สวดมนต์ไม่เก่งใช่วิธีเปิดซีดีสวดตามผิดไหมครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย chanoknon, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. chanoknon

chanoknon เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    สวดมนต์ไม่เก่งใช่วิธีเปิดซีดีสวดตามผิดไหมครับ เวลาขับรถผมก็เปิดคาถาต่างๆเช่นพาหุง ชินบัญชร สวดตามได้มั่งไม่ได้บ้างแต่ฟังแล้วสบายใจดี
    ไม่ทราบว่าผมจะผิดไหมครับ...แล้วจะได้บุญบ้างไหมครับ

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่ผิดครับ และยังได้บุญอยู่ครับ หากใจยังน้อมฟัง น่ะครับ

แต่ได้บุญเท่ากับการฟังธรรม

ไม่ได้อานิสงค์ถึงกับการภาวนาเพราะไม่ได้ออกเสียงและระลึกถึงคุณูปการของบทสวด ครับ

การฟังธรรมได้สมาธิแค่ขณิกสมาธิ ไม่ลึกไปกว่านั้น

อย่างไรก็ตาม ขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ

3. chanoknon

chanoknon เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ขอบพระคุณมากครับ

4. innovex

innovex เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2005
    ขอบคุณครับ

5. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    อยู่ที่ใจครับ อนุโมธนาบุญด้วยครับ

6. โสถายะ

โสถายะ Active Member

อนุโมธนาบุญด้วยครับ

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
    ในส่วนตัวของผมนั้นการเปิดซีดีฟังแล้วสวดตามนั้นเป็นเรื่องที่ดีนะครับและถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นต้องเข้าใจถึงความหมายหรือเข้าใจในข้อธรรมนั้น ๆ เพราะในสมัยพุทธกาลนั้นก็มีพุทธสาวกหรือพระอรหันต์หลายต่อหลายองค์ที่บรรลุธรรมด้วยการฟังธรรมครับผม

7. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    โมทนาบุญด้วยนะค
    เราผู้ฟังและสวดก็ได้บุญ และผี เทวดา ก็โมทนากับเราด้วย

8. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ทำได้ครับ ตั้งใจน้อมนำจิตใจเวลาฟัง จะยิ่งดีเลยครับ

9. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันฟังเวลาขับรถเหมือนคุณ ถ้านึกขึ้นมาได้ก็ระลึกตามเลย มีอานิสงค์คือระลึกได้เร็วจดจำได้ง่าย เข้าสู่สมาธิได้เหมือนกัน แต่จิตจะไม่นิ่งเท่าการสวดมนต์ด้วยตัวเองเพราะการเปล่งเสียง เวลาสวดผิดจะรู้ทันทีจิตหลุด แต่การฟังบ่อยๆก็ทำให้เกิดสติรู้ตามได้เร็วเหมือนกัน อยู่ที่เจตนานะ อย่างน้อยเวลาขับรถจะไม่ใจร้อนและไม่รู้สึกอึดอัดเวลารถติด ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะคะ