สรุปยอดร่วมเป็นเจ้าภาพมหากฐินทานสร้างเขื่อน วันที่ 8-9 พ.ย. 2551 ณ วัดพุทธโมกข์ จ.สกลนคร

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย กมโล, 8 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กมโล

กมโล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    วัดพุทธโมกข์ อ.โพนนาแก้ว จ.สกลนคร เป็นสถานที่สัปปายะ เหมาะแก่การปฏิบัติธรรมอีกแห่งหนึ่งของจังหวัดสกลนคร เป็นสถานที่พำนักของพระอาจารย์หนุน สุวิชโย พระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบตามปฏิปทาพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ซึ่งพระอาจารย์มักจะเรียกว่า หลวงพ่อใหญ่ เพื่อเป็นการเคารพบูชาอย่างสูงสุด ในแต่ละปีจึงมีพระภิกษุสงฆ์ และศรัทธาสาธุชนที่มีความศรัทธาในแนวทางการปฏิบัติของหลวงพ่อวัดท่าซุง เดินทางไปกราบนมัสการพระอาจารย์เพื่อฝึกมโนมยิทธิ และสนทนาธรรมเป็นประจำ ในปีที่ผ่านมาพระอาจารย์ได้จัดซื้อที่ดินเพิ่มอีก 100 ไร่ เพื่อจัดเป็นสวนป่ารองรับผู้มาปฏิบัติธรรมที่มีจำนวนเพิ่มมากขึ้นทุกปี <O:p
    ปัญหาที่สำคัญในขณะนี้คือบริเวณรอบวัดไม่มีแหล่งน้ำ อาจจะทำให้ขาดแคลนน้ำในอนาคตได้ ด้วยเหตุนี้พระอาจารย์จึงปรารภให้มีการสร้างเขื่อนขึ้นมาก่อนเพื่อป้องกันปัญหาดังกล่าวอีกทั้งยังเป็นการสงเคราะห์ชาวบ้านซึ่งส่วนใหญ่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมให้มีน้ำทำการเกษตรเพียงพอ ด้วยเหตุนี้ทางคณะศิษยานุศิษย์ร่วมกับมูลนิธิเพื่อแผ่นดินจึงดำริให้มีการทอดกฐินขึ้น โดยจะจัดพิธีแบบทอดผ้ามหากฐิน คือถวายผ้าไตรแด่พระทุกรูป เพื่อให้ผู้ที่เข้าร่วมบุญได้เป็นเจ้าภาพด้วยกันทุกคน เพื่อหาทุนทรัพย์สำหรับใช้ก่อสร้าง ประมาณ 15 ล้านบาท จึงเรียนมาเพื่อขอเชิญไปร่วมอนุโมทนาโดยทั่วกัน

กมโลขอกล่าวว่า "แต่ละท่านก็ทำบุญสร้างพระ สร้างวิหาร สร้างศาสนสถานก็เยอะ จนวิมานแต่ละท่านสวยสดงดงาม สว่างไสว แต่ยังขาดสระโบกขรณีอยู่เลย นับว่าเป็นโอกาสที่ดีที่แต่ละวิมานของท่านจะมีสระโบกขรณีบังเกิดขึ้น และนับเป็นสาธารณะประโยชน์ต่อชาวบ้านอย่างแท้จริง"

ท่านผู้มีจิตศรัทธาสามารถร่วมบริจาคผ่านช่องทางบุญดังต่อไปนี้
    1. ทำบุญ 100 บาท รับ พระเนื้อเรซิ่นองค์เล็กบรรจุเหล็กไหลพญานาค 1 องค์ มีให้เลือก 2 สี
    2. ทำบุญ 200 บาท รับ พระเนื้อเรซิ่นองค์ใหญ่บรรจุเหล็กไหลพญานาค 1 องค์ มีให้เลือก 2 สี
    3. ทำบุญ 100 บาท รับ พระสังกัจจายน์เนื้อเรซิ่นบรรจุเหล็กไหลพญานาค 1 องค์ ขนาด 1.5x1.5นิ้ว มี 2 สี

การโอนเงิน โอนผ่านบัญชีชื่อ เพื่อวัดพุทธโมกข์ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาคณะแพทยศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    เลขที่บัญชี 566-469038-6<O:p
    กรุณาโอนใส่เศษสตางค์เพื่อง่ายต่อการตรวจสอบนะครับ ขอบคุณครับ
    โมทนาทุกดวงจิตเพื่อถึงซึ่งพระนิพพาน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2008
  2. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ

สาธุ อนุโมทนามิ
    _______
    จงอย่าอยู่อย่างประมาท

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    จองร่วมบุญ องค์ใหญ่ 1 องค์ครับร่วมบุญกฐินทานด้วยครับ

มาลงรายละเอียดเพิ่มด้วยนะครับ

4. ป.วรินทร์

ป.วรินทร์ Active Member

อนุโมทนา
    ขอร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วย สีเขียวองค์ใหญ่ 1 องค์เล็ก 1 และ สีขาวองค์ใหญ่ 1

5. ปริยาภัทร

ปริยาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    ขอร่วมบุญสีขาวองค์ใหญ่1องค์ค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ..[​IMG]

