สวดมนต์แต่ไม่อยากเจอผีมาขอส่วนบุญ ทำยังไงดีค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Ve_Venich, 22 มิถุนายน 2013.

1. Ve_Venich

Ve_Venich Active Member

เคยสวดชินบัญชรครั้งแรกตอนเรียนจบใหม่ๆ แล้วเพื่อนสนิทฆ่าตัวตาย ที่สวดเพราะกลัวเพื่อนจะมาหาค่ะ ตอนนั้นที่สวดยังอ่านไทยไม่คล่อง พูดไทยไม่ชัดเลย สวดได้ประมาณเดือนกว่าๆ ฝันว่าไปเที่ยวกับเพื่อนที่เสียไป พอตื่นมานึกได้ว่ามันตายไปแล้ว รีบวิ่งไปหาแม่อีกห้องเหงื่อไหลท่วมเลย กลัวมาก แม่บอกว่าเขามาขอส่วนบุญ วันรุ่งขึ้นเลยทำบุญใส่บาตรไปให้และเลิกสวด เพราะกลัวว่าจะเจออีก แล้วก็ไม่เคยฝันถึงอีกเลย คราวนี้เมื่อประมาณมีนาปีนี้มีปัญหารุมเร้า เลยกลับมาสวดมนต์เพื่อให้สบายใจ และใจสงบ ด้วยความที่กลัวผีมาก เลยสวดคาถามงกุฏพระพุทธเจ้าด้วย เพราะเห็นว่ากันผีได้ และนั่งสมาธิแบบเตโชกสินเพราะเป็นคนธาตุไฟ น่าจะทำให้ใจสงบได้เร็ว ผ่านไปด้วยดีจนถึงวันนี้ นั่งสมาธิเสร็จ กำลังจะปิดไฟในห้องพระ มองเหลือบไปที่หน้าต่างเห็นเป็นก้อนดำๆ เป็นรูปร่างคล้ายคน พอรู้แล้วว่าเจอเข้าใหเแล้ว เลยขนลุก ตัวแข็ง เหงื่อออกมือทำไรไม่ถูก จ้องได้สักพักทั้งที่ไม่ได้อยากมองเลย พอตั้งสติได้รีบวิ่งไปที่ห้องอาเพราะใกล้สุด เกือบตาย อาบอกว่าให้ทำบุญให้เขาพรุ่งนี้ พรุ่งนี้วันพระด้วย อยากถามว่า
    1.สวดมนต์คาถามงกุฏพระพุทธเจ้าแล้วทำไมยังมีวิญญาณมาให้เห็นอีกค่ะ
    2.คืออยากสวดมนต์ค่ะ แต่ถ้าเจออีกครั้งต้องหัวใจวายแน่ๆ ทำยังไงที่สวดแล้วจะไม่เห็นทั้งในฝันหรือยังตื่นอยู่ค่ะ ปกติสวดมนต์จบแผ่เมตตาทุกครั้งเพราะไม่อยากเจอค่ะ แล้วค่อยนั่งสมาธิ
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ วันนี้คงไม่ได้นอนแล้วค่ะ กะว่าไปใส่บาตรกรวดน้ำให้เขาเสร็จ ค่อยนอนตอนเช้าทีเดียวค่ะ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    1.สวดมนต์คาถามงกุฏพระพุทธเจ้าแล้วทำไมยังมีวิญญาณมาให้เห็นอีกค่ะ

*** พระคาถาต่าง ๆ ไม่ได้กันผีได้ครับ แต่พระคาถาต่าง ๆ เป็นสิ่งมงคล

การสวดมนต์เป็นการสร้างบุญอย่างหนึ่ง ผีที่เขาอยากได้บุญ ก็จะมาหาคนที่สวด

เพื่อจะให้ผู้ที่สวดมนต์อุทิศส่วนบุญนั้นให้แก่เขาครับ

2.คืออยากสวดมนต์ค่ะ แต่ถ้าเจออีกครั้งต้องหัวใจวายแน่ๆ ทำยังไงที่สวดแล้วจะไม่เห็นทั้งในฝันหรือยังตื่นอยู่ค่ะ ปกติสวดมนต์จบแผ่เมตตาทุกครั้งเพราะไม่อยากเจอค่ะ แล้วค่อยนั่งสมาธิ
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ วันนี้คงไม่ได้นอนแล้วค่ะ กะว่าไปใส่บาตรกรวดน้ำให้เขาเสร็จ ค่อยนอนตอนเช้าทีเดียวค่ะ

กลัวผีจะแก้ไขอย่างไร

ถาม : คือว่ากลัวผีค่ะ หนูกลัว หนูก็พยายามไม่คิด แต่มันยิ่งชัด ๆ จนหนูเริ่มหวั่นไหวเลย จะทำอย่างไรดีคะ ?
    ตอบ : ความจริงคนที่เห็นไม่ชัดเจนนั้น จำไว้ว่าต้องทำอย่างนั้น คือ อย่าพยายามให้ความสนใจกับภาพที่เราเห็น ถ้าเราให้ความสนใจภาพนั้นจะมัวไป หรือว่าถ้าเราตั้งใจใช้สายตาเพ่งจะไม่เห็นเลย เพราะว่าการที่เราไปอยู่ตรงนั้นเราถึงจะเห็นภาพนั้น เวลาเราใช้สายตาเพ่ง เราต้องนึกถึงตาของเรา ก็เท่ากับเราดึงจิตกลับ เมื่อดึงจิตกลับภาพจะหายไปเลย ถ้าให้ความสนใจมากบางทีภาพก็ไม่ชัดเจน

ดังนั้นว่าตัวอย่างของเขานั่น ถ้าหากว่าไม่ให้ความสนใจ คือไม่พยายามสนใจ ภาพจะชัดมากแล้วอยู่นานเป็นพิเศษ

ถาม : ใช่ค่ะ หนูกลัวหนู ไม่สนใจ แต่มันยิ่งชัดเจน
    ตอบ : (หัวเราะ) จ้ะ...วิธีแก้ก็คือว่า พิจารณาให้เห็นว่า ไม่ว่าเราว่าเขา ในที่สุดก็เสื่อมสลายตายพังเหมือนกัน

จำไว้ว่าความกลัวทุกชนิดมีพื้นฐานมาจากการกลัวตายทั้งสิ้นเคยตามพิจารณาดูใจตัวเองเป็นปี ๆ อยู่ในป่ากลัวเสือกัด เสือกัดแล้วเป็นอย่างไร ? ตายจ้ะ กลัวงูจะมารัด งูรัดแล้วเป็นอย่างไร ? ตายเหมือนกัน กลัวผีจะมาหลอก เดี๋ยวมันบีบคอเรา แล้วเป็นอย่างไร ? ตายเหมือนกัน

สรุปแล้วทั้งหมดไม่ว่าจะอ้อมโลกไปไกลขนาดไหนก็ตาม จะมาลงตรงว่าเรากลัวตายเหมือนกันทั้งหมด ต้องพิจารณาให้เห็นว่าความตายเป็นปกติธรรมดาของเรา เป็นปกติธรรมดาของสัตว์โลกทุกอย่าง สัตว์โลกเกิดเท่าไรตายหมดเท่านั้น พระพุทธเจ้าท่านยืนยันเอาไว้

ถ้าเราเห็นจริงว่า เราเกิดมาแล้วต้องตายเป็นปกติเป็นธรรมดา ถ้าเราทำความดีไว้ ตายเราก็ไปสบาย ความตายก็ไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัว ในเมื่อเราไม่กลัวแล้ว ต่อไปก็จะเห็นได้ชัดยิ่งกว่าเดิม

