สมเด็จองค์ปฐม รุ่นต่าง ๆ ของ วัดท่าซุง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 14 กรกฎาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sence

sence เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยที่บ้านกลัวเพราะหลังจากไปฝึกมโนฯเสร็จ ทางที่บ้านเห็นนิสัยเปลื่ยนหน้ามือเป็นหลังมือ จริงแล้วไม่ได้บอกใครว่าเราถวายตัวเป็นลูกหลวงพ่อ(ถ้าท่านรับจะนิสัยเปลื่ยนทุกคน-
    เคยฟังจากเทปตอนอดีำตรำลึก)เขาเลยกลัวกัน-ไอ้พวกโจรแถวนี้เรายังไม่กลัวแต่แคล้วกันทุกที
    สงสัยเพราะท่านช่วย
    สาธุ

2. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    คนเดียวกันปล่าว

คุณศาลาเก่าริมน้ำ เป็นคนๆเดียวกับ คุณศาลาเก่าตอบกระทู้ เวปพระดี หรือพระฤาษีปล่าวครับ ทำไมชื่อคล้ายๆกัน พึ่งสมัครใหม่ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2007
  3. ศาลาเก่าริมน้ำ

ศาลาเก่าริมน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เคยเข้าไปตอบกระทู้เวปพระดี หรือพระฤาษี ครับ ที่ใช้ชื่อศาลาฯ เพราะวันก่อนเวียนเทียนที่วัดเสร็จก็ไปนั่งคุยกับหลวงพี่ที่ศาลาฯ เวปนี้ผมอ่านมาระยะหนึ่งแล้วแต่ไม่ได้สมัครสมาชิก หลายๆข้อความที่อ่านแล้วสงสัย เมื่อมีโอกาสก็ได้ไปถามพระที่ทันหลวงพ่อหรือคนเก่าๆในวัดก็ ได้รู้อะไรหลายๆอย่างที่ตรงกันก็มีสวนทางกับที่ เข้าใจกันก็มี

4. กระพี้

ผมว่าดีครับ..มีสิ่งอื่นที่รู้ว่าอีกมุมหนึ่งมาเปิดเผยคุยกันฟัง และสิ่งที่ยังไม่รู้ เป็นอีกด้านหนึ่งครับที่น่าสนใจครับ ผมก็เชื่อเช่นนั้นอย่างที่คุณพุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2007
  5. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณศาลาเก่า..VS..คุณศาลาเก่าริมน้ำ

ผมเปลี่ยนชื่อมั่งดีก่า เป็น "ศาลาคนเศร้า"

ดีมั้ยพี่ กระพี้
    ฮิๆๆๆๆ

6. ศาลาเก่าริมน้ำ

ศาลาเก่าริมน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลูกเจ้าคุณนร ชื่อนี้ตลกตรงไหนหรือครับ ศาลาเก่าริมน้ำ คือศาลาการเปรียญหลังเก่าของวัดท่าซุงอายุกว่าร้อยปี อยู่ข้างโบสถ์หลังเก่า ติดทางเดินลงแพปลา ปัจจุบันใช้เป็นที่ทำครัวของคณะศาลาเก่าริมน้ำ เลี้ยงอาหารพระ นักเรียน หรือทำขายเวลามีงาน รายได้ทั้งหมดถวายวัด ถ้าคุณเคยไปหรือเข้าวัดท่าซุงมานานน่าจะรู้จักดี ก่อนวันงานพระเจ้าพรหม ที่ผ่านมามีคนแห่ไปเช่าพระบางรุ่น ผมสงสัยสอบถามคนที่ไปเช่า ได้ข้อมูลไม่ตรงกับที่รู้มา เวียนเทียนเสร็จมีโอกาสได้คุยกับหลวงพี่ที่ ศาลาเก่าริมน้ำ จึงได้สอบถามข้อข้องใจทั้งหลาย ก็แค่นั้นที่เป็นที่มาของชื่อ ผมคิดว่าถ้าโพสข้อมูลเพิ่ม จะมีหลายส่วนที่ขัดแย้งกับความเชื่อของหลายๆคนในเวบนี้ จึงขอยุติเรื่องไว้แค่นี้ก็แล้วกันครับ

7. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ถ้าเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ผมว่าน่าจะโพสท์ต่อนะครับ

8. ศาลาเก่าริมน้ำ

เอาเป็นว่า ไม่มีใครรู้ข้อมูลวัตถุมงคลทุกรุ่นอย่างละเอียดหรอกครับเพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ทุกรุ่น แม้แต่ในหนังสือสมบัติพ่อให้ ก็มีข้อมูลที่ไม่ครบถ้วน หรือคลาดเคลื่อนบ้างเล็กน้อย ที่กล้าพูดเพราะบางรุ่นผมมีโอกาสได้สอบถามข้อมูลจากตัวผู้สร้างถวายเอง พระที่ทันท่าน แต่ไม่มีคนรู้จักยังมีอีกมาก บางพิมพ์แปลกๆผมได้รับจากมือหลวงพี่นัน เองก็มี ในห้องท่านยังมีพิมพ์แปลกๆที่ไม่เคยเอามาแจกอย่างเป็นทางการอีกหลายพิมพ์ แต่สร้างพร้อมกับพระพิมพ์ที่เป็นที่รู้จักและลงหนังสือสมบัติฯ ล้วนแต่เป็นพระที่ตกค้างสมัยหลวงพ่อทั้งนั้น

9. กระพี้

อย่าซีเรียสไปสิครับ..คุยกันแบบพี่ๆน้องๆครับ สิ่งที่แปลกๆเกร็ดความรู้สำหรับผู้ที่อยู่กับวัดยังมีอีกเยอะ มีทั้งดีและไม่ดี ตั้งแต่สมัยหลวงพ่อแล้วล่ะครับ...ผมว่าไม่แปลกถ้าจะนำมาเล่าสู่กันฟัง

10. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง ในสมบัติพ่อให้ยังมีการคราดเคลื่อยและไม่ได้ลงอีกหลายพิมพ์
    แม้แต่พระคำข้าว รุ่นปืนแตก รูปหลวงพ่อ กับพระคำข้าว ทรงชินราช ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกันแต่ในสมบัติพ่อให้กับลงเป็น 2 รุ่น และไม่ใช่มีแค่พระคำข้าวแต่มีทั้ง
    แหนบ , ผ้ายันต์พิชัยสงคราม , เสื้อยันต์เกราะเพชรเป็นรุ่นเดียวกัน
    เหรียญกูผู้ชนะ ทั้งกะไหล่ทอง และรมดำเป็นรุ่นเดียวกันแต่ในสมบัติพ่อให้แบ่งเป็น 2 รุ่น

11. ศาลาหมาเหงา

ศาลาหมาเหงา สมาชิก

ผมไม่รู้ ผมดูอย่างเดียว

เพิ่งมาใหม่ครับขออำไพ

12. ศาลาเก่าริมน้ำ

ลงทุนสมัครสมาชิกใหม่ เพียงเพื่อล้อเลียนชื่อกันเลยหรือครับ คุณ " ศาลาหมาเหงา " ถ้าจะด่าก็ด่าผมตรงๆอย่าไปล้อเลียนชื่อ ศาลาของวัดเลย ขอร้อง

