครับที่ได้พระสีดำมาด้วย
    พระของหลวงปู่สุภา ไม่ว่ารุ่นไหน สีอะไร มวลสารแบบไหน
    ถ้าเป็นพระที่ท่านอธิษฐานจิต ห้อยเดี่ยวได้ทุกรุ่นครับ

สำหรับท่านที่อยากได้พระสีดำ ผมคงบอกได้แต่เพียงว่า
    ให้ลอง "อธิษฐาน" ดูนะครับ เพราะมีผู้ทำแบบนี้และได้มาแล้วครับ

7. seata

ขอบคุณครับคุณ "lekjingjing"
    ตอนนี้รอให้หลวงปู่มาที่สกลอยู่ครับ เพราะผมก็เป็นคนจังหวัดนั้นด้วยและโชคดีหน่อยหนึ่งเพื่อนเขาอยู่ อ.วาริช แถมทำงงานใกล้วัดด้วย คิดว่าหลวงปู่มาที่สกลผมคงต้องลางานจากกรุงเทพไปสกลนคร เพื่อไปกราบหลวงปู่ให้ได้ครับ ขอบคุณคุณ lekjingjing จริงๆครับที่ทำให้ผมได้รู้และนับถือหลวงปู่สุภา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2008
  8. lekjingjing

กำหนดการณ์หลวงปู่ไปสกลนคร (ข้อมูลจาก romphosai.com/forums)

หลวงปู่จะขึ้นไปสกลนคร ตั้งแต่วันที่ 30 ตค - 8 พย 51 นี้ครับ
    โดยวันที่ 29 ตค กลางคืนท่านจะแวะพักที่ กทม 1 คืน

วันที่ 1 พย จะมีการทอดกฐินที่วัดค้อเขียว ซึ่งเป็นวัดในอุปถัมป์ของหลวงปู่ครับ

วันที่ 8 พย จะมีการทอดกฐินที่สำนักสงฆ์โคกสูงโฆษะธรรม อำเภอส่องดาว สกล ซึ่งเป็นสำนักสงฆ์ในอุปถัมป์ของท่านเช่นเดียวกัน

และเที่ยวนี้จะมีการปลุกเศกพระสังขจายน์ มหาลาภ ซึ่งสร้างถวาย
    โดยคุณดำ โดยหลังจากทำพิธีแล้วคุณดำจะนำพระทั้ง 84000 องค์
    ที่สร้างนี้ไปถวายยังวัดที่เป็นสาขาต่างๆของท่าน เพื่อให้แต่ละวัดนำไป
    ออกให้เช่าบูชาเพื่อนำปัจจัยไปทำนุบำรุงวัดครับ

โดยมวลสารที่ผสมในชุดนนี้เป็นสุดยอดมวลสารที่หลวงปุ่ แนะนำให้
    ไปหามาจากสถานที่ต่างๆเช่นดินหอมจากประเทศลาว และว่านยาต่างๆ
    ขออนุโมทนากับคุณดำ ผู้ใจบุญมาณ.โอกาศนี้ด้วยนะครับ

9. seata

ขอบคุณ คุณlekjingjing อีกครั้งครับ
    ครับตั้งตารอครับตอนนี้ ความฝันสูงสุดตอนนี้แค่ได้พาครอบครัวไปกราบหลวงปู่ก็พอใจแล้วครับ

10. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ได้เห็นแล้ว สวยมากๆครับ จะมีบุญไหมหนอเรา อนุโมทนาครับ

11. lekjingjing

ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมนะครับ
    ไว้มีข้อมูลอะไร จะเอามาลงให้ทราบในกระทู้นี้เรื่อยๆครับ

12. lekjingjing

ต้องขอโทษสมาชิกบางท่านที่โทรมาหาผม และผมไม่ได้รับสายด้วยนะครับ
    เพราะบางครั้งผมอาจจะยุ่งอยู่ หรือ ไม่ทราบว่าโทรเข้ามา (เพราะผมเปิดระบบสั่นไว้) จึงไม่ได้รับสาย แต่หลังจากที่ผมเห็น miss call แล้ว ผมก็จะโทรกลับไปหา ซึ่งบางท่านที่ใช้เบอร์โทรของบริษัท หรือ เบอร์โทรของห้องพักโทรมา ผมไม่สามารถติดต่อกลับไปได้ เพราะไม่ทราบหมายเลขภายใน ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ

สำหรับคำถามส่วนใหญ่ ที่ผมได้รับคือ

*** พระแต่ละสี แตกต่างกันอย่างไร ทำไมผมถึงให้บูชาในราคาต่างกัน***

ขอตอบว่า พระทุกสี
    - พุทณคุณเหมือนกันหมด
    - มวลสารชุดเดียวกันทั้งหมด
    - ปลุกเสกพร้อมกันหมด
    จึงไม่มีอะไรแตกต่างกันครับ จะแตกต่างกันก็เฉพาะ "สี" ขององค์พระเท่านั้นเอง เนื่องจากพระชุดนี้เป็นพระที่ "กดมือ" การผสมเนื้อมวลสารที่เอามากดเป็นองค์พระ ก็ทำเป็นคราวๆไป ดังนั้น สีขององค์พระที่ออกมาจึงมีหลากหลาย ขึ้นอยู่กับการผสมเนื้อในแต่ละครั้ง โดยสีหลักๆที่เห็นก็คือ ดำ แดง ขาว เทา เหลือง(มีทั้งอมน้ำตาล และ อมเขียว) และก็มีบ้างที่สีเข้ม-สีอ่อน มวลสารเยอะ มวลสารน้อย แตกต่างกันไป ตามลักษณะของพระที่ผสมเนื้อทีละครั้งครับ

***สำหรับเรื่องราคาที่ผมตั้งไว้ ว่าทำไมถึงตั้งราคาต่างกัน***
    ผมขอเรียนว่า
    - การตั้งราคา ผมตั้งของผมเองครับ เพราะผมเห็นว่าพระบางสีเป็นสีที่สร้างน้อย เช่นสีแดง สีเทา สีดำ หรือไม่ พระบางองค์ก็เป็นพระที่มีมวลสารจัดมากๆ ผมจึงตั้งราคาพระแบบนี้ไว้แพงหน่อย คือ 1300 บาท

- ส่วนพระที่สมบูรณ์ แต่เป็นสีที่พบเห็นได้ง่าย มีการสร้างจำนวนมาก หรือพระที่เป็นสีที่สร้างน้อย แต่หย่อนความสวย ผมก็ตั้งราคาไว้เท่ากับราคาที่ผมเช่ามาคือ 999 บาท

- ส่วนพระที่หย่อนความสวย เช่น บิด เบี้ยว โค้ง งอ ผมจึงตั้งราคาไว้ต่ำกว่าราคาที่ผมเช่ามา คือตั้งไว้ที่ 500 บาท

เมื่อเดือนที่แล้ว ผมได้นำพระสีเหลืองอมน้ำตาล ที่ผมมีอยู่มาให้บูชาในราคาองค์ละ 500 บาท โดยตอนนั้นผมจะคัดพระที่สวยสมบูรณ์มอบให้กับสมาชิกทุกท่านที่ติดต่อเข้ามา เพราะผมได้เรียนแล้วว่าวัตถุประสงค์ของผมคือ แบ่งกันไปบูชาจริงๆ ซึ่งมีสมาชิกติดต่อเข้ามาบูชาจำนวนมาก ตอนนี้พระสภาพสมบูรณ์ของผมจึงเหลืออยู่ไม่มากครับ และผมก็กลัวว่าจะเกิดความไม่ยุติธรรมขึ้นกับสมาชิกที่บูชาไปเมื่อเดือนที่แล้ว เพราะตอนนั้นผมได้ประกาศไปว่า จะให้บูชาในราคานั้นถึงแค่วันที่ 1 สิงหาคม เท่านั้น จึงได้มีสมาชิกมาบูชาเป็นจำนวนมากและรีบโอนเงินกันเข้ามา และยังมีคนเข้าใจผิด คิดว่าพระของผมมีปัญหา ถึงได้เอามาให้บูชากันในราคาขาดทุนแบบนี้ ซึ่งหากผมนำพระมาให้บูชาองค์ละ 500 บาทอีกเหมือนเดิม ก็อาจจะถูกเข้าใจผิดได้ครับ

