"สมเด็จปู่เฒ่า" สุดยอดวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายของ หลวงปู่สุภา

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย lekjingjing, 19 กรกฎาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. lekjingjing

lekjingjing Active Member

18 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณครับ ขออนุญาตส่งให้วันจันทร์นะครับ
    เพราะพรุ่งนี้ต้องไปธุระแต่เช้าตรู่ คิดว่ากลับไปไปรษณีย์ไม่ทันแน่ๆครับ

ดีใจด้วยครับ ได้ของดีของหลวงปู่เพิ่มอีกชิ้นแล้ว
    สงสัย คุณseata คงตามเก็บพระหลวงปู่สุภาอยู่แน่ๆเลย
    ส่วนพระผงสี่เหลี่ยมเป็นพระปิดตาหลังเป็นแมงมุม(ที่ระลึกฉลองพัดยศ)
    ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าเป็นพระที่หลวงปู่ไว้แจกกับคนที่ไปทำบุญที่วัดรึเปล่า เพราะพระบางแบบก็จะมีลูกศิษย์ทำไปถวายให้หลวงปู่ไว้แจกครับ แต่ที่มั่นใจแน่นอนคือ พระที่ได้รับแจกจากทางวัดโดยตรงแบบนี้ ดีแน่นอนครับ

ผมเองก็ลืมเหมือนกันนะเนี่ย ว่าต้องมีค่าส่งด้วย 50 บาท
    แต่ไม่เป็นไรครับ รายการนี้เดี๋ยวผมจัดส่งให้น้องเค้าฟรีละกันครับ

2. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    โอ้ยยย ขออภัยด้วยครับพี่
    ลืมไปจิงๆๆๆๆ

3. lekjingjing

ไม่เป็นไรครับ
    จัดส่งให้วันจันทร์นี้นะครับ

ขอบคุณครับ

4. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

ขอรับองค์ที่ 4 นะครับ เพื่อนอยากได้แต่ปัจจัยน้อยเลยแนะนำที่คุณlekjingjing เดี๋ยวช่วงบ่ายวันนี้จะโอนเงินให้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      85
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2008
  5. lekjingjing

รับทราบการจองครับ
    ขอบคุณครับ

6. seata

ต้องขอโทษคุณlekjingjing มากๆครับเมื่อวานงานยุ่งจนลืมโอนเงินให้ วันนี้โอนให้แล้วนะครับ
    ส่งมาที่
    คุณธานุวัฒน์ พรมจันทร์<O:p</O:p
    บริษัท ไดอิจิ คิคากุ จำกัด<O:p</O:p
    เลขที่1010 อาคารชินวัตรทาวเวอร์ 3 <O:p</O:p
    ชั้น 6 ถนนวิภาวดีรังสิต เขตจตุจักร กรุงเทพ 10900

ขนาดไฟล์:
      97.4 KB
      เปิดดู:
      70
  7. lekjingjing

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากครับ
    จัดส่งให้สมาชิกทุกท่านเรียบร้อยแล้วนะครับ

8. lekjingjing

เพิ่มเติมวัตถุมงคลหลวงปู่สุภาครับ

พระกัสสะโป + เต่ากัสสะโป(เต่าหิน)

จริงๆแล้วผมก็ไม่ค่อยทราบข้อมูลเกี่ยวกับพระชุดนี้ครับ เผอิญไปกราบหลวงปู่ที่วัดและเห็นมีเต่ากลายเป็นหินเหลืออยู่ในตู้วัตถุมงคล1ชิ้นพอดี ก็เลยเช่าเก็บไว้ครับ เพราะส่วนตัวเป็นคนชอบสะสมเครื่องราง คตต่างๆ และของแปลกๆ

จากใบฝอยของทางวัดที่ให้มาด้วย เห็นมีลงไว้ว่าใช้ได้ด้านเมตตา และ ด้านคดีความ แต่โดยความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่าสามารถใช้ด้านโชคลาภ และ ค้าขายได้เช่นกันครับ นอกจากนี้วันนั้นตอนจะเช่าปรากฏว่าผู้ที่ดูแลตู้วัตถุมงคลบอกว่า ต้องเช่าพระกัสสะโปไปด้วย เพราะต้องใช้คู่กัน ดังนั้นรายการนี้จึงต้องจัดเป็นชุด เต่า+พระ ครับ

