สวดมนต์เพื่ออุทิศบุญกุศล

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย anne23, 10 พฤศจิกายน 2012.

1. anne23

anne23 Active Member

10 พฤศจิกายน 2012
    การทำบุญทุกทุกอย่าง ต้องอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลทุกครั้ง การทำบุญพื้นฐานที่ทราบกันคือ ทาน ศีล ภาวนา มีคำถามสงสัยค่ะว่า
    1.การสวดมนต์เป็นการทำบุญอีกแบบหนึ่งซึ่งอยู่ในกลุ่มของภาวนาหรือเปล่าค่ะ เกือบทุกคืนจะสวดมนต์ค่ะ ถ้าคืนไหนขี้เกียจก็จะสวดตอนเช้า หลายบทมาก ทั้ง บูชาพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุน พาหุง มหา ชินบัญชร ยอดพระกัณฑ์ แล้วแผ่เมตตา อโหสิกกรม แต่ละครั้งใช้เวลา 1 ชั่วโมง เราแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พ่อแม่ ตายานที่ตายไป พระภูมิเจ้าที่ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน ให้เทวดาประจำตัวเราและแฟนเรา เทวดาประจำตัวเราท่านคงได้รับ
    2.แต่เทวดาของแฟนจะได้รับมั๊ยค่ะ เราแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลพร้อมเชื่อมบุญให้ท่านแล้วตั้งจิตอธิฐานให้ท่านดลจิตดลใจให้แฟนเราเป็นคนที่ดี กลับตัวกลับใจมารักเรา
    3. เทวดาประจำตัวแฟนเราถ้าท่านได้รับบุญแล้วจะสามารถดลจิตใจแฟนเราตามที่เราขอหรือเปล่าค่ะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด่วยค่ะ...ขอบคุณค่ะ
    4.อานิสงส์ผลบุญของการสวดมนต์ต้องมีมากแค่ไหนถึงจะเปลี่ยนแปลงความคิดจิตใจของแฟนได้ค่ะ เค้าไม่ได้แย่เท่าไหร่แต่อยากให้กลับใจน่ะค่ะ

2. gentboy

gentboy เป็นที่รู้จักกันดี

1.การสวดมนต์จัดอยู่ในกลุ่มภาวนาครับ การสวดมนต์ เมื่อเรามีจิตใจจดจ่ออยู่กับบทสวด จะทำให้เราเกิดสมาธิครับ
    2.เทวดาของแฟนได้รับครับ เพราะคุณอุทิศไปให้ เขาก็ได้รับครับ ถ้าไปดูบทแผ่ส่วนกุศล จะมีอยู่ข้อหนึ่งว่า
    อิทัง สัพพะเทวะตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เทวา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่เทวดาทั้งหลายทั้งปวง ขอให้เทวดาทั้งหลายทั้งปวง จงมีความสุข
    อันนี้เป็นการแผ่ส่วนกุศลแบบให้เทวดาทั้งหมด ซึ่งไม่เฉพาะเจาะจง ซึ่งไม่ว่าจะเป็นเทวดาที่ไหนๆ ก็ได้รับหมด แต่ในกรณีของคุณคือการอุทิศส่วนกุศลให้แบบเจาะจง ว่าเทวดาที่คุ้มครองตัวคุณและของแฟน
    แต่สิ่งที่สำคัญอีกอย่างก็คือ เวลาสวดมนต์ และ อุทิศบุญจิตคุณมีสมาธิ ยิ่งสมาธิมาก บุญที่อุทิศไป ก็จะไปถึงอย่างมีประสิทธิภาพ
    3.การดลจิตดลใจให้เป็นคนดีนั้น ท่านเทวดาเขาก็พอจะดลได้ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ เช่น กรรมดี กรรมชั่ว ที่แฟนคุณได้กระทำมามาส่งผลครับ และก็ความสำนึกดีของตัวเขาเอง
    4.บทสวดที่คุณสวด ก็มีอานิสงค์มากแล้วครับ แต่สิ่งสำคัญคือเวลาสวดคุณต้องมีใจจดจ่ออยู่กับบทสวด ตัดความกังวลออกไป เพื่อให้ใจมีสมาธิ ส่วนจะเปลี่ยนความคิดของแฟนได้มากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ เหมือนที่กล่าวไว้ในข้อ 3
    สิ่งที่คุณทำเป็นสิ่งดีแล้วครับ ทำดีได้ดีครับ

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ
    สวดมนต์หรือทำบุญใด ๆ แล้ว
    อุทิศบุญให้กับบรรพบุรุษทุกท่าน
    บิดา มารดา
    ญาติทั้งหลาย
    ครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณ
    เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์
    เทวดาประจำตัวของตัวเอง เทวดาประจำตัวของมารดา เทวดาประจำตัวของสามี
    เปรดทั้งหลาย สัมภเวสี วิญญาณเร่ร่อน
    เจ้ากรรมนายเวร
    สรรพสัตว์ทั้งหลาย
    ขออานิสงส์จากผลบุญที่อุทิศให้ท่านทั้งหลายอโหสิกรรมและอนุโมทนาบุญด้วยอำนาจบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าอุทิศไปให้ และขอให้ท่านทั้งหลายช่วยดลบันดาลในสิ่งที่ตั้งจิตอธิษฐานหรือปรารถนาสิ่งใดตามแต่ต้องการ
    ทุกอย่างขึ้นอยู่กับแรงบุญ แรงกรรมของแต่ละท่านเช่นกันค่ะ