ขอบคุณครับ

13. endocardium

มิได้ขอรับ ความรู้และประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่แค่เพียงหางอึ่ง

ขออนุญาตคุณ lekjingjing ลงข้อมูลเท่าที่ทราบนะครับ

ปัจจุบันหลวงปู่ท่านจะไปๆมาๆ ระหว่างวัดสีลสุภารามกับวัดเขารังสามัคคีธรรม

ที่ท่านได้สร้างไว้และได้อยู่จำพรรษาเป็นวัดแรกในจังหวัดภูเก็ต

ซึ่งตอนนี้กำลังก่อสร้างอุโบสถไว้หลังหนึ่ง ก่อนที่หลวงปู่จะไปจำพรรษาที่วัดสีลสุภาราม

เท่าที่ทราบตอนนี้ยังไม่แล้วเสร็จ ขาดขาดปัจจัยอยู่

ที่วัดมีวัตถุมงคลเกี่ยวกับหลวงปู่มากมาย ผู้ใดอยากร่วมสร้างอุโบสถเชิญครับ

ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่...

พระครูปลัดชาตรี กนฺตสีโล เจ้าอาวาสวัดเขารังสามัคคีธรรม

โทร. 089-7247866 ฝ่ายประชาสัมพันธ์ 084-1826978

อยู่บริเวณใกล้โรงพยาบาลวชิระ ภูเก็ต

เข้าทางซอยขึ้นเขารัง ข้างโรงพยาบาลวชิระ ประมาณ 100 เมตร

14. endocardium

ขอบคุณ คุณ lekjingjing มากๆ

ที่ได้นำวัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านมาให้พวกเราชาวเว๊ปพลังจิตได้บูชา

ความคิดเห็นส่วนตัว .... วัตถุมงคลของหลวงปู่ท่าน น่าจะครอบจักรวาล

โดยเฉพาะเรื่องมหาลาภ มากถึงมากที่สุด ใครมีโอกาสแวะภูเก็ตอย่าลืมไปกราบท่านนะครับ

บูชาของหลวงปู่กันแล้ว อย่าลืม หมั่นสวดมนต์ ถือศีล ทำบุญ คิดถึงหลวงปู่และครูบาอาจารย์

ท่านอาจจะมีโชคเข้ามาไม่ขาดสายกันเลย ...

15. lekjingjing

ขอบคุณ คุณendocardium มากๆครับ
    เห็นด้วยสุดๆเลยครับ...บูชาของหลวงปู่กันแล้ว อย่าลืมหมั่นสวดมนต์ ถือศีล ทำบุญ คิดถึงหลวงปู่และครูบาอาจารย์ ท่านอาจจะมีโชคเข้ามาไม่ขาดสายกันเลย

16. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระสมเด็จปู่เฒ่าแล้วครับ พร้อมผ้ายันต์ที่แถมมาให้

17. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    รอให้ถึงเดือนหน้าเร็วๆ จะได้มีเงินบูชาหลวงปู่เอาไว้เป็นของขวัญวันเกิดให้ตัวเองครับ
    ฝันว่าได้ไปกราบหลวงปู่สุภาและสนทนากับท่านด้วยครับ
    ท่านเมตตาจริงๆ

18. lerd

lerd เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ของดี ก็คือของดีครับ คุณเล็ก ไม่ต้อง สนใจคนอื่นหรอก ..... ทุกคนมีสิทธิสงสัย กว่าจะรู้ตัว ของก็หมด ผมเคยมีประสบการณ์เช่นนี้..

