สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ราชวงศ์กรุงธนบุรี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย สร้อยฟ้ามาลา, 28 ธันวาคม 2008.

1. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ปฏิบัติจิตไปให้ถึงท่านสิ แล้วจะเข้าใจเรื่องของท่านกับ ร. 1 และเข้าใจประวัติศาสตร์ไทยได้มากขึ้นครับ

เมื่อเวลาที่พระเจ้าตากสินท่านออกรบ ท่านจะระลึกถึง(อาราธนาถึง)บุคคลอยู่ 2 ท่าน คือ หลวงปู่ทวดกับพระนเรศวรมหาราช

ในยุคบ้านแตกสาแหรกขาด ทหารของท่านส่วนหนึ่งที่พระองค์ท่านให้ขนเอาพระทองคำสององค์(ปัจจุบันองค์พี่อยู่ในวิหารพุทธสถานเชิงท่า องค์น้องอยู่ในเมืองพญานาคหน้าพุทธสถานเชิงท่า) พร้อมด้วยของมีค่ามากมาย รวมทั้งบุคคลสำคัญ หลายชาติพันธ์ มารวมกันอยู่ที่ จ.นนทบุรี ปัจจุบันคือ พุทธสถานเชิงท่า หลังกรมชลประทาน

ทหารในยุคนั้นบางส่วนเมื่อเสียชีวิตแล้วก็ได้เกิดเป็นวิญญาณเสือเฝ้่ารักษาอยู่ที่พุทธสถานเชิงท่า จนถึงปัจจุบันนี้

จึงเป็นหน้าที่ผม ที่ต้องไปย้ายเขาเหล่านั้นพร้อมทั้งทรัพย์มีค่าต่างๆไปในที่ที่เขาจะสามารถสร้างบารมีเพื่อการจุติในภพภูมิที่สุขขึ้นได้

หลวงปู่ทวดท่านบอกกับผมว่า "เป็นหน้าที่ของชาย ที่ต้องไปทำให้เขาลูกเพราะชายเคยเป็นทหารใหญ่ ชายเคยเป็นขุนศึกคู่บารมีของกษัตริย์ถึงสองพระองค์ คือพระยาตากกับพระยาจักรี"

ทุกครั้งที่เจอพระเจ้าตากสิน จะบอกผมเสมอว่า "เจ้ามีหน้าที่ทำนุบำรุงพระศาสนาให้รุ่งเรืองสืบไป"

ในยุคนี้ ทั้งพระเจ้าตากสินและพระนเรศร์ ท่านไม่ได้ลงมาจุติ ครับ

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ทำไมคิดว่าเจ้าฟ้าน้อยท่านทรงสวรรคตเพราะถูกปลงพระชนม์หล่ะ ครับ บางทีอาจจะไม่ได้ถูกสำเร็จโทษ และการถูกลอบปลงพระชนม์ก็อาจจะมีกลุ่มบุคคลดำเนินการ แต่อาจทำไม่สำเร็จ

3. radha

radha เป็นที่รู้จักกันดี

หลังไมค์นะคะ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เรื่องรุ่นพ่อ ไม่ค่อยรู้ ยังไม่ถึงวาระมั๊ง รู้แต่รุ่นหลาน เฉพาะสายสินสุข

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

อยากรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับพระเจ้าตาก ถามหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ โดยตรง
    บางทีกรรมใครกรรมมัน จะรู้เฉพาะบุคคลไป

6. เขาพนม

เขาพนม เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เคยทราบมาว่า มีครั้งนึงที่เรือล่มทหารตายไปมาก ที่บ้านท้ายสำเภา นครศรีธรรมราชท่านเสียใจมาก ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

รู้แต่ว่าเคยมีพวกที่ไม่ดี ทำอุบายหลอกลวง พาลูกหลานพระเจ้าตากให้ลงเรือ แล้วพาไปกลางทะเล ทำให้เรือจม ดังนั้นลูกหลานบริวารที่เป็นหญิงและเด็กบางส่วน อาจจะล้มหายตายไปบ้าง แต่ผมคิดว่า เจ้าพระยานครพัฒน์ ท่านคงส่งทหารมาช่วย ได้ทันบ้าง

8. เขาพนม

คุณก็เคยได้ยินข้อมูลอย่างนี้ใช่มั้ย พอจะมีข้อมูลอื่นอีกมั้ยครับ ขอบคุณครับ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

ที่ถ้ำเจ้าพระยานคร แถวเพชรบุรี ที่นั่น เจ้าพระยานคร ท่านนำทหารทัพเรือ มาปกป้องพระเจ้าตาก ท่านก็นำเรือสำเภาพาท่านพ่อไปที่นครศรี เหตุการรณ์ช่วงนั้นวุ่นวายเพราะมีเจ้าเมืองอะไรสักเมืองที่ทำเกินเหตุ จนกลายเป็นกบฎ ไม่แน่ใจว่าพระยาสรรค์ ประมาณนี้แหล่ะ

