ปิดรับบริจาค สรุปยอดกฐิน ปี ๕๕ วัดพระพุทธบาทห้วยทรายขาว จ.ลำพูน..

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 20 สิงหาคม 2012.

1. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    รายงานยอด วันที่ 15 November 2012 เวลา 22:10น. มีปัจจัยร่วมบุญ 22,903.28บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยน่ะครับ ^^

ซึ่งผมจะเดินทางไปร่วมงานกฐินในวันพรุ่งนี้ตอนเย็น ๆ กับพระคุณเจ้าอีกรูปนึง แล้วจะเก็บภาพมาฝาก อนุโมทนาบุญกันอีกครั้งน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ ปลอดภัย มีโชคลาภ ความสำเร็จทุกประการครับ
    ด้วยบารมีพระรัตนตรัยคุ้มครองครับ สาธุ สาธุ

3. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับ

อยากสอบถามนิดนึงครับ ทางผมและหนูมุกได้ร่วมส่งเพชรเพื่อประดับองค์พระ และลูกแก้วเพื่อบรรจุองค์พระ ทางไปรษณีย์ไปเมื่อวันจันทร์ที่12 พ.ย. 55ที่ผ่านมา ไม่ทราบว่าคุณphuyaได้รับเรียบร้อยแล้วหรือยังครับ ชื่อหน้ากล่องจากศิริเชษฐ์ ขอบคุณมากครับ และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

4. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    สรุป ปิดยอดปัจจัยร่วมบุญ 23,700.-บาท ที่ทุกท่านได้รวบรวมเพื่อร่วมบุญถวายลูกแก้วบรมจักรพรรดิ์ ในงานถวายผ้ามหากฐิน ประทาน จาก สมเด็จพระสังฆราชฯ ในวันนี้ (17-11-12) นี้ ได้มีทั้งพระคุณเจ้า สมาชิกพลังจิต ทั้งโอนผ่านบัญชีของผม และ ให้เป็นเงินสดแล้ว ทั้งหมดนี้ ทุกท่านได้บุญกันมหาศาล ไม่ว่าอานิสงส์ ของการถวายลูกแก้วบรมจักรพรรดิ์ บริวารกฐิน ชุดสังฆทานยา พานรองสังฆทาน โดยจำนวนเงินทั้งหมดนี้ผมได้นำเข้าถวายกฐินในวันนี้อีกต่อหนึ่ง ทั้งหมด น่ะครับ สำหรับยอดรวมกฐินทั้งหมดนั้น คุณน้ำใส และ คุณPhuya จะมาแจ้งทุกท่านอีกครั้งนึง หลังจากกลับมาจากงานดังกล่าวต่อไป

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยน่ะครับ ^^

สาธุ ๆ

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอบคุณมากครับ พี่ Vatechayana และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    ขอให้ถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยกันทุกคนครับ สาธุ สาธุ

6. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    เชิญรับชมรูปจากงานมหากฐินบรมจักรพรรดิ ณ วัดพระพุทธบาทหริภุญไชย(ห้วยทรายขาว) ๑๗/๑๑/๕๕

เพิ่งกลับมาจากงานกฐินค่ะ ขอลงรูปให้ทุกท่านรับชมและโมทนาสาธุร่วมกันนะคะ

บริวารกฐิน อันมี พระบรมสารีริกธาตุ ดวงแก้วจักรพรรดิคู่ พระขรรค์นาคราช ฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  7. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เครื่องบวงสรวงเทพพรหมเทวา เวลาเก้าโมงเช้า

บายศรีสวยมากค่ะ ต้องขออภัยไม่ได้ไปร่วมบวงสรวง จึงไม่มีภาพขณะทำพิธีให้รับชม

[​IMG] [​IMG]

พญานาคห้าเศียรและพญาครุฑคาบแบงค์ค่ะ

• TT 204.jpg
      TT 204.jpg
      ขนาดไฟล์:
      87.3 KB
      เปิดดู:
      2,569
    • TT 205.jpg
      TT 205.jpg
      ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      979
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  8. Miss Brown

ผ้าไตรและบริวารกฐินอื่น ๆ ค่ะ

บริวารกฐินมีเยอะมากค่ะ ละลานตา @_@ สมกับเป็นมหากฐินจริง ๆ​

• TT 208.jpg
      TT 208.jpg
      ขนาดไฟล์:
      92.4 KB
      เปิดดู:
      882
    • TT 209.jpg
      TT 209.jpg
      ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      905
  9. Miss Brown

