"สมเด็จปู่เฒ่า" สุดยอดวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายของ หลวงปู่สุภา

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย lekjingjing, 19 กรกฎาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ได้รับพระกับของขวัญแล้วครับ
    ขอบพระคุณมากครับ
    พระสวยมากกกก ขอบอก

2. lekjingjing

lekjingjing Active Member

18 กรกฎาคม 2008
    เอามาแนะนำ เผื่อจะไปเจอที่ไหนครับ จำพิมพ์ให้ดีๆนะครับ
    เพราะเป็นพระหล่อโบราณ ชนวนมวลสารสุดยอดครับ จริงๆชนวนมีเยอะกว่านี้มากครับ แต่ผมหารูปไม่เจอ เลยนำมาลงได้แค่นี้ครับ

ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ ลองห้อยบูชาดูนะครับ

3. lekjingjing

อีกรุ่นที่แนะนำให้เก็บไว้ สำหรับลูกศิษย์ที่นับถือหลวงปู่สุภา คือ

"เหรียญร่มโพธิ์ไทร" ครับ

ทราบมาว่าที่วัดยังมีให้บูชาอยู่ ถ้าสนใจก็ลองสอบถามทางวัดดูนะครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.เคยเห็นที่ศูนย์พระแห่งหนึ่ง นำเหรียญร่มโพธิ์ไทรเนื้อทองแดงมาตั้งราคาให้บูชาไว้ที่ เหรียญละ 3000 บาท เพราะฉะนั้นหากท่านใดสนใจ ผมแนะนำให้ลองสอบถามกับทางวัดดูก่อนครับ ถ้าจำไม่ผิดทางวัดให้บูชาเหรียญละ 300บาท

4. lekjingjing

จัดส่งพระให้คุณ nanabird เรียบร้อยแล้วนะครับ
    (เกือบลืมไปเลยว่า คุณnanabird ขอให้จัดส่งให้หลังวันที่ 10 กันยายน)

ขอบคุณมากครับ

5. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ได้รับแล้วครับ ว่าแต่แถมอะไรมาให้ ขอบคุณครับ

6. lekjingjing

ผ้ายันต์มีไม่จน ของวัดมารวิชัย จ.อยุธยา ครับ
    ผมได้รับแจกมาจำนวนหนึ่ง ก็เลยนำมาแจกให้สมาชิกต่อครับ

ผ้ายันต์ชุดนี้ จัดสร้างและเข้าพิธีพร้อมกับวัตถุมงคลของ วัดมารวิชัย
    เมื่อประมาณกลางปีที่แล้วครับ เน้นยันต์ด้านเมตตา โชคลาภ ค้าขาย โดยเฉพาะ ครูบาอาจารย์ที่ร่วมพิธีปลุกเสกก็มี หลวงปู่ทิม หลวงพ่อรวย หลวงพ่อเพิ่ม หลวงพ่อพูน หลวงพ่ออุดม มีการทำพิธีบวงสรวจอัญเชิญครูบาอาจารย์ รวมถึงหลวงพ่อจง หลวงพ่อปาน หลวงพ่อมี และองค์พ่อจตุคามรามเทพ โดยท่าน อ.ประจวบ คงเหลือ เป็นเจ้าพิธีบวงสรวงครับ

เห็นคนที่ได้รับแจกในช่วงนั้นหลายคนมีโชคลาภ ค้าขายดี กันเนืองๆ
    ผมได้รับแจกมาด้วย ก็เลยนำมาแบ่งให้สมาชิกต่อครับ

7. wora1234

wora1234 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากขอรับแจกบ้าง จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

8. lekjingjing

เดี๋ยวผมส่งไปให้ครับ
    ขอบคุณครับ

9. wora1234

wora1234 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ
    จะตั้งใจรอครับ

10. lekjingjing

อีกหนึ่งรายการครับ เพิ่งไปขอแบ่งจากเพื่อนมาครับ

พระร่มโพธิ์ไทร เนื้อเงิน (เบอร์ 65)

สืบเนื่องมาจากเมื่อประมาณเกือบ 4 ปีที่แล้ว หลวงปู่ได้ประกาศละสังขาร โดยท่านได้ปรารภกับศิษย์ที่ทำหน้าที่ดูแลท่านว่า ท่านจะละสังขาร โดยท่านตั้งใจจะไปละสังขารที่สกลนคณ

ในครั้งนั้นหลวงปู่จึงได้มีดำริให้สร้างวัตถุมงคลขึ้นมาชุดหนึ่ง โดยท่านตั้งชื่อวัตถุมงคลชุดนี้ว่า "พระร่มโพธิ์ไทร" โดยหลวงปู่ท่านกำหนดรูปแบบ รวมถึงยันต์ต่างๆในเหรียญด้วยตัวของท่านเอง ซึ่งรูปแบบที่ท่านกำหนดนั้น ให้ทำขึ้นมาเป็นรูปเหรียญสี่เหลี่ยม มีหลวงปู่นั่งอยู่ตรงกลางใต้ร่มโพธิ์ร่มไทร

ท่านบอกว่า ท่านต้องการให้ทำเหรียญนี้ไว้เพื่อสำหรับใช้แทนตัวท่าน ในเวลาที่ท่านไม่อยู่ หากลูกศิษย์คนไหนของท่านมีปัญหาอะไร ก็ให้เอาเหรียญนี้ขึ้นมาอธิษฐาน หากสิ่งที่อธิษฐานนั้น ไม่เกินไปกว่า "กรรม" ท่านจะมาช่วย

พระร่มโพธิ์ไทรมีการจัดสร้างทั้งหมด 2 เนื้อด้วยกัน คือ

- เนื้อเงิน สร้างจำนวน 109 เหรียญ แบ่งเป็น
    เหรียญที่ตอกหมายเลข 1-20 จะมีโค๊ดตอก 2 ตัว ที่ใต้ใยแมงมุม และใต้พัดยศ พร้อมหมายเลขกำกับ เหรียญชุดนี้เป็นชุดกรรมการที่มอบให้กับผู้บริจาคปัจจัยเพื่อใช้เป็นทุนในการสร้างพระร่มโพธิ์ไทรเพื่อถวายหลวงปู่ ส่วนหมายเลข 21-109 จะตอกที่ใต้ใยแมงมุมเพียงจุดเดียว พร้อมหมายเลขกำกับ

- เนื้อทองแดง สร้างจำนวน 10000 เหรียญ มีตอกโค๊ดที่สังฆาฏิทุกเหรียญ โดยในจำนวนนี้ มีอยู่ 50 เหรียญ ที่นำมาตอกโค๊ดเพิ่มตรงใต้พัดยศ และ ตอกหมายเลข 1-50 ซึ่งพระที่ตอกหมายเลขดังกล่าวเป็นพระที่ถูกนำไปจัดเข้าเป็นชุดกรรมการ สำหรับมอบแก่ผู้ร่วมบริจาคปัจจัยในการสร้างพระร่มโพธิ์ไทรเพื่อถวายหลวงปู่

สำหรับการตอกโค๊ดทั้งหมด ทำการตอกกันที่วัดสีลสุภาราม ซึ่งหลังจากตอกเสร็จแล้วก็นำโค๊ดและพระทั้งหมดถวายแด่หลวงปู่ ส่วนพระชุดกรรมการที่มอบแก่ผู้บริจาคปัจจัยเพื่อใช้เป็นทุนในการสร้างพระร่มโพธิ์ไทรถวายหลวงปู่ ผู้บริจาคจะได้รับมอบพระชุดกรรมการจากมือของหลวงปู่สุภาโดยตรง

พระร่มโพธิ์ไทรเนื้อเงินหมดจากวัดนานแล้วครับ ส่วนเนื้อทองแดงยังมีให้บูชาอยู่ที่วัดนะครับ

เผื่อมีสมาชิกสนใจ ผมเลยไปขอแบ่งจากเพื่อนมาครับ เพราะของผมมีแค่ชุดกรรมการ (หมายเลข 18) อยู่แค่ชุดเดียวครับ

เหรียญนี้หมายเลข 65
    ราคา 2450 บาทครับ (รบกวนเพิ่มค่าจัดส่ง EMS 50 บาทนะครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      225.6 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      197.8 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      178.6 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      141 KB
      เปิดดู:
      78
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2008
  11. sichl

sichl Active Member

10 กรกฎาคม 2010
    โทรติดต่อไม่ได้

โทรหาแล้วปิดเครื่องตลอดไม่ทราบยังใช้เบอร์เดิมอยู่ไหมครับ มนัช นิลกลัด 083-2675757 โทรไปก็ปิดเครื่องตลอดไม่ทราบว่าสมาิชิกท่านใดพอจะทราบไหมครับว่า ยังใช้เบอร์เดิมหรือว่าเปลี่ยนเบอร์ใหม่แล้ว

กระทู้นี้เป็นกระทู้เก่าครับ กรุณาอย่าอัฟขึ้นมาอีก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้