10. เขาพนม

ขอบคุณครับ

11. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

อันตัวพ่อชื่อว่า พระยาตาก

ทนทุกข์ยาก กู้ชาติ พระศาสนา

ถวายแผ่นดิน ให้เป็น พุทธบูชา

แด่พระศาสนา สมณะ พระพุทธโคดม

ให้ยืนยง คงถ้วน ห้าพันปี

สมณะพราหมณ์ชี ปฏิบัติ ให้พอสม

ถวาย บังคม รอยบาท พระศาสดา

คิดถึงพ่อ พ่ออยู่ คู่กับเจ้า

ชาติของ เรา คงอยู่ คู่พระศาสนา

พุทธศาสนา อยู่ยง คู่องค์กษัตรา

พระ ศาสนา ฝากไว้ ให้คู่กัน

12. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** สิ่งที่อยากบอก ****

พระเจ้าตาก ไม่มีความโกรธแค้นใดๆ เข้าถึงโลกุตตระธรรม สัจจะธรรม
    ปัจจุบันชาติ พระยาพิชัย พระเจ้าตาก พยายามบอกพ้นทางพ้นทุกข์ ให้พระยาจักรี
    วันนี้ คนไม่หวังดี เอาชื่อพระเจ้าตากไปอ้างอิงปัจจุบัน เพื่อปลุกปั่นอารมณ์เก่า ให้มาทำลายล้างกันเอง
    พระยาพิชัย พระเจ้าตาก ท่านก็ได้แต่มอง กับสิ่งที่เกิด เพราะรู้ว่าจะเกิดอะไรต่อไป

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2010
  13. เขาพนม

ปัจจุบันชาติ พระยาพิชัย พระเจ้าตาก พยายามบอกพ้นทางพ้นทุกข์ ให้พระยาจักรี
    ผมจะขอถามตรงนี้นิดนึง ชาตินี้ท่านทั้งสอง กำลังบอกอะไรแก่พระยาจักรี

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

เซ็นเซอร์ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2010
  15. พระยาเดโชชัยมือศึก

ระวังนะ อุปาทาน คือ คิดเอาไปเอง

16. เขาพนม

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าท่านนิพพานแล้วหรือจะตรัสรู้แล้ว โดยที่ไม่เป็นอุปาทาน

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

รู้ได้ด้วยการปฎิบัติตามวิธีที่ถูกต้อง อิอิ
    เรื่องแบบนี้ส่วนมากคนที่จะสามารถรู้ได้อย่างแม่นยำ ต้องเคยเกี่ยวข้องเช่นเป็นลูกหลาน
    ทหารเสือ และชาตินี้ต้องปฎิบัติธรรม มีศีลบริสุทธิ์ ถึงจะสามารถรับสื่อจากครูอาจารย์ได้อย่างถูกต้อง

18. เขาพนม

ผมเป็นชาวบ้านธรรมดา คงติดต่อท่านไม่ได้ แต่ผมชอบเรื่องราวของท่าน เคารพท่าน
    ยิ่งเจอผู้รู้ก็อยากจะถามมากกว่า

สงสัยนิดนึง ครูบาอาจารย์ท่านจะมาในรูปไหน แล้วเราจะรู้ยังไงว่าเป็นของจริง

19. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ความจริงในศาสนา ****

สัจจะคือคำสอนของพระพุทธเจ้า ไม่ใช่ศีล
    อรหันต์สำเร็จได้ด้วยสัจจะ ไม่ใช่ศีลที่ปัจจุบันเราถือกัน
    ศีลเป็นของพราหมณ์ ศีลมีมาก่อนพระพุทธเจ้านานแล้ว
    ปู่ย่าตายายของพระพุทธเจ้า ถือศีลกันมานานแล้ว
    พราหมณ์ เป็นผู้บันทึกเรื่องราวพระพุทธเจ้า แต่ไม่ได้นำไปปฏิบัติ
    พระพุทธเจ้าใช้ความจริง ไม่ใช่ความเห็น ไม่ใช้วัตถุ ไม่ใช้พิธีกรรม
    พระพุทธเจ้าใช้สัจจะ ค่อยๆตัดลด กิเลส นิสัย ตัญหา มิจฉามานะทิฐิ
    เพื่อให้ดวงวิญญาณ กลับมาใสบริสุทธิ์เหมือนเดิม

เมื่อพระพุทธเจ้า ปรินิพพานไปสองร้อยกว่าปี
    กษัตริย์และเหล่าผู้นำ ทำตามสัจจะคำสอนตัดลดไม่ได้
    จึงให้สังคยานาคำสอนพระพุทธเจ้าขึ้นใหม่
    โดยนำศีลจากพราหมณ์ กลับมาใช้เหมือนเดิม
    ส่วนพระสาวก ที่ยึดตามคำสอนพระพุทธเจ้า
    จึงต้องกระจาย เข้าอาศัยตามป่าเขา

ผลที่เกิดคือ สัจจะปฏิบัติจึงถูกบดบัง
    ไม่มีในพระไตรปิฎก ที่เขียนขึ้นมา
    เมื่อมีคนพูดเรื่องนี้ในปัจจุบัน ก็ถูกต่อว่าขับไล่ไสส่ง

เวลาผ่านไปหลายพันปี
    คนยุคนั้น ก็เกิดอยู่ในสุวัณภูมิ เช่นเดิม
    ยังคงความคิดเช่นเดิม กรรมจึงปรากฏโหมรุนแรง
    เวลาผ่านไปนานเป็นร้อยเป็นพันปี แต่นิสัยยังคงเดิม หรือสมมากกว่าเดิม
    เพราะ ศาสนาขาดสัจจะ ผู้นำในการตัดลดนิสัยตนเอง

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

20. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

ยุทธศาสตร์ยิ่งใหญ่ ความตั้งใจเด็ดเดี่ยว มื้อนี้เราจะเคี้ยวข้าวแล้วทุบหม้อข้าว...ตี่แหกฝ่าวงล้อมลุยพม่าฆ่าศึก นึกถึงความเป็นไทยดีกว่าไปเป็นทาส(ในเพลง) สาธุๆๆ พระเจ้าตากช่างมีความเป็นชายชาตินักรบเด็ดเดี่ยว กล้าแกร่ง จริงๆ ข้าพเจ้าขอสรรเสริญพระองค์