ต้นกฐินค่ะ มีแต่แบงค์ล้วน ๆ

ต้นกฐินนี้ของชาวคณะเราค่ะ โพธิ์เงิน โพธิ์ทอง งามสมบุญจริงหนอ​

แว่วมาว่ามีคนอยากได้ต้นไม้ที่ออกดอกออกผลเป็นแบงค์สีต่าง ๆ (แน่นอนต้องชำระหนี้ได้ตามกฎหมายด้วยนะ)

ต่านต๊านก็.....อยากได้นะ อิอิ ^-^^-^^-^

ส่วนต้นนี้ก็งามเหมือนกัน ต้นนี้เป็นของอีกสายบุญนึงค่ะ

10. Miss Brown

บริวารกฐินแบบเจาะลึกค่ะ มีอะไรบ้างเอ่ย?

พระบรมสารีริกธาตุทั้งสองสัณฐานค่ะ​

พระขรรค์พญานาคทั้งห้าองค์เจ้าค่ะ เป็นของท่านวิทยาสามองค์

• TT 184.jpg
      TT 184.jpg
      ขนาดไฟล์:
      76.8 KB
      เปิดดู:
      862
    • TT 187.jpg
      TT 187.jpg
      ขนาดไฟล์:
      91 KB
      เปิดดู:
      905
    • TT 192.jpg
      TT 192.jpg
      ขนาดไฟล์:
      96 KB
      เปิดดู:
      855
    • TT 196.jpg
      TT 196.jpg
      ขนาดไฟล์:
      89.3 KB
      เปิดดู:
      840
  11. Miss Brown

ดวงแก้วบรมจักรพรรดิคู่ที่ถวายเป็นบริวารกฐิน

ดวงแก้วถ่ายตอนเช้า ๆ ไม่ค่อยมีแสงจะดูมัว ๆ ไม่ค่อยสวยค่ะ
    แต่พอสาย ๆ ก็ยิ่งเปล่งประกายงามจริง ๆ

เห็นผู้ไปร่วมบุญหลายท่านจับลูกแก้วและอธิษฐานด้วยค่ะ
    ส่วนใหญ่เป็นเด็ก ๆ น่ารักจริง ๆ

ส่วนตาลไม่ได้ขออะไร แต่เห็นท่านหัวหน้ากายสิทธิ์ในดวงแก้วทั้งคู่ (เทพบุตรและเทพธิดาชั้นดุสิต) ออกมาร่วมถวายผ้ากฐินด้วย
    มาแบบเต็มยศเลยค่ะ catt26​

• TT 199.jpg
      TT 199.jpg
      ขนาดไฟล์:
      82.1 KB
      เปิดดู:
      844
    • TT 220.jpg
      TT 220.jpg
      ขนาดไฟล์:
      72.5 KB
      เปิดดู:
      857
    • TT 234.jpg
      TT 234.jpg
      ขนาดไฟล์:
      66 KB
      เปิดดู:
      904
    • TT 241.jpg
      TT 241.jpg
      ขนาดไฟล์:
      66.9 KB
      เปิดดู:
      823
  12. Miss Brown

พานธูปเทียนแพกราบขอขมาพระรัตนตรัย

กราบขอขมาพระอาจารย์ขันธ์ด้วยพานธูปเทียนแพร่วมกันทั้งคณะค่ะ

คำขอขมาพระรัตนตรัย
    (ตั้งนะโม 3 จบ)

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

กรรมใดที่ข้าพเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย วาจา หรือใจก็ดี และด้วยเจตนา หรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ.​

• TT 185.jpg
      TT 185.jpg
      ขนาดไฟล์:
      101.5 KB
      เปิดดู:
      986
  13. Miss Brown

เก็บตกภาพสัปทนค่ะ

ภาพสัปทนที่เป็นบริวารกฐินค่ะ มีทั้งหมดสี่อัน
    เนื่องจากศาลาเล็กจึงกางได้เฉพาะสีแดงแรงฤทธิ์ค่ะ

• TT 239.jpg
      TT 239.jpg
      ขนาดไฟล์:
      97.9 KB
      เปิดดู:
      843
  14. Miss Brown

ขอแถมอีกสักรูป เอ๊??? รูปใครหนอ???