รายการนี้ บูชา 1000 บาท (รบกวนบวกค่าจัดส่ง EMS ใส่กล่องอย่างดีอีก 50 บาทนะครับ)

ขนาดไฟล์:
      36.4 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      40.7 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      76
  9. lekjingjing

พระพิมพ์โมคคัลลาน์ - สารีบุตร หลวงปู่สุภา
    ทำบุญบูชามาจากทางวัดโดยตรง มั่นใจได้ครับว่าเสกแน่นอน

รายการนี้ 450 บาทครับ
    (รบกวนเพิ่มค่าส่ง EMS ใส่กล่องอย่างดี 50 บาทนะครับ)

ขนาดไฟล์:
      61.6 KB
      เปิดดู:
      71
  10. seata

แจ้งได้รับพระแล้วครับ

11. lekjingjing

ขอบคุณมากครับ

ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ ตอนแรกตั้งใจว่าจะใส่ผ้ายันต์มีไม่จนไปในกล่องให้เพื่อนของคุณseata ที่บูชาสมเด็จปู่เฒ่าครั้งนี้ด้วย แต่ตอนออกจากบ้านดันลืมหยิบผ้ายันต์ติดออกไปครับ ไว้คราวหน้าผมจะใส่อย่างอื่นเพิ่มไปให้นะครับ

12. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ขอจองพระโมคลา พระสารีบุตร ครับ

13. lekjingjing

รับทราบการจองครับ
    ขอบคุณมากครับ

14. lekjingjing

ขออนุญาตนำวัตถุมงคลหลวงปู่อีกรุ่นหนึ่ง ที่จัดสร้างในรูปของ "พระกริ่ง" มาให้ชมกันครับ

กริ่งมงคลวิสุทธิ์ รุ่นสิทธิ์โชค

หมายเหตุ:

- สำหรับกริ่งมงคลวิสุทธิ์องค์ในรูปนี้ เจ้าของนำไปจับทองที่พระเกศ ครอบน้ำมนต์ และหุ้มใต้ฐานครับ

- รอยจารใต้ฐานของกริ่งองค์นี้ จารโดย หลวงปู่ทอง วัดเกาะ ซึ่งพอท่านจับพระกริ่งองค์นี้เสร็จ ท่านเอ่ยปากถามเลยว่าพระที่ไหน ใครสร้าง องค์นี้ดีมาก ให้เอามาห้อยได้

ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      15.5 KB
      เปิดดู:
      65
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2008
  15. lekjingjing

พระกริ่งมงคลวิสุทธิ์ รุ่นสิทธิ์โชคนี้ จะไม่ค่อยได้พบเห็นกันมากครับ
    เนื่องจากจำนวนสร้างที่น้อยมากๆ คือ 156 องค์เท่านั้น
    จัดสร้างโดยวิธีการเทหล่อดินไทยแบบโบราณทุกประการ

นายช่างผู้ทำหน้าที่หล่อพระกริ่ง คือ นายช่างคนคนเดียวกับที่เทหล่อ กริ่งนาคราช อันโด่งดังของหลวงพ่อสง่า ครับ

มูลเหตุการจัดสร้าง
    สืบเนื่องมาจาก ในช่วงนั้นได้มีพระกริ่งรุ่นหนึ่งออกมา ซึ่งกริ่งรุ่นดังกล่าวจัดสร้างขึ้นมาโดยที่หลวงปู่ท่านไม่ได้เห็นชอบแต่ประการใด แต่ด้วยการสร้างกระแสที่ดีและสืบเนื่องกับการเกิดเหตุการณ์ภัยพิบัติรุนแรง จึงทำให้กริ่งชุดนั้นได้รับความนิยมอย่างมากมาย

ทางแม่ชีที่ทำหน้าที่ดูแลหลวงปู่อยู่ จึงมีความคิดว่าทางวัดน่าจะจัดสร้างพระกริ่งขึ้นมาสักรุ่นหนึ่งอย่างเป็นทางการ ให้เป็นพระกริ่งรุ่นแรกของทางวัดจริงๆ จึงได้ไปขออนุญาตหลวงปู่ทำการจัดสร้างพระกริ่งมงคลวิสุทธิ์ชุดนี้ขึ้นมา ซึ่งหลวงปู่ท่านก็อนุญาตให้จัดสร้างได้

แต่ด้วยจำนวนการจัดสร้างที่น้อยมาก จึงทำให้พระกริ่งชุดนี้ไม่ค่อยเป็นที่รู้จักมากนัก เนื่องจากเมื่อลูกศิษย์ที่ได้รับทราบข่าวนี้ต่างก็จองพระกริ่งชุดนี้ไว้ จนทำให้ยอดจองพระกริ่งชุดนี้หมดอย่างรวดเร็วตั้งแต่ยังไม่มีการเทพระเลยด้วยซ้ำ

ในจำนวน 156 องค์ที่จัดสร้างนั้น แบ่งเป็น
    - แบบธรรมดา 110 องค์ (ตอกหมายเลข 1-110)
    - แบบกรรมการ 40 องค์ (ไม่มีหมายเลข)
    - แจกคณะกรรมการจัดสร้าง 6 องค์ (ตอกเลขตอง)

สำหรับองค์ที่นำมาลงให้ชมนี้ เป็นชุดกรรมการ (จัดสร้าง 40องค์) ครับ
    ด้านใต้ฐานตอกโค๊ด ไม่ตอกหมายเลข และอุดมวลสาร ซึ่งประกอบไปด้วย
    - เกษา หลวงปู่
    - ชานหมาก
    - ชันโรงใต้ดินแท้
    - เม็ดประคำเสด็จกลับ

พระกริ่งชุดนี้สร้างจำนวนแน่นอนทุกขั้นตอนการสร้าง มีการบันทึกภาพไว้ทั้งหมด ตั้งแต่การจัดสร้างจนถึงการเสก ถือว่าเป็นรุ่นที่สร้างจากวัดโดยตรงรุ่นนึงครับ เนื้อพระเป็นนวโลหะกลับดำสวยงามมากครับ ยิ่งถ้าองค์ไหนที่เป็นผิวแต่ง จะยิ่งเห็นได้ชัดว่าเนื้อพระกลับดำมันวาวจริงๆครับ

รูปภาพการหล่อ และ ชนวนมวลสารบางส่วนครับ

ขนาดไฟล์:
      116.6 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      136.4 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      129 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      57.2 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      97
  16. lekjingjing

รูปภาพมวลสารที่ใช้อุดใต้ฐาน

17. lekjingjing

รูปภาพพิธีปลุกเสก(บางส่วน) ครับ

พระกริ่งทั้ง 156 องค์ เรียงอยู่ในพานต่อหน้าหลวงปู่ นอกจากนี้ยังมีพระชัยวัฒน์ด้วยจำนวนหนึ่ง ซึ่งภายหลังจากหลวงปู่ปลุกเสกพระกริ่งชุดนี้เสร็จ ท่านก็จำวัดยาวเลย เพราะท่านปลุกเสกให้แบบเต็มที่จริงๆ

ขนาดไฟล์:
      182.4 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      114.9 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      155.3 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      32.7 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      28.3 KB
      เปิดดู:
      107
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2008
  18. endocardium

endocardium Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอสอบถามประดับความรู้หน่อยครับ

ไม่ทราบว่าพระกริ่งชุดนี้ออกมาเมื่อปีไหนครับ

19. lekjingjing

ประมาณปี 2548 ครับ แต่ไม่ค่อยมีคนรู้จักกริ่งรุ่นนี้กัน เพราะพอหลวงปู่อนุญาตให้จัดสร้าง
    พระกริ่งรุ่นนี้ได้ กลุ่มลูกศิษย์ที่ทราบข่าวการสร้างก็บอกกันปากต่อปาก ทำให้พระกริ่งชุดนี้ถูกจอง
    จนเต็มจำนวนตั้งแต่ยังไม่ได้เททอง พอเทเสร็จ-ปลุกเสกเสร็จ ก็ไม่เหลือวางในตู้วัตถุมงคลของ
    ทางวัดแล้วครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2008
  20. seata

พี่เอามาแนะนำให้เกิดกิเลสอีกแล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้