***สมเด็จองค์ปฐม รุ่น3 วัดท่าซุง สวยกริ้บๆเพื่อฉัตรและสายล่อฟ้า ถิ่นทุรกันดาร หน้า7

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย noi, 12 กุมภาพันธ์ 2011.

1. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005

BEFORE

AFTER

2. noi

ส่วนตัวชอบภาพนี้คะ ดูมีชีวิตชีวา ให้ความรู้สึกเป็นชีวิตที่สงบร่มรื่นภายในวัด ทั้งพระทั้งฆารวาส
    [​IMG][/QUOTE]
    จากการที่ดูคำตอบทั้งหมดยังไม่มีใครถูกต้องเผงๆนะครับ

ทุกๆท่านที่ผมบอกว่า.......อ้างอิงคำตอบมา....ถ้าท่านใด (1ใน10คนนี้)เข้ามาpost pmหาผมก่อน จะได้รับสิทธิ์นั้นทันที
    ผมขอที่อยู่ด้วยนะครับ จัดส่งพระหลวงปู่ปานให้ฟรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2011
  3. noi

เงินที่เราร่วมบุญกันมา 6,835บาท
    และนอกเวปอีก รวมแล้วทั้งสิ้น 21,800บาท(สองหมื่นหนึ่งพันแปดร้อยบาทถ้วน)

ขออานิสงส์ผลบุญ.... ที่เราทั้งหลายได้ตั้งใจ
    กระทำบำเพ็ญในสิ่งที่สูงสุด สิ่งที่เป็นที่สุดของยอดพระอุโบสถแห่งนี้
    ขออานิสงส์
    และความดีนี้ จงเป็นพละปัจจัยให้เราได้รับสิ่งที่เป็นยอดสุดเช่นเดียวกัน อันได้แก่
    1.รวยที่สุดแห่งทรัพย์ ศฤงคาร ธนสารสมบัติ
    2.มากที่สุดแห่งเพื่อนผอง บริวาร และได้เพื่อนคนดีที่สุด
    3.ถึงที่สุดแห่งอมฤตธรรม อันใดที่องค์สมเด็จพระบรมศาสดาได้ตรัสรู้แล้ว
    ขอพวกเราได้รู้ถึงที่สุดแห่งธรรมนั้น โดยรวดเร็ว ฉับพลัน ที่สุดด้วยเทอญ

[FONT=&quot]อิทัง ปุญญะผะลัง[/FONT] [FONT=&quot]
    ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า[/FONT]
    [FONT=&quot]ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ[/FONT] [FONT=&quot]ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย[/FONT] [FONT=&quot]ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี[/FONT] [FONT=&quot]ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้[/FONT] [FONT=&quot]ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน[/FONT]
    [FONT=&quot]และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า[/FONT] [FONT=&quot]และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย[/FONT] [FONT=&quot]และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล[/FONT] [FONT=&quot]ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย[/FONT]
    [FONT=&quot]ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี[/FONT] [FONT=&quot]เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้[/FONT] [FONT=&quot]พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ[/FONT] [FONT=&quot]กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด[/FONT] [FONT=&quot]ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย[/FONT] [FONT=&quot]
    ผลบุญใด[/FONT]
    [FONT=&quot]ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้[/FONT] [FONT=&quot]ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด [/FONT] <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2011
  4. noi

ใจตรงกันนะครับ แต่ท่านเป็นเจ้าอาวาส พระธรรมดาที่ไม่ธรรมดา:cool::cool:จริงๆ

ขอประกาศท่านผู้ชนะรายการนี้ได้แก่.. คุณPalilai ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

5. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่านทุกดวงจิตครับ
    chearrchearrchearr;ปรบมือ;ปรบมือcatt24

6. noi

จัดส่งไปรษณีย์วันนี้
    คุณนพลักษณ์RF089612681TH
    คุณบัณฑิตRF089612695TH
    คุณกำแหงEH693629954TH __________________

7. noi

สืบเนื่องจากเมื่อเช้านี้ ผมได้โทรคุยกับหลวงพี่หมู พระวีธรา รกฺขิตตสีโล เจ้าสำนักพระเจดีย์ศรีวิชัยจอมคีรีและกระผมขอโอกาสท่านได้สร้างกุศลที่ยังขาดอยู่
    ท่านจึงได้เมตตาบอกเรื่องการสร้างฉัตร ที่ยังไม่เรียบร้อย
    ณ เจดีย์
    อนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัย ยอดเขารอยต่อ ลี้-เถิน จ.ลำพูน
    และท่านยังได้กรุณาบอกบุญสร้างสายไฟล่อฟ้า ณ เจดีย์แลวัด บนยอดเขาอีกหลายแห่ง เช่นเจดีย์สำนักสงฆ์ห้วยน้ำเย็นอ.แม่ระมาด เจดีย์สำนักสงฆ์ช้างเผือก แม่ตั้ง จ.ตาก (ท่านบอกว่ายังขาดอีกมาก แต่ท่านเกรงใจไม่กล้าบอกโยม)ผมและเพื่อนๆจึงได้รับอาสาขวนขวายในศาสนกิจอันดีนี้
    หากท่านใดประสงค์จะร่วมทำบุญนี้

โอนได้ที่......

ธนาคารธนชาต สาขาแฟชั่นไอส์แลนด์
    เลขที่ 038-6-00439-0 ชื่อนายจรัสศักดิ์ เรืองพีระกุล

เบอร์โทร.พระคุณเจ้า ....... โทร. 081-029-3068

รายการนี้เราไปต่อกันอีกทีที่หน้า5และ6นะครับ

8. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ผมกราบขออภัยท่านเจ้าของกระทู้เป้นอย่างยิ่ง
    ผมได้ไปโอนแล้ว โดยจำวันผิดคิดว่าเป้นวันที่ 17 แท้จริงเป้นวันที่ 18
    ธนาคารแจ้งว่าบัญชีปิด ผมก้อคิดว่าอาจจดผิดมา ดูวันทีอีกทีตายแล้ว
    วัดทอดแล้วนิ กราบขออภัยด้วยครับ
    กราบอนุโมทนาสาธุการในกุศลร่วมกับทุกๆๆท่านที่ได้ร่วมกุศลครั้งนี้ด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

9. noi

บัญชียังไม่ได้ปิดนะครับ เพียงแต่ตอนนี้ยอดเงินเป็น0 บาทเพราะโอนเงินเข้าทำบุญที่วัดบัวขวัญหมดแล้ว

ถ้าโอนทำบุญมาตอนนี้จะเป็นรายการใหม่ วัดใหม่แล้วขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2011
  10. noi

คุณpataster ร่วมบุญกองทุนนี้ 800บาท ฝากเงินสดมาให้ผมแล้ว
    กราบโมทนาบุญด้วยครับ

11. noi

ภาพยอดฉัตรและสายล่อฟ้า พระอุโบสถ วัดบัวขวัญ
    ที่แล้วเสร็จเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      83.2 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      40 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      30
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2011
  12. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมร่วมทำบุญสร้างฉัตร และสายล่อฟ้า พระเจดีย์ศรีวิชัยจอมคีรี และ พระเจดีย์อื่นๆ
    จำนวน 100 บาท โอนแล้ว 10 มีค.54
    ถวายเป็นพุทธบูชา

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ

13. noi

กราบโมทนาบุญด้วยครับ นำภาพสวยๆณ บริเวณรอบๆเจดีย์ศรีวิชัยจอมคีรีมาฝาก ท่านนักบุญ:cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      18.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      14.2 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2011
  14. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอบคุณครับ ภาพสวยดีนะครับ

15. noi

เป็นภาพบริเวณรอบๆองค์พระเจดีย์
    ถ่ายโดยมือาชีพ ในblogพิเศษ เดี๋ยวผมจะทำlink มาให้ชมนะครับ

16. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    <TABLE class=MainTb border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR class=SubIntroR><TD class=BorderA colSpan=3>[​IMG]

สืบเนื่องจากเมื่อเช้านี้ ผมได้โทรคุยกับหลวงพี่หมู พระวีธรา รกฺขิตตสีโล เจ้าสำนักพระเจดีย์ศรีวิชัยจอมคีรีและกระผมขอโอกาสท่านได้สร้างกุศลที่ยังขาดอยู่
    ท่านจึงได้เมตตาบอกเรื่องการสร้างฉัตร ที่ยังไม่เรียบร้อย
    ณ เจดีย์
    อนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัย ยอดเขารอยต่อ ลี้-เถิน จ.ลำพูน
    และท่านยังได้กรุณาบอกบุญสร้างสายไฟล่อฟ้า ณ เจดีย์แลวัด บนยอดเขาอีกหลายแห่ง เช่นเจดีย์สำนักสงฆ์ห้วยน้ำเย็นอ.แม่ระมาด เจดีย์สำนักสงฆ์ช้างเผือก แม่ตั้ง จ.ตาก (ท่านบอกว่ายังขาดอีกมาก แต่ท่านเกรงใจไม่กล้าบอกโยม)ผมและเพื่อนๆจึงได้รับอาสาขวนขวายในศาสนกิจอันดีนี้
    รายการเสร็จสมบูรณ์
    </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>โอนจากบัญชี</TD><!--<td width="100">SAVING-01 </td> <td width="150" class="BorderR">THB 85,003.25</td>--><TD class=RightCL colSpan=2>622-2-02684-8</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>ชื่อบัญชีผู้โอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>นาย พีรพงศ์ ชมจินดา </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>เลขที่บัญชีผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>038-6-00439-0</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>ธนาคารผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>ธ.ธนชาต - TBANK</TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ชื่อบัญชีผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>จรัสศักดิ์</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>จำนวนเงิน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>50.00</TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=RightCL colSpan=2>0.00</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>วันที่ได้รับยอดเงินโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>17/03/2011 17.30 น.</TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>วันที่ตัดยอดเงินจากบัญชี</TD><TD class=RightCL colSpan=2>16/03/2011</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>หมายเลขอ้างอิงรายการ</TD><TD class=RightCL colSpan=2>tmbi7372869

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอร่วมทำบุญทุกอย่างพร้อมโมทนาบุญทุกดวงจิตครับ นิพพานังปรมังสุขขัง

17. ซามิ้น

ซามิ้น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำด้วยทุกกองบุญที่บอกมาข้างต้นค่ะ ด้วยจำนวนเงิน 30 บาท โอนเมื่อ 18-03-54 เวลา 18:06:34 น. และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

18. noi

คุณจันทิรา ศรีนวลและครอบครัว(คุณปุ้ม น้องมีน น้องมุก)
    รวมทั้งพนักงานบริษัทโพลีไลน์ ได้ร่วมบุญทั้งสิ้นกว่า4,000บาท
    เมื่อวานไปปรับสมุดเงินบุญในเวป เข้ามาหลายท่านรวม 750บาท
    รวมแล้วทั้งสิ้น ประมาณ5,000บาท
    กราบโมทนาบุญมา ณที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2011
  19. noi

โอนแล้ว5,000.05บาท วันนี้นะครับ
    กราบโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยจ้า

ขนาดไฟล์:
      64.8 KB
      เปิดดู:
      30
  20. noi

กระทู้นี้ยังสามารถร่วมบุญได้เรื่อยๆนะครับ
    ยังมีเจดีย์ที่ห้วยน้ำเย็น จังหวัดตาก ซึ่งต้องใช้งบประมาณอีกเป็นจำนวนมาก
    ซึ่งคณะของเราได้ขอปวารณาถวาย สายล่อฟ้าพร้อมสายไฟฟ้า เพื่อป้องกันศาสนสถานจากภัยธรรมชาติ

ขนาดไฟล์:
      87.6 KB
      เปิดดู:
      32