สวดมนต์แล้วง่วงนอน

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย Topy, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. Topy

Topy สมาชิกใหม่

10 พฤศจิกายน 2008
    อยากรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
    เมื่อประมาณ 2-3 เดือนก่อน ผมเริ่มสวดมนต์และทำสมาธิ ก้อปกติดีไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
    แต่ระยะหลังมานี่ (ประมาณ 1 เดือน) ก็เริ่มมีความรู้สึกแปลกไปคือระหว่างที่สวดจะง่วงนอนมากๆ จนบางครั้งถึงกับหลับไปเลยไม่ว่าจะเป็นตอนเช้าหรือก่อนนอน และระหว่างวันก็จะรู้สึกง่วงมากๆ จนแทบไม่เป็นอันทำงาน

แต่ล่าสุดอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปทอดกฐินที่เชียงราย ต้องนอนดึกและตื่นเช้ามากๆ แต่กลับไม่รู้สึกง่วงนอนเลย และก็สามารถสวดมนต์ได้ตามปกติ
    เลยอยากขอคำแนะนำครับว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากอะไร และควรจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
    (กลัวว่าจะเคยทำกรรมไม่ดีในอดีตไว้ แล้วทำให้มีอุปสรรคในการปฏิบัติครับ)

ยังไงก้อขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

2. pap42

pap42 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ถ้าง่วงมากก็นอนครับ ไม่เห็นจะแปลก แล้วมาปฏิบัติใหม่เอาแค่มีสติ รู้ตัวตลอดในระยะแรกก็ใช้ได้แล้วครับ...ส่วนกรรมในอดีตคุณคงไม่ถึงขนาดปิดสวรรค์มั้งครับ ปฏิบัติไปเรื่อย ๆ ครับ เหมือนเราปลูกต้นไม้ ค่อย ๆ งอก ค่อย ๆโต เมื่อวันใดเราได้ผลของมันแหละครับ คือความสุขที่แท้จริง ค่อย ๆ ทำครับ อนุโมทนา

3. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    เรื่องของจิตและอารมณ์ เป็นสิ่งที่สำคัญมากในการทำสมาธิและสวดมนต์ครับ ปกติแล้วถ้าจิตเรายังไม่พร้อมหรือน้อมนำไปในทางนั้น อาการง่วงนอนจะเกิดขึ้นเสมอครับ แต่อีกทางหนึ่ง เรากำลังโดนทดสอบขันติบารมีอยู่ เมื่อใดที่จิตใจเราอยู่ในบุญแล้ว จิตและอารมณ์เราพร้อมที่จะน้อมนำไปสู่สิ่งที่เป็นสมาธิได้ง่ายนะครับ

แนะนำว่าถ้าสวดมนต์แล้วยังง่วงอยู่ ลองนั่งสมาธิต่อนะครับ ดู "จิต" สิว่าจะง่วงรึเปล่า กำหนด "รู้" เท่านั้นนะครับ

.................................