รูปนี้ขอเป็นตัวประกันค่ะ หากมีรูปงานกฐินมาลงแล้วจะลบออกให้ค่ะ อิอิ

• TT 277.jpg
      TT 277.jpg
      ขนาดไฟล์:
      68.2 KB
      เปิดดู:
      809
  15. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ จะลงรูปให้วันพรุ่งนี้ค่ะ

16. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ปลื้มปิติ​

เพิ่งจะเข้าใจคำนี้อย่างถ่องแท้ในวันที่ถวายกฐินในวันนี้นี่เอง ในชีวิตไม่เคยคิดว่าจะมีวันนี้เพราะไม่เคยรู้จักคำว่าเข้าถึงพระพุทธศาสนา ที่ผ่านมาก็ทำบุญไปตามหน้าที่หรือตามกระแสเท่านั้น ขอบคุณพี่น้ำใส ที่ทำให้รู้ว่าการทำบุญด้วยใจและการมีความสุขที่แท้จริงคืออะไร ในวันที่รับเป็นเจ้าภาพกฐิน ไม่ได้คิดอะไรมาก เพียงแค่อยากมีส่วนร่วมในการทำนุบำรุงพระศาสนาบ้าง เลยเอ่ยปากบอกกับพี่น้ำใสว่า อยากได้ยอดเงินเข้าวัดสักหนึ่งล้านบาทจังเลย พี่น้ำใสบอกว่า " ได้อยู่แล้วคุณหม่อน " ให้กำลังใจกันอย่างเดียวเลยไม่มีคำว่า ไม่ได้ หลังจากนั้นจึงค่อยๆ คิด ค่อยๆทำ และได้รับการสนับสนุนจากหลายๆ ท่านจนมีวันนี้ วันที่พวกเราทุกคนและกัลยานมิตรทุกๆท่านได้มอบเงินให้กับทางวัดเป็นจำนวนเงิน

" 1,219,999.00 "​

ซึ่งยอดเงินทั้งหมดที่ได้ เป็นของชาวเหนือ ที่นำมาร่วมเป็นกฐินสามัคคีจำนวน 301,391 บาท และเป็นของกรุงเทพ จำนวน 918,608 บาท กราบขอบคุณทุกท่านที่ทำให้งานนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี ผลบุญที่เกิดจากบุญใหญ่ในครั้งนี้ขอให้ตอบสนองกับทุกๆ ท่านอย่างสาสม สาธุ

หมายเหตุ หลังจากที่นำเงินเข้าบัญชีให้กับทางวัดแล้วยังมีซองตกค้างเป็นบางส่วนซึ่งกำลังรวบรวมเข้าบัญชีวัดอยู่ค่ะ หลังจากสรุปจบเรียบร้อยแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ

IMG_8189_resize.JPG IMG_1297_resize.JPG IMG_8225_resize.JPG IMG_1162_resize.JPG

17. พีระชัย

พีระชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับต้นบุญทุกท่าน ญาติบุญทุกท่าน สายบุญทุกสาย ครับ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญ ที่ข้าพเจ้าและญาติบุญทุกท่าน ได้บำเพ็ญแล้ว ในบุญกฐินนี้

ขอน้อมถวาย บุญกุศลนี้ เป็นพุทธบูชาองค์พระรัตนตรัย
    พระพุทธองค์องค์ปฐม พระพุทธองค์ทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระอริสงฆ์เจ้าทุกรูปทุกองค์

ขออุทิศบุญกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ
    ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ท่านที่มีทุกข์ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านที่มีสุขขอให้สุขยิ่งขึ้นไป
    และขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ตั้งแแต่บัดนี้ ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ

ขออุทิศบุญกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เคยเป็นมารดา บิดา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ
    ผู้มีอุปการะคุณ กัลยามิตร และบริวาร มาก่อน ที่เป็นญาติก็ดี ไม่ใช่ญาติก็ดี ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาบุญกุศลนี้ และพึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ

ขออุทิศบุญกุศลทั้งหลายนี้ ให้แก่ ท่านเทพ เทวดาทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้าทั้งหลาย
    เทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน องค์พระพิฆเนศ องค์พ่อจตุคามรามเทพ องค์พ่อจตุโชครามเทพ
    ศรีมหาราชโพธิสัตธิ์พังพกาฬ เสด็จพ่อ ร.5 พ่อหลวง แม่หลวง พระมหากษัตริย์สยามประเทศทุกองค์ ปู่ฤาษีทั้ง 108 องค์
    แม่นางกัวก พระแม่โพสพ พระแม่คงคา พระแม่ธรณี ท่านผู้เสียสละเลือดเนื้อรักษาสยามประเทศทุกท่าน
    ท่านเท้าวเวสสุวรรณ ท่านองค์พระยายม
    ทุกท่านที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้าและครอบครัว ท่านองค์พระพรหม ท่านพ่อแก่ แม่แก่ ท่านปู่ชูชก
    ท่านปู่พญานาคราชสุนันโท ท่านพญานาคราชผู้ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า ท่านพญานาคราชทุกนาม
    ท่านพญาครุฑผู้เป็นใหญ่ในวงศ์ครุฑ ท่านพญาครุฑผู้ปกปักษ์รักษาข้าพจ้า ท่านพญาครุฑทุกนาม
    ขอท่านทั้งหลายที่ได้กล่าวไว้แล้ว จงโมทนาบุญกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเทอญ

ขอผลบุญกุศลนี้ จงเป็นปัจจัยเกื้อหนุนให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน หากยังไม่ถึงซึ่งนิพพาน
    ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีทรัพย์ สมบัติ ปัญญา ความสำเร็จ ด้วยฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    ขออย่าให้ข้าพเจ้าประสบกับคำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สบาย ตั้งแต่บัดนี้ จนกว่าจะถึงซึ่งนิพพานด้วยเทอญ

ขอผลบุญกุศลทั้งหลายนี้ ถึงซึ่ง คุณแม่ คุณพ่อ ผู้มีพระคุณ ครูบาอาจารย์ และ ญาติทั้งหลาย กัลยามิตรและบริวารทั้งหลาย
    ของข้าพเจ้า ทุกท่าน ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น พึงได้รับประโยชน์ ความสุข จากผลบุญกุศลที่ได้บำเพ็ญไว้แล้ว ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ

18. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่phuya และพี่น้ำใสนะค่ะ
    เห็นแล้วปลื่มปิติใจเป็นที่สุดเลยค่ะ

เอ๋ จันทรกาล

19. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ..

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya คุณ phuya คุณอัมรินทร์ และหมู่คณะ คุณ vatechayana น้องจันทรกาล และทุก ๆ ท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามมา ณ.ที่นี้ค่ะ

และขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆท่านที่ได้ร่วมบุญมหากฐินครั้งนี้ด้วยค่ะ

การตั้งนามกฐินบรมจักรพรรดินั้น มิได้ตั้งเพื่อให้ดูดี แต่มีเหตุหลายประการคือ

๑. กฐินครั้งนี้จัดเป็นมหากฐิน คือ มีการถวายผ้าไตรจีวรแก่พระภิกษุในพิธีครบทั้ง ๙ รูป

๒. มีพระบรมสารีริกธาตุ โดยรับจากสมเด็จพระสังฆราช พระบรมสารีริกธาตุที่พวกเราได้จัดเตรียมเอง

๓. การถวายแก้วบรมจักรพรรดิ ๑ คู่ ,ธาตุกายสิทธิ์ คือพระขรรค์ ๕ สี และพระสมเด็จแกะสลักจากหยกขาว ซึ่งคุณเจษฎา เยี่ยมคำนวณได้ถวายมาร่วมบุญครั้งนี้ค่ะ

๔. รวมทั้งบริวารกฐินต่าง ๆ ครบถ้วนตามพระวินัยทุกประการ

ในวันงานทุกอย่างเป็นไปด้วยความเรียบง่าย ไม่วุ่นวาย เมื่อถวายภัตตาหารเพลเสร็จแล้ว ได้มีการถวายสังฆทาน ไทยทานต่าง ๆ โดยถวายแด่พระภิกษุ ๙ รูป ไม่รวมพระอาคันตุกะ

ดิฉันได้ทำสมาธิน้อมใจไปขณะที่ถวาย เห็นแสงสว่างแบบไม่มีประมาณเกิดขึ้น มีเสียงกระซิบบอกว่า ...

"วันนี้มีพระพุทธเจ้าถึง ๙ พระองค์มารับเครื่องปัจจัยไทยทาน หนึ่งในนั้นมีสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้ารวมอยู่ด้วย"
    จึงเกิดความปิติใจเป็นอย่างยิ่ง เวลานั้นไม่ได้บอกใคร หลังจากถวายเสร็จ น้องขาล(ผู้ร่วมบุญจากในเว็บเดินทางครั้งนี้)ได้มากระซิบบอกว่า..

"พี่คะ พระพุทธเจ้ากายท่านใหญ่ประมาณ พระทันใจหรือเปล่าคะ หนูเห็นอยู่ด้านหลังพระสงฆ์ค่ะ"

จึงตอบเธอไปว่า "ใช่จ๊ะน้อง วันนี้มีพระพุทธเจ้ามารับถึง ๙ พระองค์ สมเด็จพระพุทธวิปัสสีก็มาด้วยจ๊ะ"

ส่วนคุณ phuya ซึ่งทำหน้าที่ถวายเครื่องปัจจัยไทยทาน ก็บอกว่า..

"ระหว่างที่ถวายได้กลิ่นหอมมาก หอมเหมือนดอกไม้แบบแปลก ๆ พยายามหาที่มาก็ไม่เห็น หอมมาก ๆ ค่ะ"

(ทราบภายหลังว่า กลิ่นหอมนั้น คือ กลิ่นของสมเด็จพระพุทธปทุมมุตรพุทธเจ้าคะ ท่านจะมีกลิ่นหอมมากค่ะ)

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่มีส่วนแห่งความสำเร็จในบุญครั้งนี้ค่ะ

Numsai

20. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..พระพุทธเจ้า ๙ พระองค์ที่ซ้อนกายมารับถวายสังฆทาน ๙ ชุด..

หลังจากที่เสร็จงานนำปัจจัยเข้าบัญชีวัดเรียบร้อยแล้ว เมื่อกลับเข้าที่พักได้นั่งสมาธิไปกราบสมเด็จองค์ปฐม ขอทราบพระนามพระพุทธเจ้าทั้ง ๙ พระองค์

สมเด็จองค์ปฐม ทรงตรัสว่า " มหากฐินครั้งนี้ เป็นบุญใหญ่ แม้จะจัดกันแบบเรียบง่าย แต่ผู้สร้างทำด้วยจิตที่บริสุทธิ์ไม่หวังสิ่งตอบแทน เป็นเหตุให้พระพุทธเจ้าในอดีตมารับ เพื่อเจริญศรัทธาแก่ผู้สร้างบุญ

องค์แรก คือ ฉันเอง (สมเด็จองค์ปฐม)
    องค์ที่สอง คือ สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๓
    องค์ที่ สาม คือ สมเด็จพระปุราณทีปังกร
    องค์ที่ สี่ คือ สมเด็จพระปทุมมุตระพุทธเจ้า
    องค์ที่ ๕ สมเด็จพระพุทธวิปัสสี
    องค์ที่ ๖ สมเด็จพระกกุสันโธ
    องค์ที่ ๗ สมเด็จพระโกนาคมนพุทธเจ้า
    องค์ที่ ๘ สมเด็จพระพุทธกัสสปพุทธเจ้า
    องค์สุดท้าย คือ สมเด็จพระสมณโคดมพุทธเจ้า

พระพุทธเจ้าทั้ง ๙ พระองค์นี้ มีความเนื่องกับหมู่คณะนี้มาแต่อดีต นอกจากนี้ยังมีพรหมเทวดา และครูบาอาจารย์มาร่วมบุญครั้งนี้ด้วย

ขอโมทนาบุญกับพวกเธอด้วยนะ"

เมื่อพระพุทธองค์ตรัสแล้ว ก็ปรากฏภาพพระพุทธเจ้าทั้ง ๙ พระองค์ในกายพระวิสุทธิเทพ จึงได้แยกกายกราบทุกพระองค์พร้อมกัน

หลังจากนั้นได้กราบลาพระพุทธเจ้าลงจากพระนิพพาน และหลับพักผ่อนด้วยความปิติใจ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ การทราบเรื่องต่าง ๆ นั้น เกิดจากผลของการได้มโนมยิทธิ และญาณ ๘ ค่ะ