สมเด็จพระพุทธาจารย์โต สร้างพระเครื่องใช้ผงพระธาตุของฤาษี

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย thanan, 2 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

จากความตอนนึงจากหนังสือ ''ตามรอยพระพุทธองค์'' ซึ่งเขียนโดย คุณสินธพ ทรวงแก้ว ซึ่งหนังสือเล่มนี้กำลังแจกอยู่ที่เว็บพลังจิต http://www.palungjit.org/board/showpost.php?p=287498&postcount=3
    อยากให้ผู้ซึ่งเป็นชาวพุทธได้อ่าน และพิจารณาสิ่งที่คุณสินธพ ทรวงแก้ว ได้เขียนไว้ตามข้อความข้างล่างนี้

**ความจริงแล้วท่านสมเด็จพระพุทธาจารย์ (โต พรหมรังสี) มิได้สร้างแต่พระสมเด็จเท่านั้น ท่านสร้างพระเครื่องไว้หลายรูปแบบส่วนมาก ตอนหลังใช้ผงพระธาตุของฤาษีเป็นองค์ประกอบ เพราะบุคคลธรรมดาสามารถนำไปสักการะบูชาได้ แต่ถ้าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ บุคคลธรรมดาไม่สามารถจะเก็บรักษาไว้บูชาได้ เพราะพุทธานุภาพ หรือพุทธคุณสูงมากจนคนธรรมดารับไม่ได้ ถ้าไม่มีเกราะป้องกัน อุปมาเช่นเดียวกับ แร่ยูเรเนียน 235 บุคคลธรรมดาไม่มีเกราะป้องกัน เข้าไปใกล้หมายถึงชีวิต พระบรมธาตุ พระอังคาร พระบรมสารีริกธาตุนั้นมีพลังพุทธานุภาพรุนแรงกว่ากัมมันตรังสีเหล่านั้นนับเท่าไม่ได้ บุคคลธรรมดาไม่เข้าใจ เอาไปใช้หรือเอาไปเก็บไว้ที่บ้านเพื่อบูชา ทำให้บุคคลในครอบครัวถึงแก่ความตายทั้งหมด เช่นเดียวกับเอาแร่ยูเรเนียน 235 ไปไว้ในบ้าน โดยไม่มีเกราะป้องกัน เกราะป้องกันพระพุทธคุณ คือภูมิธรรมขั้นโสดาปฏิผลขึ้นไป โสดาปฏิมรรคยังไม่สามารถจะรับพุทธานุภาพนั้นได้**

จากข้อความข้างต้น ผมคิดว่าเป็นการทำให้ชาวพุทธไขว้เขว เค้ากล่าวไว้ว่าถ้าเราเป็นคนธรรมดาสามัญยังไม่ได้บรรลุเป็นพระโสดาบัน เมื่อนำพระบรมสารีริกธาตุไปบูชาที่บ้านแล้ว จะทำให้ครอบครัวถึงแก่ความตายทั้งหมด ท่านทั้งหลายลองพิจารณาดูว่าสิ่งที่เค้าเขียนมันแรงขนาดไหน

.

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พุทธคุณไม่ใช่ยูเรเนียม 235
    พุทธคุณไม่เคยทำร้ายหรือทำอันตรายแก่ผู้ใด
    พุทโธ อัปปมาโน คุณพระพุทธหาประมาณมิได้
    แล้วเหตุไฉน ใยจึงต้องหาเกราะกำบังพระพุทธคุณกันเล่า

ท่านใดที่มีพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชาแล้วเสียชีวิตไปแล้ว
    ก็ขอให้มาโพสบอกกันหน่อยนะครับ

ไม่เอา..ไม่เอา...เอาใหม่...เอาใหม่...

