สวรรค์มีฝนตกไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Barrage, 27 พฤศจิกายน 2012.

1. Barrage

Barrage เป็นที่รู้จักกันดี

สวรรค์มีฝนตกไหมครับ สงสัย นอกจากบนโลกมีภพภูมิไหนมีฝนตกไหมครับ

2. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    มีครับ แต่ไม่้เหมือนบนโลกที่เป็นสาธารณะ ฝนบนสวรรค์ตกด้วยบุญเฉพาะตัวของเทวดา จึงไม่ได้ตกเป็นน้ำ แต่ตกเป็นรัตนชาติบ้าง ตกเป็นดอกไม้บ้าง

3. noumthebest

noumthebest เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับ ดีไม่ถามมีหิมะเปล่า

4. พุืทธวจน000

พุืทธวจน000 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ...หาพระสูตรมาสนับสนุนยังไม่ได้ ก็เลยไม่กล้าตอบครับ เพราะการตอบเรื่อง ธรรมะ เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ต้องตอบแบบมีหลักฐาน ไม่ใช่ตอบแบบ การปรุงแต่ง...

5. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    อรรถกถา อังคุตตรนิกาย เอกนิบาต เอตทัคคบาลี ประวัติจิตตคฤหบดี
    ได้ยินว่า ครั้งพระพุทธเจ้าพระนามว่าปทุมุตตระ เขาบังเกิดในเรือนสกุล กรุงหังสวดี. ต่อมาได้ฟังธรรมกถา เห็นพระศาสดาทรงสถาปนาอุบาสกคนหนึ่งไว้ในตำแหน่งเอตทัคคะเป็นเลิศกว่าอุบาสกผู้เป็นธรรมกถึก จึงกระทำกุศลยิ่งยวดขึ้นไป ปรารถนาตำแหน่งนั้น.
    เขาเวียนว่ายไปในเทวดาและมนุษย์ตลอดแสนกัป ครั้งพระพุทธเจ้าพระนามว่ากัสสปะ บังเกิดในเรือนแห่งนายพรานเนื้อ. ต่อมา ในเวลาที่เขาสามารถจะทำการงานในป่าได้แล้ว วันหนึ่งเมื่อฝนตก ถือเอาหอกไปเพื่อจะฆ่าเนื้อ เข้าไปป่ากำลังมองดูตัวเนื้ออยู่ เห็นภิกษุรูปหนึ่งห่มผ้าบังสุกุลคลุมศีรษะนั่งอยู่บนหลัง แผ่นหินที่เงื้อมเขาเกิดเองแห่งหนึ่ง เกิดความสำคัญขึ้นว่า พระผู้เป็นเจ้าจักนั่งกระทำสมณธรรมอยู่รูปเดียว ดังนี้รีบไปเรือน ให้ปิ้งเนื้อที่ได้มาเมื่อวานไว้ที่เตาหนึ่ง หุงข้าวที่เตาหนึ่ง เห็นภิกษุสองรูปเที่ยวบิณฑบาต จึงรับบาตรของท่าน นิมนต์ให้นั่งเหนืออาสนะที่จัดไว้ให้รับอาหาร แล้วสั่งคนอื่นว่า พวกท่านจงเลี้ยงดูพระผู้เป็นเจ้า ตัวเองก็ใส่ข้าวลงในหม้อ เอาใบไม้ผูกปากหม้อแล้วถือหม้อเดินไป ระหว่างทางก็เลือกเก็บดอกไม้นานาชนิด ถึงที่ที่พระเถระนั่ง ยกหม้อลงวางไว้ ณ ที่สมควรส่วนข้างหนึ่งแล้วกล่าวว่า ท่านเจ้าข้า โปรดสงเคราะห์ข้าพเจ้าด้วยเถิด รับบาตรของพระเถระมาแล้วบรรจุข้าวจนเต็ม วางไว้ในมือพระเถระ บูชาพระเถระด้วยดอกไม้ที่คละกันเหล่านั้น ยืน ณ ที่สมควรส่วนข้างหนึ่งแล้วกล่าวว่า ในสถานที่ข้าพเจ้าเกิดแล้วเกิดแล้ว ขอบรรณาการ ๑,๐๐๐ จงมาถึงข้าพเจ้า ขอฝนดอกไม้ ๕ สีจงตกลง เหมือนอย่างการบูชาด้วยดอกไม้พร้อมกับบิณฑบาตมีรสอร่อย ทำจิตให้แช่มชื่นฉะนั้น.
    พระเถระเห็นอุปนิสัยของเขาแล้ว บอกให้กรรมฐานมีอาการ ๓๒ เป็นอารมณ์. เขาทำกุศลจนตลอดชีวิตบังเกิดในเทวโลก. ในสถานที่เกิด ฝนดอกไม้ทิพย์ตกลงตามพื้นที่ประมาณแค่หัวเข่า ทั้งตนเองก็ประกอบด้วยยศยิ่งกว่าเทวดาองค์อื่นๆ.

ชัดเจนไหมครับ แล้วฝนทิพย์ตกเพื่ออะไร มีเหตุปัจจัยอะไรที่ทำให้ตก เล่าสู่กันฟังได้แต่ไม่มีหลักฐานประกอบ ก็พอแค่นี้ดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012