สมเด็จไตรมาส ผง 108 ปี 2509 หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เที่ยงธรรม, 6 มิถุนายน 2010.

1. เที่ยงธรรม

เที่ยงธรรม สมาชิก

22 สิงหาคม 2009
    พระองค์นี้ได้มาจากเจ้าของที่มีใบประกาศการประกวดโดยได้รางวัลที่ 1 มา
    จึงอยากได้ใบประกาศเป็นชื่อของตัวเองบ้าง จึงไปงานประกวดพระวันที่ 6 มิ.ย.53 ที่พันทิพย์งามวงศ์งาน คนเยอะมาก จึงซื้อใบส่งพระ เดินไปที่โต๊ะ 49 ด้วยความมั่นใจ ปรากฏว่า กรรมการบอกว่า เป็นพระเสริม ส่งประกวดไม่ได้ ไม่ทันยุค ผมก็ถามกลับไปว่า พระองค์นี้ประกวดได้ที่ 1 มาจากจังหวัดกำแพงเพชร กรรมการบอกว่า อ๋อ งานนั้นผมไม่ได้ไป :boo: ก็เลยทำให้ผมยิ่งงงมากขึ้นไปอีก แล้วตกลงกรรมการที่กำแพงเพชรตัดสินมากับกรรมการทีพันทิพย์ งามวงศ์วาน ใครเชื่อถือได้?

จึงขอความช่วยเหลือจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกในห้องนี้ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ได้แนบรูปพระกับใบประกาศเจ้าของเดิมที่ได้มาก่อนหน้านี้มาด้วย

ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      40.9 KB
      เปิดดู:
      2,777
      ขนาดไฟล์:
      43.5 KB
      เปิดดู:
      3,474
    • Doc1.doc
      ขนาดไฟล์:
      161 KB
      เปิดดู:
      274
  2. เที่ยงธรรม

เที่ยงธรรม สมาชิก

22 สิงหาคม 2009
    ใบประกาศที่แนบมาอยู่ใน file เป็น microsoft word นะครับ ลองเปิดดูนะครับ เพื่อจะเป็นข้อมูลในการวิเคราะห์ แล้วเซียนพระมือใหม่อย่างผมจะเชื่อใครดีครับ

3. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    เจอแบบนี้คิดหนักเลยคับ

4. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ปี09ผมว่าเนื้อไม่น่าเป็นไปได้นะครับ...ลองเทียบดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. พนัสปราการ

พนัสปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จไตรมาสปี09 และ สมเด็จพ่อแพหลังรูป ปี09 มีหลายยุคจริงครับ ยุคแรกเนื้อเก่าจัด และดูขอบยุคเก่ากับใหม่ต่างกันครับ ที่ผมตอบได้เพราะเคยเอาเทียบกันหลายสิบองค์ถึงแยกออก

6. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

บอกยากครับ ผมมีกล่องเดิมพร้อมใบฝอยเดิมๆ ของวัด เก็บดีๆ ก็ดูไม่เก่าไม่มีคราบแบบที่เรียกว่าถึงยุคครับ