สวสัยเรื่อง ผู้ที่ปรารถนาสำเร็จเป็นพระปัจเจกกพุทธเจ้าครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย กฐินหอม, 2 พฤศจิกายน 2010.

1. กฐินหอม

กฐินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ที่ปรารถนาสำเร็จเป็นพระปัจเจกกพุทธเจ้า นั้นจัดว่าเป็นผู้ที่ปรารถนาพระโพธิญาณ/จัดว่าเป็นพุทธภูมิ/จัดว่าเป็นพระโพธิสัตว์ หรือไม่ครับ

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เป็นครับ แต่จะสำเร็จเพื่อโปรดเฉพาะลูกหลาน การบำเพ็ญเพียรเพื่อเป็นพระพุทธเจ้า ต้องมีกำลังใจสูงมาก ไม่ว่าจะเป็นแบบพระปัจเจกก็ตาม