13. กระพี้

ศาลาเก่าริมน้ำ...สมัยหลวงพ่อผมก็เคยอยู่มาก่อนครับ ก่อนที่คณะป้ายีหรือคณะศาลาเก่าจะทำโรงครับเลี้ยงอาหาร ที่ห้องพักนั้นหลวงพี่ชลอ(ปัจจุบันท่านเป็นเจ้าอาวาสอยู่วัดศาลพันท้ายฯ)ท่านก็อยู่มาก่อนเหมือนกัน และก็หลวงพี่ขวัญเมืองต่อมา เช้าตี4-5 ต้องลุกขึ้นมากวาดใบไม้ ทุกวันที่ลานกว้าง พอเสียงธรรมตามสายหลวงพ่อมาก็เสร็จพอดีประมาณตี5 เมื่อก่อนเงียบสงบกว่าเดี๋ยวนี้ครับ ฝั่งโบสถเก่าหลวงน้าอมรยังพึ่งเริ่มบูรณะกับคุณจ๋า วิเวกดีมากตกกลางคืน น่าเดินจงกรมจริงๆ ข้างๆก็มีโกฎเจดีย์ใส่กระดูกตั้งแต่สมัยก่อนวัดท่าซุงเก่า ตกกลางคืนจะมีค้างคาวมาเกาะหลังคาเอาลูกหัวกวางมาทำตกลงบนพื้นกระดาน ใครไม่รู้ก็กลัวกันไป ดึกๆบางทีชาวบ้านจะข้ามฝากไปอีกฝั่งคลองหนึ่งโดยทางเรือก็เคาะเกราะไม่ไผ่ดัง โป๊ะๆๆๆ จะมีลุงแก่ๆพายเรือมารับ ได้บรรยากาศดีครับ มืด เงียบ ลมพัดผ่านแม่น้ำสะแกกรัง มาปะทะผิว ความรู้สึกนี้ไม่เคยลืม...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2007
  14. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    หลวงพี่แก้วบรรยายจนผมนึกเห็นภาพเลยครับ

15. punmore

punmore เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    เอาเป็นว่า อาจจะไม่ต้องสนใจว่าเป็น รุ่นไหน หากเป็นรูปแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หากหมั่นอาราธนาไม่ขาดและไม่เกินกฎแห่งกรรม แล้วพระบารมีคุ้มครองแน่ครับ อันนี้หลวงพ่อยืนยันครับ

16. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้วันพระครับ พรหมวิหาร 4 กันด้วยเน้อ

17. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006

รู้น่ะคิดอะไรอยู่พี่ กระพี้......ถ้าเป็นคนเดียวกันล่ะยุ่งเลย...

18. กระพี้

ถ้าแบบนั้นก็ตัวใครตัวมันละคร๊าบบบบ...

19. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ท่านที่ได้มโนแบบแจ่มๆก็ขึ้นไปถามท่านซิครับ หลวงพ่อบอกว่าอย่าสงสัย วิจิกิจฉา หมายถึง ความลังเลสงสัย (ในคำสอนของพระพุทธเจ้า ซึ่งรวมไปถึงหลักการที่ถูกต้อง ความจริงของสภาวธรรมต่างๆ เช่น ไม่เชื่อในกฏของกรรม ไม่เชื่อเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด ฯลฯ) เป็นหนึ่งในนิวรณ์ ๕ ซึ่งเป็นเหตุปัจจัย ทำให้ขาดความเชื่อมั่นในตนเอง เป็นอุปสรรคในการเกิดของปัญญาที่จะนำไปสู่การบรรลุธรรม

20. ศาลาเก่าริมน้ำ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ศิษย์ปลายแถว [​IMG]
    รู้น่ะคิดอะไรอยู่พี่ กระพี้......ถ้าเป็นคนเดียวกันล่ะยุ่งเลย...
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ถ้าแบบนั้นก็ตัวใครตัวมันละคร๊าบบบบ

คุณกระพี้, คุณลูกเจ้าคุณนร, คุณศาลาหมาเหงา, คุณศิษย์ปลายแถว ผมได้ชี้แจงไปแล้วถึงสาเหตุการใช้ชื่อ ศาลาเก่าริมน้ำ ว่าเป็นแค่เพียงผมได้นั่งคุยกับหลวงพี่องค์หนึ่งที่ศาลาฯ เมื่อวันเวียนเทียนเข้าพรรษาเท่านั้นเอง และก็ชี้แจงไปแล้วว่าไม่ใช่คุณ ศาลาเก่า ที่ตอบกระทู้ใน web อื่น web ที่คุณพูดถึงกันผมก็เพิ่งเข้าไปดูหลังจากรู้ในกระทู้นี้เอง ไม่เข้าใจครับว่ามีปัญหาอะไรกัน ช่วยเฉลยหน่อยเถอะ ผมเป็นข้าราชการ ระดับ8 ตอนนี้ทำงานอยู่เชียงใหม่ มีตัวตนครับ ถ้าสงสัยมีโอกาสไปวัดก็ถามป้ายี ที่ศาลาเก่าฯ ดูก็ได้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้