ถาม : เวลาหนูกลัว จิตใจหนูหวั่นไหวอยู่แล้ว แต่ก็นึกได้ว่าต้องอุทิศส่วนกุศลให้เขาค่ะ แต่ว่าจิตก็ไม่ได้มุ่งมั่นมากหรอกค่ะ ก็คือมีความรู้สึกว่าเขาก็ได้รับแต่ไม่เต็ม ๑๐๐เปอร์เซนต์ แล้วเขาก็จางไปค่ะ
    ตอบ : คราวหน้าตั้งใจให้มั่นคงกว่านั้นหน่อย

ถาม :กลัวค่ะ
    ตอบ : จ้ะ พยายามพิจารณาบ่อย ๆ ภาวนาอย่างเดียวจะเอาตัวไม่รอด ต้องพิจารณาบ่อย ๆ เพราะทุกอย่างเกิดขึ้นในเบื้องต้น เปลี่ยนแปลงในท่ามกลาง สลายไปในที่สุด ไม่มีอะไรให้ยึดถือมั่นหมายได้

ตัวเขาเอง เขาตายไปแล้วก็จริง ถ้าหากว่าเขายังเวียนตายเวียนเกิดอยู่ เขาก็ต้องทุกข์อีก ตอนนี้ที่เราเกิดอยู่ เราก็ทุกข์เหมือนกัน โดยเฉพาะตัวเราเองเป็นมหาเศรษฐี เขามาเพื่อขอส่วนกุศลจากเรา คนที่เป็นเศรษฐีไม่ควรจะกลัวคนที่มาขอทาน ควรจะสงสารและเกื้อกูลเขามากกว่า คราวหน้าเปลี่ยนโลกทัศน์ใหม่ ผีน่าสงสารไม่น่ากลัวหรอก

ถาม : ทำไมภาพชัดขึ้นทุกที ๆ จนเหมือนว่าอยู่ต่อหน้าอย่างนี้ เวลาเห็นหน้าผีก็จะชะงักเลยเจ้าค่ะ ไม่อยากจะเห็นเขาเท่าไร เขาก็เสนอหน้ามาให้เห็น ทำอย่างไรดีเจ้าคะ ?
    ตอบ : ถึงตอนนั้นก็รีบ ๆ ให้เขาให้ชิน ตั้งใจไว้แต่แรกเริ่มเลยว่า กุศลบารมีที่เรากระทำในครั้งนี้ โดยเฉพาะกุศลจากการเจริญภาวนาของเรา ไม่ว่าผู้ใดก็ตาม ที่ตั้งความปรารถนาอยากได้ผลบุญอันนี้ ขอให้เขาโมทนาได้ตลอดเวลา ไม่ต้องเสียเวลาให้เราไปบอกไปกล่าว เชิญโมทนาแล้วก็รีบ ๆ ไปอย่าอยู่ใกล้

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนมิถุนายน พุทธศักราช ๒๕๔๔

กลัวผีจะแก้ไขอย่างไร - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

3. Ve_Venich

Ve_Venich Active Member

ขอบคุณนะค่ะ แต่เหมือนทำยากนะค่ะ แค่เจอแล้วก้าวขาไม่ออกต้องยืนมองอยู่อย่างนั้น ภาพยังติดตาอยู่เลยค่ะ แล้วจะให้มีสติมาพิจารณาหรือว่าแผ่เมตตาตรงนั้น สติหายไปตั้งแต่เห็นแล้วค่ะ พูดไม่ได้ค่ะว่าจะพยายาม เพราะมันจะหมายถึงต้องเห็นผีอีกทีแล้วถึงจะลองพยายามทำดู แต่หนูไม่อยากอีกแล้วค่ะ ก็คงสวดมนต์ปิดม่านจะได้ไม่เห็นข้างนอกค่ะ คิดว่าผีคงเข้ามาในบ้านไม่ได้ค่ะ แต่จะพยายามกลัวผีให้น้อยลงนะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี