สวดมนต์เพื่อลด-เพิ่ม....ครับ และเรื่องแปลกๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย hrang_101, 7 ตุลาคม 2009.

1. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009
    สวัสดีและอนุโมทนากับผู้ใฝ่ดีทุกท่านครับ ผมเองก็เพิ่งเริ่มสวดมนต์มาเกือบเดือนแล้ว และยังเยาว์ต่อธรรม...ยังไม่สิ้นสงสัยแต่ต้องเลิกสงสัยให้ได้
    การสวดมนต์ บางคนก็สวดเพราะมีทุกข์อยากได้นั่นได้นี่ทั้งเงิน ทอง ความรัก การงาน สุขภาพ ฯลฯ
    บางคนสวดเพื่อละแค่ใจเป็นสุขไม่หวังอะไร ...
    -แล้วแบบไหนถึงจะถูกครับ
    -สวดบ่อยๆกับคาถาบางบทจะเห็นผลจริงรึเปล่า..บางทีสวดแล้วขนลุกไม่รู้เป็นไร..แต่ที่-รีบสวดอย่างเร็วและสวดในใจจะเป็นอะไรไหมครับ..หลายบทมาก..-การสวดมนต์และการรู้จิตอันไหนจะต่างกว่าและดีกว่ากันครับ:z16ขอบคุณครับ

2. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

สวดไปเพื่อ สมาธิ เพื่อปัญญา ลดละกิเลส
    บทสวดบางบท เป็นคำสั่งสอน ... นำไปปฏิบัติ ก็บรรลุมรรคผลได้

.... อย่างน้อยใจสงบ มีความสุข

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    แล้วแต่คิดครับ
    บางคน อาจจะใช้ เพื่อ สมาธิ
    บางคน เพื่อระลึกถึง ครูบาอาจารย์
    หรือ บางคน เพื่อ ให้บทสวดช่วยเกลือ ครับ

4. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

5. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    สวดมนต์เพื่อพระนิพพานก็พอแล้ว

6. jee4

jee4 เป็นที่รู้จักกันดี

สวดความเร็วปานกลาง...ครับดีที่สุด
    ช้าเกินไปจะง่วง....เร็วเกินไปเดี๋ยวเทวดาท่านฟังไม่ทัน
    ผมว่าเดี๋ยวคุณสวดมนต์ไป คนจะรู้ด้วยจิตคุณเองว่าบทไหนเหมาะกับคุณ....
    ขนลุก...เป็นอาการของปิติบ้าง บางท่านก็ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้มั่ง เจ้ากรรมนายเวรรับรู้มั่ง
    แต่ส่วนตัว...ผมว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรับรู้และสะท้อนพลังกลับมา เพราะเวลาขนลุกนี่มันแรง
    ค่อยไม่เท่ากัน

อนุโมทนาครับ....ผมว่าส่วนใหญ่ก็คนที่สวดมนต์ก็ เพราะทุกข์นั่นแหละ....ปัญหาเรื่องงานเรื่องเงิน...จิปาถะครับ:VO

7. prayinginthai

prayinginthai Active Member

สวดไรดีหมด

8. prayinginthai

prayinginthai Active Member

พาหุงมหากา

ไฟล์ที่แนบมา: