สมเด็จองค์ปฐมฯมีพระนามว่าอย่างไร

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เพียรธรรม, 15 ตุลาคม 2011.

1. เพียรธรรม

เพียรธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ใครทราบบ้างครับว่าสมเด็จองค์ปฐมฯ พระพุทธเจ้าองค์แรกมีพระนามว่าอย่างไร ในภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ขอตัวสะกดที่ถูกต้องครับ เนื่องจากจะถวายพระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปฐม และองค์ปัจจุบัน รวมถึงพระอรหันตธาตุไปยังต่างประเทศ แต่ไม่แน่ใจพระนามที่จะติดป้ายไปด้วย ใครรู้กรุณาแจ้งหน่อยครับ อนุโมทนาครับ อ่อ เอาบุญมาฝากทุกท่านที่เข้ามาอ่านด้วยครับ ได้ทำการถวายตู้พระบรมฯไปแล้ว ๑๕ ตู้ทั้งในและต่างประเทศครับ :cool:

2. Hanataro

Hanataro เป็นที่รู้จักกันดี

...

พระพุทธสีกขีครับ

ถ้าเต็มๆ ก็ พระสีกขีทศพล ภาษาอังกฤษ ลองไปเทียบเคียงดูนะครับ

หรือ ลอง ถามผู้รู้ท่านอื่น คับ ผม พอรู้เพียงเท่านีh ขออโหสิ มา ณ ที่นี้ด้วย ครับ

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    พระนามของสมเด็จองค์ปฐม "สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า"
    จริงๆ หลวงพ่อฤาษีท่านเพิ่มคำว่า "ที่ 1" ด้วยเพราะพระนามของพระพุทธเจ้ามีซ้ำกันหลายพระองค์
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหลายทั้งปวงด้วยครับ

4. Suprawee

Suprawee เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ ก็น่าจะใช้ทับศัพท์พระสีกขีทศพลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วเพิ่มคำว่า (First Buddha) ในวงเล็บ ก็น่าจะดีนะครับ

ตัวอย่างเช่น

พระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑
    Phra Phut Sik Khi Thotsaphon (First Buddha)

ส่งไปทั้งภาษาไทย และ ภาษาอังกฤษ ร่วมกันก็น่าจะได้นะครับ ถ้าไม่ได้ก็ส่งแต่ภาษาอังกฤษก็ละกันครับ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับ คุณเพียรธรรม ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2011
  5. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

"สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า"

Pra Buddha Sikki Tasa Pala Barama Satsada Samma Sam Buddha

ชื่อภาษาอังกฤษนี้ อ้างอิงการสะกดตามภาษาบาลีเป็นหลักนะครับ แบบเต็ม ถ้าไม่ชอบแบบยาวก็เอาแบบสั้นก็ได้

Pra Buddha Sikki Tasa Pala Buddha หรือ Sama Deja Anka Patama

เจริญธรรมครับ

6. เพียรธรรม

ขอบพระคุณกับทุกคอมเม้นท์ครับ ว่าแต่พระปัจเจกพุทธเจ้า เขียนเป็นภาษาอังกฤษว่าอย่างไรครับ รบกวนอีกทีครับ

7. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

พระปัจเจกพุทธเจ้า เขียนเป็นภาษาอังกฤษได้คือ Pra Pajekka Buddha หรือจะไม่มี Pra นำหน้าก็ได้ มีความหมายเหมือนกัน

เจริญธรรมครับ

8. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพระพุทธเจ้าตัณหังกรล่ะคะ ใช่พระพุทธเจ้าองค์ที่ 1 หรือเปล่า
    สมเด็จองค์ปฐมฯ ไม่ได้รวมอยู่ในกลุ่มพระพุทธเจ้า 28 พระองค์ใช่ไหมคะ

9. เพียรธรรม

พระพุทธตังหัณกร ไม่ใช่พระสมเด็จองค์ปฐมครับ แต่เป็นหนึ่งในพระพุทธเจ้า 28 พระองค์ ที่เกี่ยวเนื่องพระพระสมณโคดมพุทธเจ้า