6. กมโล

ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ลืมบอกเกี่ยวกับค่าส่งไป พรุ่งนี้ขอสรุปอีกที แต่สำหรับท่านที่จองมาแล้ว ผมจะจัดส่งให้โดยไม่คิดค่าส่ง ส่วนเรื่องบัญชีที่จะโอน ผมขออนุญาตคุยกับประธานของมูลนิธิก่อนครับว่าจะเอาอย่างไร

ขนาดขององค์เล็ก ฐานวัดได้ประมาณ1.5 นิ้ว สูง2นิ้ว ส่วนองค์ใหญ่ฐานประมาณ 3นิ้ว สูง4นิ้ว

พร้อมกันนี้ผมจะได้สอบถามเกี่ยวกับเหล็กไหลพญานาคว่ามีพุทธคุณด้านใดบ้าง
    ขอโมทนากับทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2008
  7. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพมหากฐินทาน วัดพุทธโมกข์ อ.โพนนาแก้ว จ.สกลนคร 600 บาท
    ขอรับพระเป็นอย่างละองค์คือสีเขียว เล็ก-ใหญ่ และสีขาว เล็ก-ใหญ่ (เหมือนในรูป)

รบกวนช่วยแจ้งเลขที่บัญชี และค่าจัดส่งด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

8. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองสีขาว เล็ก ๑ องค์นะครับ

9. ddtongxz

ddtongxz สมาชิก

ขอจองสีขาว เล็ก ๑ องค์นะครับ

10. กมโล

ต้องขออภัยด้วยครับ ทางเจ้าหน้าที่เพิ่งแจ้งมาว่าสีขาวใหญ่เหลือเพียง 2องค์เท่านั้น
    วันพรุ่งนี้ ผมจะขอให้เจ้าหน้าที่ช่วยหาสีขาวมาเพิ่มไม่ทราบว่าจะมีหรือไม่

ขอสรุปยอดที่มีครับ
    1.องค์ขาวใหญ่ (หมด)
    2.องค์เขียวใหญ่ (หมด)
    3.องค์ขาวเล็ก (หมด)
    4.องค์เขียวเล็ก มี 20
    5.พระสังกัจจายน์ เล็ก เขียว มี 11 องค์ (ยังไม่มีรูป)
    6.พระสังกัจายน์ เล็ก ขาว มี 11 องค์ (ยังไม่มีรูป)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2008
  11. กมโล

ไม่ทราบว่าน้องบอยต้องการสีอะไรครับ
    ขออนุญาตท่านอื่นที่จองสีขาวนะครับ เพราะน้องบอยเข้ามาโพสท์ไว้เป็นท่านแรก
    หากน้องบอยเลือกสีขาว คุณปริยาภัทรจะรับองค์พระเป็นสีเขียวได้ไหมครับ

12. กมโล

รับทราบการจองครับ

13. กมโล

ต้องขออภัยคุณปริยาภัทรด้วยนะครับ หากน้องบอยเค้าเลือกสีขาว คุณปริยาภัทรจะบูชาองค์เขียวไปแทนได้หรือไม่ครับ แต่ผมจะติดต่อที่ประธานมูลนิธิอีกทีนึง บางทีอาจมีองค์สีขาวใหญ่เก็บไว้ที่ประธานบ้าง(เพราะติดต่อไม่ได้เลยวันนี้)

14. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ร่วมทำบุญจอง สีเขียวใหญ่ 1 องค์ พระสังกัจจายน์เล็ก เขียว 1องค์ ขาว 1 องค์ครับ

15. กมโล

องค์สีเขียวเล็ก-ใหญ่ อย่างละ 1 องค์
    องค์สีขาวเล็ก 1 องค์
    องค์สีขาวใหญ่ ขอให้คำตอบพรุ่งนี้นะครับ

ขอโมทนาบุญกับคุณdirekk ด้วยครับ

16. กมโล

รับทราบการจอง คุณParavatee สีขาวเล็ก 1 องค์
    รับทราบการจอง คุณddtongxz สีขาวเล็ก 1 องค์
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ

17. กมโล

โมทนาบุญด้วยครับ

18. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

จองสีเขียวองค์ใหญ่ 3 องค์
    สีเขียวเล็ก 3 องค์
    สีขาวใหญ่ (ถ้ามีเพิ่ม) 3 องค์
    สีขาวเล็ก 4 องค์
    สังกัจจายน์ขาว 2 องค์
    สังกัจจายน์เขียว 2 องค์

19. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ใจจริงอยากได้สีขาวครับ แต่ขอสละให้คุณ ปริยาภัทร ครับเพื่อกำลังใจครับ ของผมเป็นองค์ใหญ่สีเขียวละกันครับผม

อนุโมทนาครับพี่ ^^

20. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญกฐินขอจอง

องค์ พระใสใหญ่ 1 เขียว
    องค์พระใสเล็ก 1 เขียว
    องค์พระใสเล็ก 1 ขาว
    พระสังกัจจายน์เล็ก 1 ขาว

อนุโมทนากับทุกๆท่านในมหากุศลนี้ด้วยค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้