สวดพระคาถาชินบัญชรแล้วรู้สึกเสียใจ ร้องไห้ น้ำตาไหล ใครก็ได้ช่วยทีค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Batista20, 18 ตุลาคม 2011.

1. Batista20

Batista20 สมาชิก

10 พฤษภาคม 2011
    เวลาสวดมนต์นั่งสมาธิแล้วจะมีอาการต่างๆค่ะ พอสวดพระคาถาชิณบัญชรแล้วรู้สึกเสียใจ แต่คือไม่รู้นะคะว่าเสียใจเรื่องอะไร มันรู้สึกเศร้าโศกอยู่ในใจเมื่อได้สวดพระคาถา แล้วก็ร้องไห้ น้ำตาไหลออกมา รู้สึกเสียใจ โศกเศร้า ทุกข์ระทมเป็นอย่างมาก อย่างบอกไม่ถูกเลย แต่ที่น่าแปลกมากๆเลยค่ะคือไม่รู้ว่าดิฉันเสียใจร้องไห้เรื่องอะไร แต่รู้สึกว่าเสียใจมากๆ แล้วก็เอาแต่ร้องไห้เสียใจ แต่ยังมีสติอยู่ตลอดเวลานะคะแต่ควบคุมไม่ได้เลย แล้วไม่สามารถหาสาเหตุได้ว่าที่ร้องไห้ และรู้สึกเสียใจ เศร้าโศกนั้นเป็นเพราะอะไร แต่พอสวดเสร็จก็กลับมาเป็นปกติค่ะ ไม่เสียใจหรือร้องไห้อะไรเลย อยากรู้ว่าเกิดจากอะไร หรือเป็นเวรกรรมแต่ภพชาติไหนหรือเปล่า เป็นอย่างนี้มานานพอสมควรแล้วค่ะ ใครทราบช่วยตอบ และชี้แนะด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

2. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ
    ttt2010 ศิษย์พระอาจารย์บุญยง อภิลาโส ภิกขุ
    เปิดดวง พิธีกรรมแก้ดวงชะตา (สำนักสงฆ์พรหมรังศรี) l ท่องวัดและศาสนสถานที่สำนักสงฆ์พรหมรังศรี<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

3. Phancity

Phancity สมาชิกใหม่

25 พฤศจิกายน 2008
    เวลาสวดมนต์นั่งสมาธิแล้วจะมีอาการต่างๆค่ะ

อาจจะเป็นอาการปิติขึ้นภายในจิตใจ
    เพราะว่าการสวดพระคาถาชิณปัญชรมีอานิสงส์มาก และศักดิ์สิทธิ์มากนะครับ
    สวดเสร็จแล้วก็ให้แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยนะครับ...

4. Batista20

ขอบคุณมากค่ะ จะพยายามปฏิบัติต่อไปค่ะ

5. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    โมทนาสาธุคะ เป็นอาการ ความปิติ อิ่มเอิบใจคะ สวดแล้วแผ่เมตตาให้บรรพบุรุษของเรา เจ้ากรรมนายเวร ทวยเทพเทวดาที่รักษาเราและทั่วไป ให้สรรพสัตว์ ญาติมิตรด้วยคะ อนุโมทนาบุญด้วยคะ หมั่นให้ทาน รักษาศิล เจริญภาวนาด้วยนะคะสาธุคะบุญรักษานะคะ

6. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

..........อย่าไปยึดติดและพยายามหาเหตุผลของความสั่นสะเทือนของใจให้มากเกินไปนั่นเพราะมันเป็นธรรมชาติอย่างนึง เหมือนฝันร้ายแล้วเรากลัว...มีสติอยู่กับปัจจุบันผมว่าดีแล้ว การย้อนคิดถึงเรื่องที่ผ่านไปแล้วไม่มีประโยชน์ในการภาวนา...สติสัมปชัญญะต้องระลึกกายใจจริงจริง....ถ้ายังสะเทือนอยู่แสดงว่าสติยังไม่พอครับ:cool:

7. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกว่าปิติค่ะ เมื่อก่อนก็เป็นเหมือนกันค่ะ น้ำตาไหลร้องไห้ หาสาเหตุไม่ได้ แต่ไม่ได้เสียใจอะไรเลยค่ะ สาธุค่ะ

8. Batista20

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะสำหรับคำแนะนำ จะนำมาปฏิบัติค่ะให้ดีขึ้นค่ะ ช่วงนี้น้ำท่วม ดูแลตัวเองและครอบคัรวให้ดีๆนะคะ บุญรักษาปลอดภัย แคล้วคลาดทุกท่าน อนุโมทนาสาธุค่ะ

9. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ก็ลองเปลี่ยนไปสวดบทอื่นดูบ้างก็ได้นะครับแบบที่เราชอบมาก ๆ
    สวดแล้วเกิดปิติดีใจมีความสุขใจก็เลือกเอาบทนั้น
    ท่านสอนว่าคาถานั้นเอาแค่บทใดบทหนึ่งก็ได้ที่สวดแล้วดี เกิดความศักดิ์สิทธิ์ เหมือนมีเพชรเม็ดเดียวแต่มีค่าก็รักษาแค่นี้ก็พอ

10. mojito544

mojito544 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    "เิกิดเหมือนกันเวลาเห็นคนเสียสละ สามัคคี ทำความดี แล้วก็ดีใจ ทั้งน้ำตาคลอในทีวีช่วยเหลือน้ำท่วมอะไรแบบนี้แหละ