...ในฐานะที่ผมเคยเรียนที่ภูเก็ต 5 ปี และปัจจุบันมีเพื่อน ๆ ญาติ ๆ อยู่ภูเก็ต เคยไปวัดเขารัง และวัดสีลสุภารามหลายครั้ง

...สังเกต ได้ว่าคนในพื้นที่ ไม่ค่อยไปหาหลวงปู่เท่าไร แต่ก็นับถือนะ

...คนไกล ถึงไปหา

...ดังนั้น พวกเราอย่า ชักช้า รอให้สายไป เก็บของหลวงปู่ไว้ได้เลย ตกทอดสู่ลูกหลาน พระอริยะ นานวันเข้า ท่านก็จะละสังขาร ตามวันเวลา

...หลวงปู่สุภา ท่านเป็นพระอรหันต์ โดยไม่ต้องสงสัย ...

...ผมก็โชคดี ได้ชานหมากท่าน กับเกศา ไว้บูชา และสมเด็จปู่เฒ่า ก็โชคดีมีครับ นี่ฝากเพื่อนที่ภูเก็ต เก็บของท่านไว้ด้วย...

19. lekjingjing

ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ
    สำหรับผ้ายันต์ที่ให้ไป เป็นผ้ายันต์ที่สร้างพร้อมกับจตุคาม "รุ่นมีไม่จน" ของวัดมารวิชัย จ.อยุธยา ครับ ผมได้รับแจกมาจำนวนหนึ่ง จึงนำมาแจกต่อให้กับสมาชิกครับ ยังไงก็ลองบูชาดูนะครับ ยันต์ที่ลงไว้ในผ้ายันต์ เน้นด้านโชคลาภ ค้าขาย ล้วนๆครับ

ขอบคุณ คุณจิตตานุปสสนา ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ
    สะดวกเมื่อไหร่ก็มาแบ่งไปได้ครับ

อย่างที่ผมเรียนย้ำมาตลอดว่า ผมตั้งใจนำมาแบ่งให้บูชาสำหรับผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่จริงๆ
    ซึ่งหากท่านใดที่มีกำลังทรัพย์พอ ผมอยากให้ไปเช่าบูชาจากทางวัดโดยตรง เพราะเงินที่ท่าน
    ทำบุญจะได้เข้าวัดเต็มๆด้วยเช่นกัน แต่สำหรับสมาชิกที่ศรัทธาจริงๆและไม่สะดวกเรื่องปัจจัย
    ผมก็ยินดีแบ่งให้ ในราคาที่(ผมคิดว่า)ไม่เป็นการเบียดเบียนทั้งตัวของกระผมเองและผู้ที่ต้องการจะบูชา ที่แบ่งให้แบบนี้เพื่อเป็นการเผยแพร่เกียรติคุณของครูบาอาจารย์ และแบ่งวัตถุมงคลดีๆไปบูชากันครับ

ขอบคุณ คุณlerd ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ
    ผมเองก็มีเพื่อนอยู่ภูเก็ตเหมือนกัน ลองคุยกับเพื่อน เพื่อนก็บอกว่านับถือหลวงปู่มาก หลวงปู่ท่านมีเมตตาไปกราบท่านแล้วสบายใจกลับมาทุกครั้ง แต่หลังๆก็ไม่ค่อยได้ไปกราบท่านทั้งๆที่นับถือ และ คิดถึงท่าน ก็คงจะเป็นเพราะอะไรหลายๆอย่าง แต่โดยตัวหลวงปู่แล้วท่านบริสุทธิ์และเมตตามากจริงๆ

หลวงปู่ท่านอยู่ตรงกลาง ท่านไม่ว่าใคร ใครขอให้ทำอะไรท่านก็ทำให้ ใครจะเอาชื่อท่านไปทำอะไรท่านก็ไม่ว่า ท่านบอกเสมอว่า "ใครทำ ใครได้"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2008
  20. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ได้ข่าวว่า ช่วงนี้หลวงปู่ ขึ้นสอนปฎิบัติธรรมที่วัดด้วยตัวท่านเอง

ตอนตี 4 จนถึงวันที่ 16 กย. 51 ไม่ทราบ มีใครรู้รายละเอียดรึเปล่าครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้