สวดมนต์แล้วง่วง หงาว หาว นอน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย jasminine, 9 กันยายน 2006.

1. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการแม่ชีที่เคารพ

มาอีกแล้วค่ะ... วันนี้เกี่ยวกับเรื่อง สวดมนต์แล้วง่วง หงาว หาว นอน ค่ะ

มีคนที่เวลาสวดมนต์แล้วหาวๆ ๆ ๆ... แต่เขาก็สวดของเขาเอง ไม่มีใครบังคับนะคะ

ก่อนหน้าสวดมนต์เพียงไม่กี่นาทีช่วงที่อ่านข่าวหนังสือพิมพ์ไม่เห็นจะปรากฎอาการง่วงให้เห็นเลยสักกะนิดค่ะ

แต่พอเริ่มตั้งท่าสวดมนต์ละก็ หาวนำเลยค่ะ แต่พอถึงตอนอธิษฐานนะคะ ดูจะตั้งมั่น เพ่งน่าดูเลย

เคยเตือนแล้วว่าสวดแบบนี้ไม่ได้อะไร แกล้งขู่ว่าเอาแต่หาวแบบนี้ เดี๊ยะๆ เกิดใหม่เป็นงูหรอก

ต้องอ้างอิงคำสั่งสอนจากแม่ชีดีกว่าค่ะ จะได้จดจ่อมีสมาธิดีๆ ซะทีค่ะ

ขอขอบพระคุณในความเมตตาของแม่ชีค่ะ

2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรมจ้า...

หนูคนที่สวดมนต์แล้วหาวไปด้วย มันเป็นจริตขี้เกียจที่สั่งสมมา แต่...ไม่ได้หมายความว่า จะผิดนะ...แต่ว่ามันไม่เหมาะสม ดูแล้วเสียมารยาท

แต่นั่นเป็นการทำสมาธิ ตามจริตของตนนะ...ท่องไปหาวน้ำหู น้ำตาไหล ก็ยังไม่หยุดสวดนี่ เท่ากับมีความพยายาม จดจ่ออยู่กับการสวดมนต์ แต่ผลของการหาวมันเป็นผลข้างเคียงที่เกิดระหว่างการจดจ่อกับการสวดมนต์ไง

พอถึงตอนอธิษฐานจิตกลับนิ่งสงบกว่าใคร...หนูกำลังเข้าใจผิดแล้วนะ ที่เขาเป็นนั้นไม่ได้หมายความว่า จะไม่สงบภายในใจนะ แต่มันกลับส่งผลให้ทั้งกายและใจสงบนิ่ง มีสมาธิและสติครบถ้วน

อย่ากล่าวหาว่าเขาส่งเดชไปนะ... เอาเป็นว่าจริตใครจริตเราดีไหม?
    ยกตัวอย่างหน่อยแล้วกัน...มีโยมมาทำสมาธิที่แม่ชี พอจิตเริ่มสงบหน่อย ก็ออกอาการ ทำท่าทางเหมือนเจ้าแม่กวนอิมฯบ้าง เจ้าแม่อุมาเทวีบ้าง คนที่นั่งข้างๆก็ขำกันใหญ่ ว่าเขามีองค์มานั่งทำสมาธิด้วย...กล่าวกันไปตามเรื่อง
    แม่ชีบอกไม่ใช่ ไม่มีใครมานั่งสมาธิแทนและอยู่ในกายหรอก

แต่ จิตที่เขาชอบแบบนั้นต่างหาก เมื่อจิตเริ่มสงบพอประมาณ การบริกรรมหาย บังคับและฝืนไม่ได้ รวมทั้งปล่อยให้เคลิ้มไป ก็เลยแสดงอาการที่ตนชอบออกมาเป็นท่าทางของเจ้าแม่ทั้งหลายนั่นแหละ

ผิดไหม? ไม่ผิด ก็จริตคนเขาชอบแบบนั้นนี่ ...ก็ให้เขาทำไปให้พอ ไม่ต้องตกใจและไม่ต้องกลัว อยากแสดงอะไรก็แสดงออกมา ไม่ต้องฝืน ทำอยู่สักครู่ ก็นิ่งสงบลงไป ทำให้นั่งสมาธิได้นานขึ้นกว่าเดิมอีกด้วย

พอออกจากการทำสมาธิ จิตก็โปร่งโล่งสบาย...ทำสมาธิก็ต้องให้ได้อย่างนี้ไง จิตใจผ่องใส เบิกบานใจ เหมือนได้ปลดปล่อยทุกข์ทั้งหลายออกไปจากกายและใจ ที่มันฝังอยู่นาน

ไปทำสมาธิที่อื่น มีแต่คนว่า "มีองค์ "บางที่ก็ว่า "บ้าไปเลย" แต่แม่ชีก็บอกเหมือนกันนะ...หนูมีองค์เหมือนกัน "องค์ธรรมไงจ๊ะ "

ทำไมต้องเหมือนใครด้วย?

สาธุจ้า...หวังว่าหนูมะลิคงเข้าใจนะ ธรรมะสวัสดี

3. chidsanucha

chidsanucha สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2006
    ครับผมก็เป็นบ่อย บางครั้งนอนภาวนาจนหลับไปก็เคย แต่พอตื่นมาก็สบายตัวครับ ผมก็สงใสเหมือนกัน ว่าจะได้ผลหรือเปล่า

4. chidsanucha

chidsanucha สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2006
    และเมื่อไม่นานมานี้หลังจากผมสวดมนต์เสร็จผมก็นอนภาวนาต่อ แต่ตอนใกล้จะหลับ มีแสงสว่างสีขาวบนหัวครับและมีเสียงดังเหมือนระฆัง 1 ครั้ง ครับไม่ทราบว่าเกิดอะไรครับ อยากทราบครับแม่ชี

5. hongsanart

เจริญธรรม...

สวดมนต์แล้วเกิดความปิติแห่งจิต กลายเป็นความสุข ที่หาซื้อที่ไหนไม่มีขาย นอกจากต้อง " ทำเอง "

แสงสว่างนั้นท่านเรียกว่า "แสงโอภาส" แสงนี้เกิดจากจิตที่ไม่เร่าร้อน ไม่วุ่นวายเรียกว่า กิเลสน้อยลง

จึงเกิดความสว่างไสวภายใน หรือจะกล่าวว่า เป็นปฐมคือแรกเริ่มของการจดจ่อหรือสมาธิเบื้องต้นก็ได้

เสียงระฆังที่ได้ยินนั้น ถ้าดูแล้วว่าไม่มีใครตีจากวัดไหน ก็หมายความว่า จิตเราละเอียดพอสมควรที่จะรับฟัง คลื่นเสียงในธรรมชาติได้ดีพอสมควร

หรือจะกล่าวอีกนัยหนึ่งว่า ได้ยินการตีระฆังในสวรรค์ ที่พวกเทวดา
    ต่างอนุโมทนากับเรา พวกเทวดาจะดีใจเมื่อมีคนสวดมนต์ ทำสมาธิกัน

เสียงจะเกิดขึ้นโดดๆนั้นไม่ได้ มันมีเหตุทำให้เกิดเสียง คลื่นพลังบริสุทธิ์ของจิตเราไปกระทบกับสสารในมวลอากาศ

จึงทำให้เกิดเสียงเพราะการสั่นสะเทือน และเป็นเสียงระฆังนั้นด้วยความจำได้หมายรู้เดิมที่จิตของเรา เคยได้ยินได้ฟัง เสียงระฆังดังเหง่งหง่างมา

จิตจึงเก็บเสียงนั้นไว้ วันดีคืนดีที่จิตสงบจากความฟุ้งซ่าน เสียงนั้นก็จะปะทุขึ้นมาให้ได้ยิน ฟังแล้วชื่นใจนะ...

อย่าสงสัยมากเลย บางอย่างต้องใช้เวลาศึกษานานหน่อย จึงจะเข้าใจ
    ในบางคนที่ชอบเรื่องอัศจรรย์ ก็มักจะว่าเป็นเรื่องปาฏิหาริย์ เหนือธรรมชาติ ที่จริงแล้วมันเป็นเรื่องธรรมชาติ

ที่เกิดขึ้นอยู่ มีอยู่ เป็นอยู่ในจักรวาลและในโลกนี้ แต่ว่าน้อยคนที่จะเข้าถึง และก็เข้าถึงไม่ยาก

หนูทำได้ในเบื้องต้น อย่าเลิกทำนะ ทำต่อไปจะเกิดการพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ จนมากขึ้น หนูจะเข้าใจกับสิ่งนี้เอง

เมื่อถึงวันนั้นหนูจะต้องร้อง " อ๋อ " ทันที จำไว้เถิดอัศจรรย์และปาฏิหาริย์จะไม่เกิด จะไม่มี ถ้าหนูไม่ทำให้มันเกิดนะ

แม่ชีเอาใจช่วยให้หนูทำต่อไปอย่าหยุดยั้ง อย่ากลัวกับสิ่งที่เห็น อย่าสงสัยกับสิ่งที่ทำ เพราะสิ่งที่ทำอยู่นั้น ดีแล้วจ้า...

(verygood)(verygood)(verygood)

ธรรมะสวัสดี สาธุ!!!

6. hongsanart

เจริญธรรม...

วันหน้าเวลาที่เขาสวดมนต์หนูก็เอากระจกไปส่องหน้าเขาแล้วกัน ให้เขาดูว่าเหมาะสมและดีไหม?

ให้เขาดูและคิดเองดีกว่านะ
    บุญรักษา/ธรรมะสวัสดี

7. AURAWAN

AURAWAN สมาชิก

23 กันยายน 2011
    เป็นเหมือนกันค่ะ นั่งทำงานอย่างอืนไม่หาว พอเริ่มสวดมนต์ไปประมาณ 5 นาทีเริ่มหาวละ แต่ไม่ตลอดเวลานะคะ มาเป็นช่วง ๆ ตอนนี้เริ่มหัดสวดมนต์ 2 อาทิตย์แล้วรู้สึกนอนไม่ค่อยหลับเลยต่างจากตอนไม่ได้สวดมนต์นอนหลับดีทั้งคืนค่ะ

8. ปรมินทร์29

ปรมินทร์29 เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยเหมือนกันค่ะ เวลาสวดมน บางวันก็จะฝันเห็นพระ บางวันก็จะฝันเห็นผี
    มันเกิดจากจิตใต้สำนึกหรือเปล่า หรือมีอะไรดลจิตดลใจให้เราฝัน ดิฉันสวดมนต์
    ทุกวัน บางวันถ้าไม่ว่างจริงๆ ก็จะ สวดแค่ อระหัง สัมมา ก็หยุดแผ่เมตตาแล้วก็
    นอน อันที่จริงหนูอยากรบกวนถามแม่ชีว่า การสวดมนต์เราต้องสวดมนต์แบบใหนก่อนดี อยากรุ้ค่ะ จะได้นำไปปฏิบัติให้ถูกต้อง ต่อไป
    อนุโมทนา