สมเด็จสองหน้ามีกริ่ง ใครทราบประวัติบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย aowna, 15 ตุลาคม 2008.

1. nikom_tony

nikom_tony สมาชิกใหม่

31 พฤษภาคม 2009
    ผมเห็นด้วนกับคุณ BROKER นะครับตามที่ได้ยินน้าของผมเล่ามาและได้อ่านหนังสือ ภาพประวัติพระสมเด็จโต ของพ.ต.ต.จำลอง มัลลิกะนาวิน เขียนและจัดพิมพ์เมื่อปี พ.ศ. 2517 มีจำนวน 30000 เล่ม และพระที่สมเด็จโตสร้างขึ้นก็คาดว่ามีพระสมเด็จสองหน้ากริ่งด้วยเช่นกันที่วัดบางเคียน อยุธยา มีโบถส์ใหญ่โต และต้องการบูรณะจึงได้รื้อฐานโบสถ์เก่าจึงพบพระจำนวนมากและมี่ประมาณ4-5 พิมพ์ด้วยกัน ในช่วงนั้นมีชาวบ้านเก็บแล้วนำกลับบ้านก็มี แต่เจ้าอาวาสได้ขอกลับมาทำพิธีก่อลแล้วค่อนนำไปแจกจ่ายให้กับญาติโยมที่มาทำบุญ และหนึ่งในจำนวนนั้นมีน้าของผมได้นำพระออกมาให้ชาวบ้านเช่าได้บูรณะครั้งใหญ่เมื่อหลายสิบปีก่อน เพื่อช่วยเหลือทางวัดอีกแรงด้วย และน้าของผมได้เล่าให้ฟังว่าพระสมเด็จสองหน้ากริ่ง เคยเข้าประกวดได้ถ้วยสมเด็จพระเทพฯ มาแล้ว และมีนักเล่นพระชื่อดังนำไปให้เช่าหาในราคาที่สูงพอควรในยุคนั้นส่วนที่ คุณมนตรัย ว่าเป็นพระเก๊มือผีสังคมไม่ยอมรับ อย่างองค์นี้เอาพิมพ์สมเด็จมารวมกับวัดเกตุไชโย และยังมีกริ่งอีก ในวงการพระเรียกพระเก๊มือผี จำพวกเดียวกันกับ สมเด็จฝังพลอย ก็มีส่วนจริงครับ พระสมเด็จสองหน้ากริ่ง ข้างในของแท้เป็นพลอย แต่ของปลอมที่เขาพิสูจน์แล้วเป็นลูกคล้ายลูกปืนนะครับ (คนที่พิสูจน์คือผู้ที่ทำการซ่อมพระสมเด็จที่โด่งดังนะคับส่วนพระแท้ที่หักเพื่อพิสูจน์นั้นท่านเก็บไว้ซ่อมพระสมเด็จ) ผมลืมบอกไปว่าอายุของพระสมเด็จสองหน้ากริ่ง มีอายุมาก 100 ปีในช่วงที่มีการประกวดพระโดยมีนักโบราณคดีเป็นผู้พิสูจน์ ต่อมามีการปลอมขายกันแถวท่าทพระจันทร์องค์ละไม่กีบาท หลาย ๆ คนก็ตีพระสมเด็จสองหน้ากริ่งเก้ไปเลยก็มี สรุปแล้วพระสมเด็จสองหน้ากริ่งเป็นพระนอกแถวครับจริงแต่ไม่ดังเท่านั้นเองครับ จริง ๆแล้วมีเรื่องเกี่ยวข้องกับพระรุ่นนี้อีกมากครับเอาไว้ผมมีเวลาจะมาเล่ารายละเอียดให้ฟังอีกคับไปละ

2. เก๋สองแคว

เก๋สองแคว สมาชิก

มาแอบดู..อิอิ

3. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้มีทั้ง พระสมเด็จ กุ...นาดูน เหตุการณ์ทั้งด้าน ภูมิศาสตร์ ประวัติศาสตร์ ไม่มีอะไรเกี่ยวเนื่องกันเลย พระธาตุก็พึ่งสร้างไม่กีปีนี่เอง โอ้โห้....ระดับ เจ้าพระคุณสมเด็จ เอาพระไปฝากไว้กุ...กลางทุ่งนา... ทำไปได้งัย

4. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จมีกริ่ง เปิดเท่าไหร่.....
    555 ราคาเริ่มต้น...หน่วยเป็นกีบ

5. Geng99999

Geng99999 สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2010
    สมเด้จสองหน้ามีกริ่งวัดบางเคียน

ผมมีอยู่องค์หนึงคับตาให้มา ตาบอกผมว่าตอนแตกกรุมีเด็กมาปล่อยให้คับตอนนี้อยู่ที่ผมห้อยบูชาอยู่คับ

6. Geng99999

ถามคนอยุธยาที่รู้แล้วคับว่าไม่ผิดแน่นอนเขาเคยเห็นนะคับ (พระของสมเด็จเจ้าประคุณ)ขลังทุกพิมพ์ทุกองค์นะคับ ไว้ผมจะลงรูปไว้ให้ดูให้ศึกษาคับ:cool:

7. Geng99999

คนอยุธยาที่ดูพระให้ผมเล่าว่า ตอนพระแตกกรุเซียนหรือที่ทุกคนยกย่องว่าเป็นผู้รู้ได้จะไปเหมาพระสมเด๊จที่แตกกรุที่วัดบางเคียนวิเชียรฉายแต่เจ้าอาวาธไม่ยอมให้เหมาจะให้ผู้ทำบุญไปบูชาคนละองค์เซียนหรือคนที่ยกย่องว่าเขาเปนผู้รู้คนนั้นก็เลยตีว่าพระไม่มีที่มาที่ไปเป็นพระผีฝากกรุบ้างพวกนี้นะคับยิ่งกว่าผีซะอีกดูเอาละกันว่าเซียนหรือผู้ที่คนยกย่องกันนักกันหนาเป็นนิสัยกันแบบนี้อีกหน่อยวงการพระก็ต้องเสียเพราะน้ำมือของคนพวกเนี้ยขนาดเซียนหรือผู้ที่คนยกย่องว่าเซียน(หรือผู้รู้นั้นยังมีพระเก๊ติดรางวัลเพียบผมได้ยิมมากับหูของผมเองคับว่าไปหาพระราคา20-30บ.ที่ดูแล้วพอสวยใช้ได้มาแล้วประกวดติดปลายนวมซะหน่อยเพื่อได้รางวัลแล้วเป็นพวกคุณได้ยินเหมือนผมพวกคุณจะทำกันยังไง สำหรับตัวผมไม่ว่าพวกเขาหรอกเพระมันเป็นธุระกิจของเขา บอกได้แต่คำเดียวว่า...เซ็งเป็ด...หมดศรัทธาคับ)ผมยังได้ยินกับผู้ใหญ่ที่รู้จิงอีกเยอะคับอย่าไปเชื่อเยอะคับ(เซียนหรือผู้รู้นะคับ)เชื่อตัวเองคับ พระเครื่องไม่บูชาไม่หมั่นอาราธนาก็เหมือนเอาดินเอาหินเอาปูนมาแขวนคอคนที่ศรัทธาเท่าที่จะมีสิ่งสักดิ์สิทธิคุ้มครอง(แต่ก็มีผู้รู้จิงที่เขาไม่ยอมรับว่าเป็นเซียนดีกว่าถามอะไรเขาตอบปัญหาให้ได้ไม่ว่าทุกเรื่องที่สงสัยจะเป็นประวัติพระเครื่องแต่ละวัดคับ)ไว้ผมมาต่อเรื่องการสร้างพระสมเด็จวัดระฆังกับบางขุนพรหมติดตามกันด้วยนะคับแล้วลองไปคิดไตร่ตรองดูว่าพวกเขาเห็นแก่ตัวขนาดไหนคับ:boo:ง่วงแล้วคับขอไปนอนก่อนคับ

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จริงๆไม่ยาก....เอาพระมาส่องดูเนื้อก็รู้ว่าเก่าถึง 100 ปี หรือไม่

ส่วนจะนอกพิมพ์-ในพิมพ์ จะนิยม-ไม่นิยม ก็เป็นเรื่องของเซียนพระ
    ผู้ที่บูชาพระสมเด็จของท่านเจ้าประคุณ ก็ไม่ต้องไปคิดอะไร
    ศรัทธาอยู่ที่ใจ ไม่ใช่แรงเชียร์

9. kumemail

kumemail สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็มีองค์นึงครับเหมือนกันทุกอย่างเลย อยากทราบที่มาที่ไปใครของพระองค์นี้มากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

10. kumemail

ปู่ผมให้มาก็น่าจะ 20 ปีได้แล้วมั้ง

11. kumemail

ปู่ผมให้มา น่าจะประมาณ 20 ปีได้แล้วมั้งครับ

12. น๊อก

น๊อก เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นตามคุณมันตรัยครับ

13. น๊อก

น๊อก เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นตามคุณเหมือนกันครับ

14. กรุงเก่า

กรุงเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ถ้าใครคิดว่าเก๋หาได้องค์ละ ๑๐, ๒๐ บาท ถ้าเป็นของวัดบางเคียนแท้จับผ่าน หรือวัดสองคืบยาวเกิน ๑ ศอกผมได้ ผมจะให้ องค์ละ ๑๐๐ บาททุกองค์ อยากจะได้สัก ๑๐๐ องค์ใครมีของวัดนี้แต่ไม่มั่นใจผมรอเช่าต่อครับแต่ตามเงื่อนไขข้างบนนะครับ

15. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

มันจะเป็นไปได้ หรือครับ หน้าหนึ่ง เป็นพิมพ์อรหัง อีกหน้าหนึ่ง เป็นพิมพ์หลวงปู่ปั้น
    งง..งง..งง..งง ???????

(ความเห็นส่วนบุคคล)

16. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    มีเรื่องราวมากมายในโลกใบนี้ที่เรายังไม่รู้

สิ่งใดที่ยังไม่มั่นใจ.....อย่าได้ไปด่วนตัดสิน

เพราะหว่านพืชไว้เช่นไร.....ผลย่อมได้เช่นนั้น

เปิดใจศึกษาค้นคว้าจริงจังต่อเนื่อง....พัฒนาการตามมาให้รู้ได้สักวันหนึ่ง

กาลเวลากลืนกินทุกสิ่งทุกอย่างแม้แต่ตัวของมันเอง.....เรากลับไปแก้อดีตไม่ได้

พลาดแล้ว......พลาดเลย

17. ชีวตรัย

ชีวตรัย สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2011
    พระกริ่งสมเด็จสองหน้า วัดบางเคียนวิเชียรฉาย บางปะอิน ผมเคยเห็นมา3องค์ ทั้งหมดที่เจอในกรุอยู่ในบาตรพระ 267 องค์เท่านั้น เกินจากนี้เก๊ครับ ไปสอบถามสารวัตรใหญ่สน.บางปะอินในขณะนั้นได้ ท่านได้รับเชิญจากเจ้าอาวาสขณะนั้นให้เป็นผู้คุมการเปิดกรุเพื่อความเรียบร้อยของวัดและป้องกันชาวบ้านที่มารุมดูการเปิดกรุสร้างความปั่นป่วน

18. Geng99999

พระสมเด็จสองหน้ามีกริ่ง กรุวัดบางเคียนวิเชียรฉาย

เก่าพอไหมครับ พอจะถึง100ปีหรือ100กว่าปีป่าวครับ พระได้มาจากตาเดิมๆไม่ได้ล้างครับ องค์พระหนา หายไปนานลงรูปให้ดูแล้วนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2014
  19. Geng99999

เก็บไว้ให้ดีอีกหน่อยไปไกล...หลวงพ่อเงิน บางคลาน กรุวัดป่ามะไฟ

รูปหล่อโบราณ เนื้อเงิน หลวงพ่อเงิน กรุวัดป่ามะไฟ จ.พิจิตร ปี2460 หลวงพ่อเงินเป็นประธานเททองหล่อพระหลวงพ่อเงินโบราณชุดนี้ ว่ากันว่า ท่านได้เททองก่อนรุ่น พิมพ์นิยม พิมพ์ขี้ตาด้วย
    พิมพ์โบราณหลวงพ่อเงิน แบ่งออกเป็น 2 พิมพ์
    1.พิมพ์ด้านหลังมีริ้วจีวร (จะอุดกริ่ง) โดยช่างจีนเป็นผู้หล่อพิมพ์
    2.พิมพ์ด้านหลังไม่มีริ้วจีวร (จะไม่อุดกริ่ง) โดยช่างชาวไทยเป็นผู้หล่อพิมพ์นี้
    จำนวนการสร้างที่จะแยกได้ ดังนี้
    1.เนื้อทองคำ (มีจำนวนน้อยมาก)
    2.เนื้อเงิน (มีจำนวนประมาณ 300 องค์)
    3.เนื้อสำริด (มีจำนวนประมาณ 1000 องค์)
    4.เนื้อทองเหลือง (มีจำนวนประมาณ 10000 องค์)
    ตอนนี้พระหลวงพ่อเงินชุดนี้เป็นที่เสาะหาของเซียนแถว กำแพงเพชร พิจิตร พิษณุโลก หรือภาคกลางตอนบนแทบทั้งหมด เพราะมีประสบการณ์ จากผู้ที่ห้อยหลวงพ่อเงิน กรุวัดป่ามะไฟ ทำให้ตามเก็บกันจนหลักร้อย ขยับขึ้นมาจนเป็นหลักหมื่น และคาดว่าราคาจะขยับตัวขึ้นไปเรื่อยๆ อีกเช่นกัน แต่ข้อมูลจากคนในพื้นที่ เท่าที่รับรู้วัดท่ามะไฟไม่มีการเปิดกรุในฝะแวกใกล้ๆ ที่เปิดกรุมีวัด โพทะเล วัดหนองดง วัดพังน้อย เท่านั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

20. Geng99999

ขอโทษทีครับพิมพ์บื่อวัดผิดจากเดิม กรุวัดป่ามะไฟ เป็น กรุวัดท่ามะไฟ...ครับ ของผมเนื้อเงินครับ พิมพ์หลังจีวรไม่เป็นริ้ว ช่างชาวไทยเป็นคนหล่อจะไม่มีกริ่งครับ