สวดมนต์ต้องสวดออกเสียงไหมครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ใจใฝ่ธรรม, 6 ตุลาคม 2009.

1. ใจใฝ่ธรรม

ใจใฝ่ธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีเรื่องสงสัยว่าสวดมนต์ต้องสวดออกเสียงไหมครับ ปกติผมจะสวดในใจครับ พอดีนอนกับคนอื่น ต้องสวดในใจ กลัวคนอื่นจะรำคาญครับ แล้วถ้าเราเปิดเทปเสียงสวดมนต์แล้วสวดตามไป จะมีอานิสงส์เหมือนกันไหมครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปกติอยู่ห้อง เมตไม่อยู่ผมก็สวดเสียงพอได้ยิน....เมื่อเข้ามาแล้วผมก็สวดในใจนะ....

คือถ้าให้ดีท่านว่าสวดพอให้เราได้ยินจะดี....เทวดาท่านชอบ..ท่านว่ามางี้...

3. greenice

greenice เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ข้อนี้ผมก็สงสัยเช่นกัน เพราะบางครั้งก็สวดออกเสียง แต่บ่อยครั้งก็สวดในใจ รอท่านผู้รู้ช่วยให้ความสว่างด้วย

4. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009
    แล้วคนใบ้สวดไงหละครับ..คนแกไม่มีแรงอีกหรือคนป่วย ทำไงดีครับจิตเป็นกุศลตั้งใจสวดได้ไหมเอ่ย แล้วถ้าสวดผิดจะเป็นอะไรไหม บางบทพิมพ์ไม่ตรงกันหลายเวอร์ชั่น อักขระ งงๆ ขอแบบกระจ่างๆครับ

5. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

สวดออกเสียง

6. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    พระผู้มีพระภาคตรัสบอกพระจุนทะ แนะให้รวบรวมธรรมภาษิตของพระองค์ และทำสังคายนา คือจัดระเบียบทั้งโดยอรรถและพยัญชนะเพื่อให้พรหมจรรย์ตั้งมั่นยื่งยืนสืบไป (ปาสาทิกสูตร พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๑ หน้า ๑๒๘ ถึงหน้า ๑๕๖)

นอกจากนี้ พระพุทธเจ้าและพระสาริบุตรได้เห็นความสำคัญของการรวบรวมพระพุทธวจนะร้อยกรองให้เป็นหมวดเป็นหมู่ แต่เนื่องจากไม่มีการบันทึกเป็นลายลักษณ์ ดังนั้นการจดจำพระธรรมและพระวินัยจึงใช้การท่องจำและบอกกันปากต่อปาก เรียกในภาษาบาลีว่า มุขปาฐะ

หลังพุทธองค์ปรินิพพาน มีประเพณีสร้างพระพุทธรูปขึ้นเป็นเครื่องหมายของการเคารพสักการะแทนพระพุทธเจ้า ซึ่งถูกประดิษฐานไว้ ณ สถานที่สำคัญของวัด ชาวพุทธจึงนิยมเข้าไปยังสถานที่นั้นๆ โดยปฏิบัิติเหมือนว่าได้เข้าเฝ้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกเช้า-เย็น และพากันสวดสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย ซึ่งเรียกว่า การทำวัตร และสวดพระสูตรและพระปริตรต่างๆ ซึ่งเป็นพระพุทธพจน์ เป็นพระโอวาทเรียกว่า สวดมนต์ เท่ากับได้ฟังพระโอวาทของพระพุทธเจ้าทุกเช้า-เย็น การกระทำเช่นนี้นิยมแพร่หลายขึ้นเรื่อยๆ จนเกิดเป็นระเบียบพิธีขึ้นจนถึงทุกวันนี้

จากข้อความข้างต้นจะเห็นว่าการสวดเป็นการท่องออกเสียงเพื่อให้กล่าวถึงพุทธพจน์ พุทธโอวาท และพุทธวินัย อย่างถูกต้อง ตัวอย่างเช่น ในวินัยปิฎก (เล่มที่ ๙) มีพระพุทธภาษิตโต้ตอบกับพระอุบาลีในข้อปัญหาทางพระวินัยมากมาย หรือการสวดปาฏิโมกข์ คือการ "ว่าปากเปล่า" หรือการสวดข้อบัญญัติทางพระวินัย ๑๕๐ ข้อ ในเบื้องแรก และ ๒๒๗ ข้อในกาลต่อมาทุกๆ กึ่งเดือนหรือ ๑๕ วัน เป็นข้อบัญญัติทางพระวินัย

แต่ในปัจจุบัน สภาพสังคมเปลี่ยนไป เราจะเข้าวัดทุกเช้า-เย็น คงจะเป็นไปไม่ได้ ดังนั้นเราสามารถทำวัตรที่บ้านต่อหน้าพระพุทธรูป ในการสวด หากเราออกเสียงได้จะดี เพื่อให้เกิดความคุ้นเคยกับพุทธพจน์ เวลาเราจะพูดถึงบทไหน เราสามารถนึกขึ้นมาได้โดยอัตโนมัติและสามารถพูดได้อย่างถูกต้อง ดีกว่าเีพียงจำไว้ในใจแต่ไม่ได้ใช้หรือไม่ได้กล่าวออกมา แต่หากบุคคลอยู่ในสภาวะที่ไม่อำนวย ก็ควรท่องในใจ เื่พื่อไม่ก่อความรบกวนแก่บุคคลอื่น หรือบุคคลนั้นมีปัญหาทางสุขภาพ ก็เพียงท่องจำในใจก็พอ

7. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    หากมีความสามารถออกเสียงได้ควรออกเสียง เสียงมนต์นั้นจะทำให้มีสิ่งศักดิสิทธิได้ยินและอนุโมทนา มงคลก็จะเกิดกับตนเองและสถานที่ อยู่กับเพื่อนก็บอกเพื่อนซิครับ ขอสวดมนต์วันละ 15 นาที

8. kit14

kit14 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากออกเสียงอยู่ครับแต่ว่าห้องพักที่ผมอยู่รอบล้อมไปด้วยคนที่เป็นอิสลามก็เลยต้องออกเสียงเบาหน่อยครับ

9. tippavan

tippavan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ขอให้ข้อคิดเห็นตามความถนัดของตนเอง เพราะเป็นคนชอบสวดมนต์ในใจ เนื่องจากไม่อยากให้คนที่ได้ยินและไม่ศรัทธาเกิดปรามาสพระรัตนตรัยแล้วป็นบาป การสวดมนต์ทุกครั้งให้จิตจับในพระรัตนตรัย น้อมนึกตามเพื่อให้เกิดสมาธิค่ะ ส่วนที่ว่าเทวดาหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆ ท่านจะโมทนานั้น ท่านน่าจะทำได้อยู่แล้วเพราะจิตท่านเป็นทิพย์ ละเอียดกว่าเราจึงสามารถรับทราบถึงจิตของเราได้ค่ะ

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ควรออกเสียงค่ะ...
    ยกเว้นหากจะเป็นการรบกวนผู้อื่นก็สวดในใจค่ะ

11. Karnta

Karnta เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    สวดออกเสียงก็ดี
    สวดในใจก็ดี
    สำคัญสุดคือจิตที่เราน้อมบูชาคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์
    และมีสมาธิในการสวดค่ะ

12. ลุงตุ๊

ลุงตุ๊ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เอาศรัทธาเป็นตัวตั้ง จะออกเสียงหรือไม่ออกเสียงก็ไม่เป็นไรครับ

13. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอเหตุการณ์กับตัวครับอยู่ห้องด้วยกันกับเพื่อนผมสวดมนต์ปรากฎว่าเพื่อนหงุดหงิดมาก!!! แต่พอเพื่อนอีกคนเปิดเพลงเสียงดังกลับไม่โดนว่าครับ T_T

14. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์สมควรออกเสียง แต่ในบางกรณีและบางเหตุการณ์ ก็ต้องสวดในใจ

สำคัญที่จิต

15. Sudarath_K

Sudarath_K สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2009
    ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่จิต และ การตั้งมั่นมากกว่าค่ะ
    หากเราสวดมนต์แบบออกเสียง แต่ไม่ได้ตั้งมั่น ก็ไร้ประโยชน์
    สู้สวดมนต์ในใจและตั้งมั่นไปพร้อมกัน ยังดีเสียกว่า

ดังนั้น อานิสงน์จะเกิดหรือไม่ ใจ .. สำคัญที่สุด

16. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

คนอวัยวะครบก็สวดได้ คนอวัยวะไม่ครบก็สวดได้ เช่นคนใบ้ ที่สวดไม่ได้คือคนตาย ที่สวดมั่วๆไม่เป็นภาษาหรือไม่มีความหมายของภาษาก็คือคนบ้าและคนหลงตัวเอง
    มีเสียงก็ดี ไม่มีเสียงก็ได้