สวดมนต์แล้วมีอาการบางอย่าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย eternty93, 27 เมษายน 2011.

1. eternty93

eternty93 Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเป็นคนที่สวดมนต์ไปเรื่อยๆแล้ว พอได้สักระยะหนึ่งจะมีอาการแบบว่าเหมือนอ่านบทสวดมนต์ไปแล้วยิ้มไป เหมือนมีความสุข อ่านไปเหมือนทำกิจกรรมเพลินๆ ทำไปได้เรื่อยๆ ยิ้มไปเรื่อยๆ มีความรุ้สึกเย็นๆ มันเหมือนไม่ใ่ช่จากพัดลม หรือเครื่องปรับอากาศ มันเย็นหวิวๆ แต่เป็นความเย็นที่รู้สึกดีมากเลยครับ มีคนอื่นมีอาการเดียวกับผมหรือไม่ครับ ? ผมอยากทราบว่าเกิดจากอะไร ? แล้วผมอยากให้เป็นอย่างนี้ไปนานๆ จะต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

2. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

จากประสบการณ์ของดิฉันน่ะค่ะ ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน อาการที่ว่าคือ "ปิติ" ค่ะ ดีแล้วล่ะค่ะ เป็นเพราะเราเกิดความสุขที่ได้ปฎิบัติธรรมไงค่ะ บางทีก็มีขนลุกด้วยค่ะ ลองสวด "พระธรรมจักร" ดูน่ะค่ะ ช่วงที่กล่าวถึงเทวดาชั้นต่างๆ มาสาธุการ จะขนลุกวาบๆ แล้วยิ้มปากกว้างกว่าเดิม เพราะเหมือนมีท่านมาสาธุจริงๆ ^-^

3. eternty93

จริงหรอครับ พรุ่งนี้ผมจะลองสวดดูเลยนะครับ วันนี้ได้แค่อ่านๆ คำแปลของพระธรรมจักร อยู่ กะว่าัวันไหนมีัเวลามากพอ จะสวดหน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ คุณAnnie99 ขอบคุณครับ ^^

4. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงจ้า เพราะพี่สวดประจำตอนแรกพี่สวดแปลด้วย จะได้รู้ความหมาย พอสักหนึ่งสัปดาห์พี่ก็สวดแต่บาลีอย่างเดียว เพราะยาว อิอิ

ผลที่ได้จากการที่สวดมนต์นี่ดีมากน่ะค่ะ ที่เห็นชัดๆ เลยคือ โกรธไม่เป็นค่ะ และมีอารมณ์ดีตลอด , ให้อภัยคนอื่นเขาไปทั่ว , มองโลกสวยงามด้วย

สวดเป็นประจำแล้วจะดีมากเลยค่ะ ^-^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2011
  5. eternty93

ใช่ครับ ผมรู้สึกว่าผมเปลี่ยนแปลงไปมากเลย เมื่อก่อนเป็นวัยรุ่นใจร้อน ตอนนี้ใครด่า ใครว่ามา ก็ยังอดทน ยังเปลี่ยนความคิดให้ไปเป็นแง่ที่ดี แล้วก็ไม่คิดว่าจะทำชั่วอีกเลย เมื่อก่อนผมจะสวดทำวัตรเย็น แล้วก็บท 12 ตำนาน ให้จบแต่ช่วงนี้สงสัยเล่นคอมมากไป ตาพล่ามัว ก็เลยท่องแค่ ประจำวันเท่านั้นแหละครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ธรรมะเปลี่ยนชีวิตไปจริงๆ ^^

6. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สาธุด้วยจ้า ดีแล้ว ชอบแล้วจ้า ธรรมะรักษาจ้า ^-^

7. eternty93

ครับ เช่นกันครับคุณAnnie99 ^^

8. สัตตบงกชเหนือน้ำ

ขอบคุณมากจ้า สาธุ ^-^

9. อัยยาภาส์

อัยยาภาส์ สมาชิก

อาการปิติเมื่อได้สวดมนต์

มีหลายคนที่มีอาการอิ่มเอมอย่างบอกไม่ถูก ระหว่างกำลังสวดมนต์ นั่นคือความปิติ ที่เกิดจากพลังแห่งบุญที่ได้กระทำความดี จิตที่สงบนิ่งไม่กังวล
    ไม่ยึดติด ก็จะทำให้ใจว่างและเยือกเย็น หากใครก็ตามที่มีความรู้สึกเช่นนี้
    ก็ถือว่า คุณได้ฝึกจิตของตัวคุณเองไปในทางที่ถูกต้องแล้ว ควรกระทำให้
    เป็นนิจ บุญกุศลที่ได้คุณก็แผ่ไปให้ถ้วนทั่ว ทุกดวงวิญญาณ ถือเป็นพลังบุญ
    ที่สุงสุดนะจ๊ะ...บุญแห่งความมีเมตตา เป็นบุญอันประเสริฐจริงๆนะทุกๆท่าน

10. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สาธุจ้า จะพยายามต่อไปจ้า ^-^

11. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ประสบการณ์ที่ดีมากๆ จากการสวดมนต์

เป็นอีกคนทีเวลาสวดอัญเชิญเทวดาแล้วจะขนลุกจนถึงเส้นผมทีเดียว และพอสวดธรรมจักรครั้งแรก ๆ โดย ช่วงที่ว่า เสียงสาธุการได้บันลือลั่นไปทั่วพรหมโลกทั้งหมื่นโลกธาตุได้หวั่นไหวสะท้านสะเทือนอีกแสงสว่างอันหาประมาณมิได้ได้ปรากฏขึ้นในโลก แล้วพระพุทธเจ้าได้เปล่งวาจาว่า โกทัญญะรู้แล้วหนอ ช่วงนี้พอสวดแล้วอ่านบทแปลนี้ ไม่ทราบว่าน้ำตาไหลออกมาได้ไง ขนาดสะอึกสะอื้นทีเดียว สิ่งทีเปลี่ยนไปในชีวิตหลายอย่างคือนอกจากสวดแล้วเจอหน้าญาติพีน้องพ่อแม่ลูกหลาน แม้แต่คนรับใช้เราจะรวมตัวกันสวดมนต์ตลอดแบบว่าชอบกันทั้งตระกูล ในวาระเข้าพรรษาที่จะถึงนี้เราได้รวมตัวกันกับเพื่อนๆและเจ้านายทีการไฟฟ้าฯจะไปถวายเทียนพรรษาและที่สำคัญจะเป็นการนำเพือนพ้องน้องพีสวดอาการวัตตาสูตรและธารณะปริตรเป็นครั้งในชีวิตเพื่อนๆ แต่เราสวดประจำอยู่แล้วอยากชวนเพื่อน ๆสวดกันเยอะๆนะคะ GIGI