ท่านใดที่มีพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชาและยังมีชีวิตอยู่
    ก็มาบอกกล่าวให้ข้าพเจ้าได้..โมทนา สาธุการ..กันหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2006
  3. XZODIA

XZODIA เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธคุณ ไม่เคยทำร้ายใคร แต่ถ้าเอามาให้ชุมชนบูชาจะได้อานิสงค์มากกว่า ความคิดผม นะ

4. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญทุกประการกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ ข้อความข้างต้นไม่เห็นด้วยค่ะ ลักยิ้มก็มีพระธาตุบูชาที่บ้านมาร่วม 3 ปีแล้วค่ะ นอกจากมิมีอะไรที่เห็นเป็นดังข้างต้นแล้ว ยังรู้สึกและซึ้งใจในพระเมตตาที่ทำให้ประจักษ์ในพระบารมีแล้วด้วย ช่วยให้จิตใจยึดมั่นและใส่ในในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป

5. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

ไร้สาระครับ

ครอบครัวผมเป็นครอบครัวปฏิบัติธรรม
    พระบรมสารีริกธาตุท่านเสด็จมาที่บ้านมาก มีและมีทั้งพระธาตุของพระอรหัตหลายองค์ อาม่าท่านคอยดูแลไว้ ท่านเสด็จมามากประมาณสี่สิบปีแล้ว
    ที่บ้านมีแต่ความสุข ร่มเย็ม ลูกหลานอยู่เย็นเป็นสุข ไม่มีใครเจ็บตายซักคน
    มีแต่สุขภาพดีกันทุกคน ทำมาค้าขึ้นกันหมด ไม่มีปัญหาอะไร ถึงตอนนี้อาม่าท่านยังอยู่ยิ้มแย้มกับลูกหลานเลย
    คนในบ้านที่ตายมีแต่ อากงท่านเป็นอริยะบุคคล รู้วันตายก่อนหนึ่งสัปดาห์แล้วนั่งตายอย่างสงบที่บ้าน

หากท่านเสด็จมาแล้วทำให้คนในบ้านเดือดร้อน ท่านก็รู้ด้วยมหาพุทธปัญญาของท่าน เป็นดังนั้นท่านจะเสด็จมาทำไม? หากแต่เพราะมาเพื่อให้ครอบครัวเจริญยิ่งๆขึ้นไป

คนเขียนหนังสือเล่มนั้นอาจเป็นประเภทพวกที่ นิยมหินบำบัดแล้วมามั่วประยุกต์
    ผมเคยไปอ่านหนังสือเล่มนึง เป็นคำชำนาญเรื่องหินกับวัตถุธาตุเพิ่มพลังแกบอกว่าห้อยพระไม่ถูกกับตัวเองตายได้ นี่ก็อีกรายหนึ่ง พูดอย่างนี้ได้ยังไง แล้ว พวกที่ห้อยไม่กางเขน ไม่มีใครไม่ถูกกับไม้กางเขนตายรึคุณ!!

ขอท่านทั้งหลายใช้ปัญญาพิจารณาเถิด ด้วยความห่วงใย

6. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดี

7. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    หนังสือเล่มนี้ เอเอ ขอให้เขาส่งมาให้ 1 เล่มค่ะ เห็นเขาบอกว่าเอามาจากพระไตรปิฎก ก็งงเหมือนกันนะคะ มีข้อความแบบนี้ด้วยเหรอ แต่โดยความเห็นส่วนตัวคิดว่า ผู้เขียนอาจจะไม่ได้มีเจตนา อาจจะเขียนไปเพราะกลัวผู้ที่ไม่มีศรัทธาหรือว่าอยู่นอกศาสนานำไปบูชามากกว่า อันนี้ไม่รู้นะคะ

8. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

โอย......ถ้ามันจะตายจริงๆ อีนู๋ปาล์มตายห่าไปทั้งโคตรนานแล้ว

ยิ่งมีแต่สิ่งเป็นมงคลหนะไม่ว่าที่เข้ามาในชีวิต เพื่อนบางคนปาล์มแบ่งพระบรมสารีริกธาตุไปให้ เขาถูกหวยเลย

มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต

ลองพิสูจน์ดูครับ ขอรับรองว่าไม่เป็นอย่างที่ เขาคนนั้นกล่าวแน่นอน

ถ้าเป็นอย่างนั้น ป่านนี้ ปาล์มตายห่าไปเจ็ดป่าช้าแล้ว

อย่าเชื่ออะไรที่ฟังตามๆกันมาครับ เพราะบางที เขาก็ไม่ใช่จะรู้มาถูก ลองใช้หลักกาลามสูตรดู

9. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไร้สาระอ่ะ งั้นแสดงว่าที่บ้านบูชาเอาไว้นี่ต้องตายไปแล้วอ่ะจิ สงสัยที่บ้านคนเขียนคงจะอยากได้แต่ไม่เคยได้บูชามั้ง เลยไม่อยากให้คนอื่นมีไว้บูชาด้วย จึงเขียนออกมาอย่างงี้ แย่อ่ะ

10. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมแขวนบูชามาหลายปี ไม่เห็นตาย แต่กลับช่วยให้ผมรอดตายอย่างปาฏิหาร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35 KB
      เปิดดู:
      231
  11. somostation

somostation Active Member

7 มิถุนายน 2006
    ขอมาเล่มนึงเหมือนกันคับ คนเขียนคงจะมีเจตนาดีแต่คง อาจจะมีการเข้าใจคลาดเคลื่อนหลายๆๆ อย่าง แต่ที่สังเกตในหนังสืออย่างนึงคือ ข้อความ จะซ้ำๆๆ กัน เหมือน ก็อปปี้ บทนั้นไปต่อกับบทนี้ บาง เรื่อง ก็น่าสนใจบางเรื่องแปลก ก็ไม่ว่ากัน เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนกันอะคับ

12. Doctorjoe

Doctorjoe Active Member

28 พฤศจิกายน 2004
    ที่บ้านผมก็มีพระบรมสารีริกธาตุ ส่วนพระโลหิตธาตุไว้บูชา อยู่บนหิ้ง ไม่เห็นจะมีโทษอย่างไร มีแต่จะให้คุณแก่เรา ทำให้เรานึกถึงพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ทำให้เราต้องพยายามรักษาศ๊ล 5 เป็นคนดี หมั่นสวดมนต์ ทำบุญทำทาน นั่งภาวนา เพื่อมิให้ท่านเสด็จหนีไปที่อื่น ผลที่ตามมาทำให้เราเป็นคนใจเย็น เข้าใจโลก ศึกษาพระธรรม ฟังธรรมมากขึ้น มีจิตใจที่ดีโน้มนำไปในทางธรรม ส่งผลให้การทำงานต่างๆดี ห้องที่มีพระธาตุบริเวณหิ้งพระก็รู้สึกได้ถึงบรรยากาศของความเย็นจากกระแสเมตตาของพุทธคุณ

13. besthardware

besthardware เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขอ 1 เล่ม ปาณิศาสรณ์ หมั่นประกอบกิจ 2729 วินฮาร์ดแวร์ ถ.ลาดพร้าว99 แขวง/เขต วังทองหลาง กทม.10310 ขอขอบคุณสำหรับธรรมทานขอโมทนาบุญ (พี่มีพระธาตุบูชาอยู่หลายองค์และพระที่สวมอยู่ก็มีพระธาตุเสด็จมา จึงอยากจะศึกษาข้อความในหนังสือ ขออภัยถ้าเขียนอะไรไปไม่ถูกใจขอโทษด้วยนะค่ะ พี่คิดว่าผู้ให้ธรรมส่วนใหญ่จะหวังดี ขึ้นอยู่กับปัญญาของผู้อ่าน หนังสือมีให้ศึกษาค้นคว้าหาขอเท็จมาหักล้างไม่จำเป็นต้องเชื่อและทำตาม บทไหนดีก็นำมาใช้ไม่ดีไม่ถูกใจก็ไม่ต้องทำ ถ้าจะมีอะไรไม่ดีเกิดขึ้นก็คงขึ้นอยู่กับวิบากกรรมขอแต่ละท่าน เพราะอย่างน้อยคนที่จะเข้ามาที่พลังจิตนี้อย่างน้อยก็ต้องมีจิตใจเป็นคนดีแล้ว50-70% เพราะสนใจที่จะหาอ่านเกี่ยวกับเรื่องพระ - ธรรม - ทำบุญ เกี่ยวกับบุญ )ขอโมทนาบุญกับทุกท่าน สาธุ.[b-wai] [b-wai] (b-smile) [b-wai]

14. Suprawee

Suprawee เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จพระพุทธาจารย์โต สร้างพระเครื่องใช้ผงพระธาตุของฤาษี

ผมอยู่ต่างประเทศ ก่อนที่จะกลับมานั้น ผมได้รับ พระบรมสารีริกธาตุ จาก คุณปาล์มมาเช่นกัน และในวันนั้น ได้นำไปแบ่งให้คุณอาเพื่อบูชา ทางคุณอา ก็มี พระบรมสารีริกธาตุ เช่นกัน ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าอาของผมก็มี คุณอาก็เลยให้ผมมา 5 องค์ เพียงแค่สองวันหลังจากรับ พระบรมสารีริกธาตุ จากคุณปาล์ม ผมก็ได้รับจาก คุณอา ด้วยอีกเช่นกัน เป็น พระบรมสารีริกธาตุ ด้วยเหมือนกัน ทำให้ผมตื่นเต้นมาก
    ทุกวันนี้ ผมสวดมนต์บูชา พระบรมสารีริกธาตุ เช้า-เย็น พยายามนั่งสมาธิเป็นประจำ และไม่กล้าคิดที่จะทำหรือคิดสิ่งไม่ดี เพราะเหมือนกับว่า มีพระพุทธองค์อยู่ใกล้ๆ ต้องขอบคุณ คุณปาล์มอีกครั้งครับ ที่ทำให้ผมมีความสุขมากๆ

15. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

บิดเบือนมากเกินไปครับ...จะเจตนาหรือไม่เจตนาถ้าเนื้อหาขัดกับหลักคำสอนมากๆต้องตรวจสอบมากๆก่อนนำพิมพ์แจกครับมิเช่นนั้นจะเป็นบาปเป็นกรรมได้ครับ
    ภาคใต้เราก็มีคำสอนของศาสนาอื่นที่บิดเบือนแบบนี้
    เวลาอ่านหรือฟังต้องใช้สติวิจารณญานมากๆๆครับ

16. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เอ...บ้านก้อยก็มีทั้งพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุนะคะ

ก็ไม่เห็นจะมีอะไรไม่ดีเลย มีแต่สิ่งดีๆอ่ะ

ถ้าต้องตายจริงๆ ป่านนี้ก้อยคงไม่มานั่งพิมพ์อยู่ตรงนี้เป็นแน่แท้ - -"

17. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้มาเล่มนึงเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้อ่าน แต่พอมาดูกระทู้นี้จึงคิดว่าต้องใช้วิจารณญาณในการอ่านมากๆแน่เลย

18. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ผมก็ว่าแปลกๆนะครับอย่างหน้าปกเนี่ย ก็บอกว่าเป็นภาพของพระพุทธเจ้า
    ที่สร้างขึ้นจากพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้า 28 พระองค์
    ยังคิดเลยครับว่าต้องใช้พระบรมสารีริกธาตุมากขนาดไหน ถึงจะสร้างได้ใหญ่เท่านั้น
    ผู้เขียนคงอยากจะอวดอุตริน่ะครับ
    ว่าแต่คุณปาล์มมีพระบรมสารีริกธาตุเยอะหรอครับ ขอผมไว้บูชามั่งจิครับ

19. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ขอไปนะครับแต่ยังไม่ได้รับ ต้องรอนานหน่อย คิดว่าควรอ่านให้จบก่อนนะครับจะได้ทราบจุดประสงค์ที่แท้จริง และหากยังมีความสงสัยประการใด ท่านที่รู้จักอาจารย์สินธพ กรุณาเรียนเชิญท่านผู้เขียนชี้แจง อธิบายให้กระจ่างกันดีกว่านะครับ อนุโมทนากับท่านผู้ตั้งกระทู้ด้วยครับ

20. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    มิจฉาเขียนหนังสือแบบมิจฉา
    ท่าจะบ้ากันไปใหญ่แล้ว บ้าแบบนี้ก็มีด้วย นิมนต์ไปป่าช้าข้างหน้าเถอะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้